Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
<<<<<< ทำชุดเครื่องเสียงให้อคูสติก แนะนำด้วยครับ >>>>>>
Author Message
kemtis Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
<<<<<< ทำชุดเครื่องเสียงให้อคูสติก แนะนำด้วยครับ >>>>>>
ผมจะทำห้องซ้อม สำหรับเล่นดนตรี Acoustic ครับ เครื่องดนตรีมี

กีตาร์โปร่งไฟฟ้า 2 ตัว
คาร์ฮอง 1 ตัว
เบสไฟฟ้า 1 ตัว
ไมค์ร้อง 2 ตัว

คือถ้าเป็นห้องซ้อมวงสตริง กีตาร์ไฟฟ้า ก็จะเข้าแอมป์ยี่ห้อดังไปอย่างปกติ แต่ทีนี้พอเป็นกีตาร์โปร่งไฟฟ้า ผมเห็นว่า มันมีให้เลือกสองทางคือ ต่อเข้า Acoustic Amp และอีกแบบ คือต่อเข้า mixer และออกมอนิเตอร์ อาจจะมีการแปลงสัญญานของกีตาร์นิดหน่อยก่อนเข้า mixer แต่ห้องซ้อมที่ผมจะทำเนี่ย ผมจะซ้อมสำหรับเล่นมืออาชีพ คือออกงานต่างๆ อย่างจริงจัง ถ้าหากว่าเล่นสตริงนั้น เครื่องเสียงในห้องซ้อมของนักดนตรีมืออาชีพ ก็จะเปนชุดเดียวกับที่เล่นแสดงสด คือยกแอมป์ไปเองเลย เพื่อจะได้ซาวด์ที่ต้องการอย่างแท้จริง
ปัญหาคือ วงของผมเป็นวง Acoustic ผมไม่แน่ใจว่าศิลปินดังๆ ที่เล่นแบบนี้ เขา อย่าง room39 เค้ามีแอมป์ หรือมีชุดเครื่องเสียงที่พกไปเองสำหรับกีตาร์โปร่งไฟฟ้าอย่างไรบ้าง หรือว่า ไปอาศัยต่อเข้า mixer ที่งานเลย
เลยอยากถามพี่ๆว่า หากผมจะเล่นวง Acoustic เพื่อออกคอนเสิร์ตจริงๆ ผมควรซื้อแอมป์เป็นของตัวเอง หรือ ซื้อชุดมิกซ์ ไว้ในห้องซ้อมอย่างไร ยังไง ปวดหัวไปหมด 5555555 แล้วถ้าเป็นชุด มิกซ์เซอร์ เวลาไปออกคอนเสิร์ต ผมต้องยกไปเองด้วยหรือเปล่า ขอย้ำว่าเป็นระดับใหญ่นะครับ ไม่ได้เล่นในร้านเหล้า 555555
13-05-2013, 19:36
Find Like Post Reply
วันละเป๊ก Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: <<<<<< ทำชุดเครื่องเสียงให้อคูสติก แนะนำด้วยครับ >>>>>>
ถ้าเล่นจริงจัวก็ต้องมีทั้ง Acoustic Amp, Mixer และ ลำโพงอยู่ดีครับ
กีต้าร์กับเบสก็ต่อออกแอมป์ แล้วค่อยต่อlineจากแอมป์ ไปmixer หรือจะเอาไมค์จ่อแอมป์ก็ได้
Cajon and Vocal mic ก็ต่อตรงเข้าMixerไป

เวลาไปเล่นคอนเสิร์ตใหญ่ก็ถามเค้าก่อนว่าจะให้เอาอะไรไปบ้าง ถ้าใหญ่จริงก็น่าจะมีเคร่ืองเสียงทั้งหมด อย่างมากก็เอาแอมป์ตัวเองไปก็ดีครับ จะได้ปรับ Sound ตามที่ชอบได้

ที่พูดมาผมมีหมดแต่ไม่เคยขึ้นคอนเสิร์ตเลยแม้แต่ทีเดียว 555 Tongue
13-05-2013, 19:54
**

RE: <<<<<< ทำชุดเครื่องเสียงให้อคูสติก แนะนำด้วยครับ >>>>>>
แล้วถ้าผมจะซื้ออุปกรณ์พวกนี้ เพื่อเข้าห้องซ้อมหละครับ หมายถึงว่า ถ้าเกิดผมมีแอมป์ของตัวเอง เวลาไปเล่นคอนเสิร์ต mixer มันก็จะมีอยู่แล้วที่คอนเสิร์ตอะครับ
เพราะฉะนั้นถ้าเกิดห้องซ้อมวงก็จะมีแค่ แอมป์ของตัวเอง แบบนั้นหรอครับ
13-05-2013, 20:08
VIP member

น่าจะมี mixer และชุดลำโพงอยู่ดีครับ เอาไว้ต่อไมค์ร้องไมค์คาฮอง หรือถ้าอยากอัดเสียงก็ต้องเอาเสียงกีต้าร์จากแอมป์มาผ่านเข้า mixer ด้วยเพื่อรวมแล้วปรับเสียงทั้งหมด

หมายถึง acoustic amp เฉยๆตัวสองตัวเอาไม่อยู่ทั้งวงอยู่ดีครับ พวก PA ก็อาจจะมี channel ไม่พอ

ถ้ามี mixer และลำโพง ก็น่าจะเพียงพอสำหรับห้องซ้อม acoustic band แต่พอจะเล่นคอนเสริทก็ไม่มี acoustic amp จะให้ยกmixerไปก็ไม่น่าจะใช่
13-05-2013, 20:26
**

ก็หมายถึงว่า ผมควรจะซื้อ Acoustic amp ไว้เพื่อซ้อม และ นำ ออกคอนเสิร์ทด้วยเลยใช่ไหมครับ
13-05-2013, 21:03
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
ซื้อ Acoustic amp ดีๆสักตัวครับ แต่ต้องเน้นที่มีช่อง D.i. out นะครับ

[Image: Tommy_Emmanuel_AER-5232090.jpg]

แบบในรูปนี้แหละครับ
13-05-2013, 21:15
VIP member

น่าจะใช่ครับ

ต้องเชื่อน้าเล็กๆๆๆครับ แกออกคอนเสริทบ่อยSmile

ต้องเชื่อน้าเล็กๆๆๆครับ แกออกคอนเสริทบ่อยSmile
(This post was last modified: 13-05-2013, 21:17 by วันละเป๊ก.)
13-05-2013, 21:15
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ศิลปินดังๆเขาใช้ acoustic amp เพื่อปรับเสียงให้ใด้ตามที่ต้องการ (อาจใส่ reverb/delay/chorus เล็กน้อย) และใช้แอมป์เป็น stage monitor ด้วยเลย ถ้าทุกเวทีที่คุณเล่นมีชุด PA อยู่แล้วก็ใช้แอมป์ตัวเล็กก็พอครับ อย่าง Tommy Emmanuel นี่เขาใช้ AER Alpha 40 watts เท่านั้นครับ

ไมค์แค่สองตัวคงไม่พอถ้าเล่นเวทีใหญ่ครับเพราะอย่างน้อยคุณต้องมีไมค์สำหรับ cajon อีกหนึ่งตัว
14-05-2013, 17:11
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
ห้องซ้อมต้องมี Mixer & Speaker ครับ

Guitars ต้องมี Acoustic Amp ส่วนตัวของแต่ละคน

Percussion ต้องแล้วแต่ความต้องการของผู้เล่น ควรจะมี Submix และ Mic. สำหรับ Percussion เป็นชุด
เหมือนวงผม (แต่ตอนนี้ขายทิ้งหมด มาเล่น Roland Handsonic แทน เสียงดีกว่าของจริงที่ใช้ Mic. จ่ออุปกรณ์เยอะเลย)

Bass ต้องมี Bass Amp ที่มี Para EQ.

Vocal ต้องมี Preamp และ Monitor ดีๆ

ที่เหลือคือ พื้นที่ ขาไมค์ แสตนด์โน้ต ปลั๊กพ่วง สายสัญญาณ พัดลม ไฟ LED แบบหนีบ สายกีตาร์สำรองครับ
16-05-2013, 02:24

Forum Jump: