Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เพื่อนฝากขายกีร์ต้า2ตัวครับ
Author Message
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
RE: เพื่อนฝากขายกีร์ต้า2ตัวครับ
ครับ... ตะแกรงกลั่นกรองของบ้านหลังนี้ อาจดูเป็นตะแกรงตาถี่ที่เคร่งครัดสักหน่อย...

แ็ต่... ก็อย่างที่น้าป๋อ พูด
ถ้าเราจริงใจต่อกัน มันไม่ยากใช่ไหมครับ.
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 09-05-2008, 03:42 by LittleNomad.)
09-05-2008, 03:40
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: เพื่อนฝากขายกีร์ต้า2ตัวครับ
"8.) คุณ pood ครับ ที่ผมรู้มาเขาคิดราคาที่ 35 บาทต่อ 100 เยนครับ และค่าขนส่งคิด 4,000 บาทครับ ไม่ใช่ 5,000 บาท

ถ้าใช้บรรทัดฐาน สินค้าบวกค่าขนส่งอย่างคุณ pood คำนวณ อย่างนั้นต่อไปนี้ระบบการซื้อขายเครื่องดนตรีในประเทศไทย ต้องเปลี่ยน

ใหม่หมดครับ กล่าวคือ ต้องรวมราคาค่าขนส่งจากประเทศผู้ผลิตมายังประเทศไทยด้วย เพราะกีตาร์ที่ผลิตเองในเมืองไทยแทบไม่มีเลย ต้อง

ข้ามน้ำข้ามทะเลมาทั้งนั้น (กีตาร์คาราบาวยังผลิตในประเทศจีน) เอาอย่างนั้นกันเลยเหรอครับ

หรือว่าวิธีการคำนวณที่คุณพยายามสาธยาย มาทั้งหมด(บวกค่าขนส่งเพิ่ม) ใช่กับแค่กีตาร์ตัวนี้ตัวเดียว เพียงเพราะว่าคนขายเป็นเพื่อน เป็น

คนที่อยู่ในเว็บมานาน แค่นั้นหรือ ???"

อ่านแล้วงงครับ เรื่องค่าจัดซื้อไม่ใด้งงเพราะนายหน้าของคุณอาจคิดถูกกว่าของผมและอัตราแลกเปลี่ยนมันมีขึ้นมีลง แต่ที่ผมคำนวนมันก็ยังไม่ถึง
สองหมื่นบาทซึ่งก็ต่ำกว่าราคาเสนอขายประมาณเจ็ดพันบาท การบวกค่าขนส่งเพิ่มนี่มีอะไรที่เขาขนส่งฟรีบ้างครับ

คุณเข้าใจว่ากีต้าร์ที่นำมาขายในประเทศไทยเขาไม่มีค่าขนส่งหรือครับ กีต้าร์มือหนึ่งที่ขายตามร้านเขาต้องบวกทั้งค่าขนส่ง ภาษีนำเข้า ภาษีมูลค่าเพิ่ม
ค่าสต้อค ค่าใช้จ่ายประจำ ค่าการตลาดและกำไรมาตรฐานอยู่แล้วไม่ใช่หรือครับ

ถ้าคุณมีสิทธิที่จะโพสต์ความคิดเห็นและข้อมูลที่คุณค้นหามาจากเวบ ทำไมคุณถึงมาตำหนิผมเมื่อผมโพสต์ข้อมูลจากประสพการณ์ที่เคยซื้อมาจริงซึ่งมันก็เป็น
สิทธิของผมและน่าจะเป็นประโยชน์กับผู้อ่านเหมือนกัน ผมไม่ใด้รู้จักคนขายครับ ผมก็ไม่รู้จักคุณเหมือนกัน จบครับ
(This post was last modified: 09-05-2008, 10:08 by pood.)
09-05-2008, 10:07
Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

เพิ่งจะได้นั่งอ่านตั้งแต่ต้นจนจบ ก็เลยอยากแสดงความคิดเห็นบ้าง

1. ที่นี่ไม่มีพวกต้มตุ๋น และไม่มีหมู เราเป็นมิตรสหายกันทั้งนั้นครับ

2. ในเมื่อกติกาของ all solid bluehouse คือการแสดงตัวตนที่แท้จริง ซึ่งหมายความว่า หยิบยื่นความจริงใจและความเป็นมิตร ถ้าไม่ทำก็ไม่มีใครว่าครับ แต่ก็เป็นเรื่องธรรมดาที่จะไม่มีใครอยากพูดคุยด้วย และยิ่งเป็นการแทรกแซงการขายของ พวกเราส่วนใหญ่มองว่าไม่ควรครับ เพราะที่นี่ไม่นิยมทำกัน

3. ผมไม่รู้จักคนขาย แต่รู้จักน้า coldsteel ผมไม่ได้ต้องการสนับสนุนหรือลูบคม หรือเข้าข้างใคร แต่เป็นหนึ่งในสมาชิก ที่ปรารถนาให้พื้นที่สาธารณะ หรือกระทู้ซื้อขายเป็นเรื่องของคนขายกับคนซื้อเท่านั้นเอง

ในเมื่อทุกคนแสดงความคิดเห็นได้ ผมก็ขอแสดงความคิดเห็นบ้าง เท่านั้นเองครับ
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
(This post was last modified: 09-05-2008, 10:57 by .::.pOoH.::..)
09-05-2008, 10:51
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ผมก็อยากให้เรื่องนี้เป็นอุทาหรณ์ครับ
คนที่เข้ามาแสดงความเห็นหรือโพสต์ใดๆ เค้าน่าจะต้องแสดงตัวตนที่แท้จริง หรืออย่างน้อยไม่มีหน้าตา หรือชื่อจริง ก็ควรมีเบอร์โทรที่ติดต่อได้ก็ยังดี เวลามีเหตุการณ์เกิดขึ้นด่วนจะได้กริ๊งถึงกันและพูดคุยกันทันที

กล้าแสดงออกก็ควรต้องกล้าเผชิญความจริง อยากได้สิทธิจากคนอื่นก็ควรยอมมีหน้าที่ทำให้คนอื่นเขาบ้าง

บ้านสีฟ้านี้เราไม่ได้รักกันแบบไม่ลืมหูลืมตา แต่เรารักกันแบบมีเหตุและผล มีปัญหาใดๆเราก็ช่วยกันแก้ไขลุล่วงไปด้วยดีได้หลายเรื่องแล้วเพราะว่าพวกเรา
ตัวจริงเสียงจริง

[Image: hippopovationyl4.jpg]
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
09-05-2008, 11:13
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
ผมไม่มีข้อมูลไรมาสนับสนุนหรือขัดแย้งกับใครครับ..

ผมแค่อยากบอกว่า.. ผมยินดีและจริงใจ ที่จะได้รู้จักกับสมาชิกที่นี่ทุกคน .. และ ก็อยากให้สมาชิกทุกคนจริงใจต่อกัน ถ้าไม่เชื่อลองคลิ๊กไปที่ชื่อของสมาชิกเว็บนี้ที่เห็นหน้าคร่าตากันบ่อยๆซิครับ.. ทุกคนมี เบอร์ติดต่อกันทั้งนั้น.. นั่นเพื่อเป็นการแสดงความจริงใจ.. เพราะพวกเราผ่านประสบการณ์ที่แย่ๆจากพวกไร้ตัวตนมาพอสมควร.. และเพื่แป้นการแสดงความจริงใจกับน้า.. นี่คือเบอร์ติดต่อของผม 089-812-7363 ครับ.. ถ้าน้าอยากรู้ที่มาที่ไปว่าทำไมที่นี่จึงมีเงื่อนไขที่สำคัญคือความจริงใจละก็ .. โทรมาพูดคยกับผมได้ครับ.. ยินดีสนทนาครับกับน้า sompongt ครับ..
ที่นี่รักกัน-นับถือเหมือนญาติ-พี่-น้อง ครับ.. สมาชิกหลายๆคน ก็รุ่นราวคราวเดียวกับพ่อผม หรือบางคนก็อาวุโสกว่าด้วยซ้ำ.. แต่ทุกๆคนที่ไม่เคยมีข้อแม้ใดๆเลย ในการหยิบยื่นมิตรภาพให้แก่สมาชิกทุกคนที่เข้ามา..

สุดท้ายนี้ถ้าน้า sompongt จริงใจ.. ผมก็ต้องขอโทษ-ขออภัย ในบางสำนวนที่อาจทำให้น้ารู้สึกว่าถูกล่วงเกินทางความรู้สึกนะครับ..
09-05-2008, 11:29
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
sompongt Wrote:11.) ผมว่าเรื่องนี้ เป็นเรื่องเด็กใหม่ลูบคมผู้อาวุโสมากกว่า พวกคุณไม่อยากให้เพื่อนคุณมีตำหนิ หรือดูไม่ดี จึงออกมาดิสเครดิตผมใช่ไหม อย่าปล่อยให้ความสนิทสนมส่วนตัว หรือแค่อยู่มานานกว่า ทำให้หลักการความถูกต้องมันถูกบังตา พวกคนในเว็บไปหมดเลยครับ
"เมื่อใดที่มนุษย์เริ่มที่จะพูดเรื่องความถูกต้อง
เมื่อนั้น มนุษย์เริ่มที่จะพูดเรื่องของตัวเอง"
(((จากหนังเรื่อง The Invasion - บุกเพาะพันธุ์มฤตยู)))
ผมแค่รู้สึกว่า ไม่อยากให้ ใครที่ไหนไม่รู้ มาตำหนิผู้อาวุโส หรือ เพื่อน
ถ้าเรารู้จักกันแล้ว น้าsompongt น่าจะเข้าใจ ว่าในเวปนี้ เรื่องการ ออกมาให้ความเห็นที่ต่างกัน เป็นประชาธิปไตย ของเวปนี้

User Name ก็เหมือนกับ Passport
รูปจริง หรือชื่อจริง ก็เหมือนกับ ID Card
Tel No. ก็เหมือนกับ ID Card No.
ถ้าขาดหายไป ไม่สมบูรณ์ ก็เหมือนกับ คนต่างด้าว หรือ นักท่องเที่ยว

รีบมาทำบัตรประชาชนที่นี่กันเถอะครับ
ถ้ามีบัตร..ก็มีสิทธิ์..ก็มีเสียง

sompongt Wrote:12.) สุดท้าย ผมขอสรุปว่า คนในเว็บนี้มองเหตุการณ์ที่ว่า กีตาร์ราคาตลาดโลกอยู่ที่ 12,000 บาท แต่นำมาขาย 26,500 บาท เป็นเรื่องปกติธรรมดาแล้วกันนะครับ ผมไม่ดีเองที่นำข้อมูลมาบอกให้ทุกคนได้รู้ ที่จริงผมควรจะรู้แล้วเงียบไว้ดีกว่า

เห็นด้วยครับ
(This post was last modified: 09-05-2008, 12:17 by SARUN.)
09-05-2008, 11:40
kjb_kevin82 Offline
Member

น้าๆครับผมขอแสดงความคิดเห็นนะครับ ผมว่าเรื่องราคาไม่มีใครเป็นหมูหรอกครับ ถ้าคนนั้นอยากได้จริงเค้าต้องหาข้อมูลมากๆว่าเหมาะสมไหมสู้ได้ไหม มีคุณค่าทางจิตใจแค่ไหน บางคนไม่ต้องดูข้อมูลเลย ก็เอาเลยทันที คือคุณค่าทางจิตใจไงครับ ถ้าอยากได้กันจริงๆ ก็มาคุยกัน ผมเชื่อเลยว่า ถ้าเป็นราคาช่วยกันได้ และให้กันได้ก็เต็มที่ครับ และก็อยู่ในความพอใจของทั้ง สองฝ่ายไงครับ และเป็นการดีที่เรามีความจริงใจต่อกัน เงิน.... ถ้าไม่ตาย ผมเชื่อว่าหาใหม่ได้ครับ แต่มิตรภาพ และความจริงใจ ในยุคอย่างงี้ไม่มีง่ายๆนะครับ ผมขอขอบคุณกับทุกความเห็น ขอขอบคุณทุกๆข้อมูล แต่สุดท้าย ตัวเราเองไม่ใช่หรือครับที่ตัดสินใจเอง ส่วนการเอาพรรคเอาพวก ผมเชื่อว่าบ้านนี้ไม่มีหรอกครับ มีแต่ความนอบน้อมถ่อมตนถ่อมใจ และให้ความเคารพผู้ใหญ่ก่อนเสมอครับ และแน่นอน การแสดงตัวตนที่แท้จริง เป็นเรื่องความจริงใจครับ ยังไงผมก็ขอบคุณที่น้าsompongtให้ข้อมูลมานะครับ ทุกสิ่งทุกอย่างเหมือนเหรียนสองด้านครับไม่มีถูกไม่มีผิด ด้วยความเคารพอย่างสูง จากน้องเค 0865561258
09-05-2008, 13:51
kosit Offline
Senior member

Likes Given: 1
น้าsompongtครับผมนี่เเหละที่กล้าซื้อกีต้าร์ไม้อัดในราคา13000บาทhondo hd28เกาหลี ทั้งๆที่รู้ว่า25ปีที่เเล้วราคาแค่4000บาท ผมคงบ้าในเเนวคิดแบบน้าsompongtแต่สำหรับน้าๆที่รักกีต้าร์ด้วยใจผมคงไม่บอกนะครับว่าทำไม
09-05-2008, 13:54
kjb_kevin82 Offline
Member

นี้แหละครับ คุณค่าทางจิตใจ ที่แต่ละคนมีไม่เหมือนกันครับ
09-05-2008, 13:59
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
sompongt Wrote:ไม่มีใครซื้อกีตาร์ไม้อัดทั้งตัวในราคา 10,000 บาทหรอกครับ ยังไม่เคยได้ยินมาก่อน ถ้าคุณเคยเจอช่วยบอกผมด้วยครับ

kosit Wrote:น้าsompongtครับผมนี่เเหละที่กล้าซื้อกีต้าร์ไม้อัดในราคา13000บาท

จะให้SMSไปบอกเบอร์ไหนดีล่ะ???
(This post was last modified: 09-05-2008, 14:34 by SARUN.)
09-05-2008, 14:31

Forum Jump: