Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กล่องมาร์ตินรุ่น Vintage มันเหนียว อยากเปลี่ยน กำมะหยี่ ใครเคยทำที่ไหนมั่งจ๊ะ
Author Message
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
RE: กล่องมาร์ตินรุ่น Vintage มันเหนียว อยากเปลี่ยน กำมะหยี่ ใครเคยทำที่ไหนมั่งจ๊ะ
อะอะ เข้าทางคนบ้ากล้อง 55 อิโด่~~~~

อ่ะๆ ตามสบายๆBig Grin
06-05-2008, 23:24
Find Like Post Reply
Kitja Offline
สิงห์เกษตร

Likes Given: 3
RE: กล่องมาร์ตินรุ่น Vintage มันเหนียว อยากเปลี่ยน กำมะหยี่ ใครเคยทำที่ไหนมั่งจ๊ะ
เชอะ !!!
สิงห์เกษตรพาเที่ยว Switzerland

http://singhakaset.multiply.com/photos/album/35/35
06-05-2008, 23:25
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
อ่านตั้งนานจนลืมว่าอะไรมันเหนียว...มันเหนียว....อ๋อกล่องมาร์ตินน่ะเอง ^___^
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
06-05-2008, 23:27
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
เสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่าย - เปลี่ยนกล่องใหม่ดีกว่าครับ
จำได้ดีเลยว่าน้าปี้เคยแนะนำน้ำยาขัดยี่ห้อเจ้าปัญหานั้นให้กับผม แถมลองสาธิตให้ผมดูว่าดีอย่างไรด้วย
แต่ผมเป็นคนไม่เชื่ออะไรง่ายๆ โดยเฉพาะกีตาร์ของผม ผมดูแลอย่างระวังในทุกๆเรื่อง กีตาร์ไม่จำเป็นไม่ต้องขัดบ่อยๆ ใช้ผ้านุ่มชุบน้ำหมาดๆนิดเดียวก็สะอาดได้แล้ว
เชื่อไหม? น้ำยาเช็ดกีตาร์บางยี่ห้อยิ่งขัดกีตาร์เสียงยิ่งทึบ ยิ่งขัดยิ่งเหลือง แต่ที่แน่ๆทุกยี่ห้อยิ่งขัดยิ่งเปลือง!
น่าเห็นใจพ่อโล้นซ่าส์!
ด้วยความปรารถนาดีจาก...เต่ากระดองfiber
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
07-05-2008, 10:13
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
กล่องรุ่น vintage ของ Martin ราคาไม่ใช่ถูกๆนะครับ ถ้าฝากลักกี้สั่งให้ก็ไม่น่าจะต่ำ
กว่าหมื่น ถ้าเอากล่องยี่ห้ออื่นมาใส่ก็เสียราคาหมดครับ

http://elderly.com/accessories/items/GCMA-VIN/D.htm

ที่ Elderly ราคารวมค่าส่งก็คงร่วมหมื่นแล้ว ภาษีกล่องนี่เขาคิด 60+7% เหมือนกระเป๋า

น้ำยาเช็ดกีต้าร์ไฟฟ้าไม่ควรนำมาใช้กับกีต้าร์โปร่งครับแม้ฉลากที่กระป๋องมันจะบอกว่าใช้ใด้
ความจริงน้ำยาเช็ดกีต้าร์โปร่งที่ดีสุดเพราะเช็ดแล้วไม่มีคราบคือน้ำยาเช็ดเฟอร์นีเจอร์ที่ไม่มี
ส่วนผสมของ wax อย่างเช่น Pledge บางกลิ่นครับ กระป๋องละสองร้อยกว่าบาทเช็ดใด้จนลืม
ไปเลย การใช้ผ้าหมาดลูบควรใช้กับกีต้าร์ที่เป็น satin หรือ hand rubbed finish อย่าง Lowden
หรือพวกที่ไม่ใช่ไม้อย่าง Adamas ถ้าเป็นพวก catalyzed polymer finish อย่าง Taylor หรือกีต้าร์
ญี่ปุ่นเกือบทุกตัวก็ยังพอใช้ใด้เพราะผิวมันแข็งมากแต่ถ้าเป็น nitrocellulose lacquer finish นี่เวลาใช้ผ้า
ชุบน้ำเช็ดแล้วลูบด้วยผ้าแห้งเพื่อไม่ให้มีคราบรับรองมีรอยขนแมวแถมมาแน่นอนครับ กีต้าร์ไหม่ที่โชว์ตามร้าน
ยังมีทุกตัวเลย

กีต้าร์โปร่งที่เป็น nitro finish มี Martin, Guild USA, Gibson, Santa Cruz, Collings, Bourgeois,
Goodall, Huss & Darlton และพวกกีต้าร์ handmade ทั้งหลายรวมทั้งของช่างสมชายครับ
07-05-2008, 11:02
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

hidden
ผมใช้ pledge กลิ่นมะนาว กระป๋องเหลืองแบบที่พี่กฤษณ์ เคยแนะนำครับ ขัดๆ ถูๆ เวลามีคราบไม่พึงประสงค์

ล่าสุด ซานตาครูสมีคราบเลือด เพราะเลือดออกแต่หยุดเล่นไม่ได้ นักร้องหญิงก็เลือกเพลงไม่ได้สงสารผมเลย เห็นอยู่ว่าเลือดชุ่มนิ้ว
กลับมาเอาเช็ดปุ๊ป สะอาดเอี่ยมครับ ในกล่องก็ไม่เหนียวเหนอะหนะ

แต่ระยะหลังๆ รู้สึกหมดไว มาจับได้ว่าแม่เอาไปเช็ดตู้ไม้ในบ้าน ปัดโธ่!!!

ผมซื้อที่ homepro นะครับอิอิ
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
07-05-2008, 11:48
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

เลือด!!!!โอยเป็นลม
Acoustic is my life..........
07-05-2008, 11:51
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ทำเป็นน้าไหลอีกคนละ..ไม่ชอบเลือด! เอาแต่เซี่ยงจี๊ ม้าม ตับและหมูกรอบ
กระทู้โล้นซ่าส์น่าล่มเป็นนักหนา
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
07-05-2008, 12:01
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

เล่นยังไงจนเลือดสาดจนาดนั้นอ่ะ กรำ...
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
07-05-2008, 12:01
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

hidden
เผอิญวันนั้นเป็นช่วงก่อนสงกรานต์ครับ ของเข้าเยอะมากที่โรงงานเลยต้องไปช่วยคนงานใช้เครนลากของครับ นิ้วมือขวาก็เลยไปซัดกับขอบลังไม้ สามทุ่มไปเล่น เลือดมันก็ยิ่งออก วันนั้นซานต้าเลือดกระจายครับ 555

เล่นดนตรีเสร็จกลับโรงงานขนของต่อ มันสสสส์จริงๆ คับ
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
07-05-2008, 12:12

Forum Jump: