Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เพื่อนฝากขายกีร์ต้า2ตัวครับ
Author Message
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

Likes Given: 0
RE: เพื่อนฝากขายกีร์ต้า2ตัวครับ
น้าสันนอนกอด lowden รึปล่าวไม่แน่ใจครับ แต่เมื่อวานเจอพี่นุ ดูผอมเพรียวกว่าเดิม....สงสัย น่าสงสัย และก็น่าสงสัยจริง ๆ ครับ

555

คิดถึงพี่เล็ก คิดถึงเนื้อลายแห่ง มวนหมูจุ่ม ...ศุกร์นี้เลยดีมั้ยครับ เดี๋ยวจอดรถทิ้งไว้แถวพระรามสอง ปลอดโจ้ง โล่งด่านแน่นอนครับ
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
06-05-2008, 21:13
Find Like Post Reply
sompongt Offline
Junior member
**

RE: เพื่อนฝากขายกีร์ต้า2ตัวครับ
ตอนแรกผมสนใจ Takamine No.5 ตัวนี้นะ
แต่พอไปค้นข้อมูล พบว่า
Top = Cedar
Side = Rosewood
ไม้อัดทั้งตัว ไม่ใช่ Solid

อ้างอิงจาก extreme case เลยแล้วกัน เพราะราคาจากร้านน่าจะเป็นราคาสูงสุดในท้องตลาด ถ้าซื้อจากบุคคลควรได้ราคาต่ำกว่านี้
ปัจจุบัน ร้านขายของมือสองที่ญี่ปุ่นตั้งราคาขายรวม case รวม Vat แล้ว อยู่ที่ 38,000 เยน (x 0.3 = 11,400 บาท)
ปกติดถือว่าแพงครับ สำหรับกีตาร์ไม้อัดทั้งตัว (เป็นรุ่นต่ำสุดของ Takamine)
(เขาการันตีว่าความสูงของสาย 6 เหนือ fret ที่ 12 = 3.5 มม. ถือว่าต่ำมาก)

แต่พอ เจอราคาเมืองไทยเข้าไป 26,500 บาท !!!
ผมร้องไม่ออกเลยครับ
08-05-2008, 09:39
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
น้า sompongt พอจะมีเบอร์ติดต่อมั้ยครับ.. อยากคุยกะน้าเรื่องข้อมูลกีต้าร์จังครับ.. Smile
08-05-2008, 09:51
Website Find Like Post Reply
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
หรือว่าจะเป็น Sompongt ครับ.. Tongue
08-05-2008, 12:45
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ข้อมูลคุณ Sompongt แม่นมากครับ คุณหมายถึงตัวนี้ใช่ไหมครับ

http://www.j-guitar.com/sp/sea/view_deta...11956.html

ถ้าคุณเป็นคนญี่ปุ่น คุณก็ซื้อใด้ในราคานี้บวกค่าส่งอีก 1,500 yen นอกจากคูณอยู่ในเมืองโอซาก้า
แล้วไปบุกถึงร้านครับ

ผมไม่คิดว่าคุณเป็นคนไทยในญี่ปุ่น ดังนั้นคุณมีทางเลือกสองทาง ทางแรกคือการสั่งผ่านเอเย่นต์รับสั่งของ
จากญี่ปุ่น สั่งเองไม่ใด้ครับเพราะร้านพวกนี้เขาไม่ส่งออกนอกประเทศ เอเย่นตร์พวกนี้ที่มีโฆษณาอยู่หลาย
เจ้าในกีต้าร์ไทยเขาจะให้คุณโอนเงินไทยไปเข้าบัญซีเขาก่อนและคิดค่าดำเนินการแบบเหมารวมแค่ห้าพันบาท

ฟังดูก็ยุติธรรมดีนะครับแต่พวกนี้เขาคิดอัตราแลกเปลี่ยนกับคุณที่ 36-37 บาทต่อร้อยเยน ดังนั้นรวมเป็นเงินที่คุณต้องโอน
ให้เขา = (38,000 + 1,500)x0.36 + 5,000 = 19,220 บาท

อยากเสี่ยงไหมล่ะครับ ประหยัดไปใด้ตั้งหลายพันบาทเชียวนะแต่ต้องจ่ายเงินก่อนเห็นของ ข้อมูลของผมก็ไม่ใด้มั่วนะครับ
เพราะผมก็เคยสั่งมาแล้วเหมือนกัน

ทางที่สองคือบินไปโอซาก้าแล้วหิ้วกลับมาเองครับ แบบนี้ผมก็ทำมาแล้วเหมือนกัน

ถ้าอยากใด้ที่ราคา 11,000 บาทก็ต้องไปเกิดใหม่เป็นคนญี่ปุ่นครับ ผมกำลังคิดอยู่เหมือนกันเพราะชอบดูหนังญี่ปุ่นแต่ฟังไม่รู้เรื่อง
(This post was last modified: 08-05-2008, 23:45 by pood.)
08-05-2008, 23:38
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ถ้าบอกว่า Takamine ขายแพง ผมก็ต้องวิจารณ์เหมือนกันว่า Gibson ขายโคตรแพง
เพราะผมเห็นตัวนี้ใน eBay

http://cgi.ebay.com/gibson-j-200-flamed-...dZViewItem

ตอนนี้ราคารวมค่าส่งแค่ 325 เหรียญ คิดเป็นเงินไทยก็แค่ 10,367 บาท เอามาขายแปดหมื่นห้าใด้ไง แต่ถ้าดูราคา Buy It Now เฉพาะตัวที่เขา
ส่งเมืองไทยอย่างตัวข้างล่างมันตกตั้งแสนกว่าบาทไม่รวมภาษี

http://cgi.ebay.com/2007-Gibson-SJ-200-T...dZViewItem

ทำไมฝรั่งเจ้านี้มันขายแพงจัง ผมควรจะส่ง message ไปต่อว่ามันดีไหมครับพี่น้อง
08-05-2008, 23:57
kjb_kevin82 Offline
Member

น้า pood ผมนับถือเลยครับ น้าเป็นผู้ใหญ่ที่ ใจดีและปึก มาก
09-05-2008, 00:38
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ผมว่าฝากซื้อกีตาร์ที่ญี่ปุ่นหากเสียค่าใช้จ่ายนอกจากราคากีตาร์ เป็นค่าดำเนินการและภาษีทั้งหมดถึงมือเราบวกไปประมาณ 8000 -10000 บาท มันน่าซื้ออยู่หรอกครับ เลือกตัวเหมาะๆก็แล้วกัน!
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
09-05-2008, 02:13
sompongt Offline
Junior member
**

ข้อความผมที่เขียนไปข้างต้น คิดว่าตรงไปตรงมา และจบในตอน ไม่คิดว่าจะเป็นประเด็นให้ต้องออกมาตอบโต้อีก

นับเป็นเกียรติอย่างสูง ที่ระดับสมาชิกอาวุโสหลายคน ออกมารับน้องใหม่ในครั้งนี้

เล่นเป็นข้อๆ ไปแล้วกันนะครับ

1.) ให้สังเกตว่า ผมสมัครเข้าเว็บเมื่อวันที่ 20 กพ. 2551 นะครับ ไม่ใช่เพิ่งเข้ามาวันนี้ ไม่ใช่สมัครสดๆ เพื่อมาเขียนวิจารณ์ แบบตีหัวเข้าบ้านแล้วหนีไป

2.) ผมไม่ได้เข้ามาตั้งตัวเป็นศัตรูของคนขาย หรือกับใครๆ โดยเฉพาะ เพียงแต่ผมแจ้งข้อมูลที่ผมหามาได้ ให้ทุกคนได้รู้ ผมไม่ได้บอกว่าผู้ขายค้ากำไรเกินควรนะครับ เขาเองก็อาจจะไม่รู้อะไรเลย ราคาตลาดก็ไม่รู้ ชนิดไม้ก็ไม่รู้ แต่อย่างน้อยคนอ่านควรรู้ราคาตลาดครับ

3.) แค่ผมบอกว่า ราคาตลาดเป็นอย่างนี้ ราคาตั้งขายมันสูงเกินไป (มีแหล่งอ้างอิงได้ ไม่ได้นึกคิดเอาเอง) มีคนดาหน้าออกมาแก้ต่างเต็มเลย พยายามดิสเครดิตว่าผมไม่มีตัวตนบ้าง ตั้งระบบการคิดราคาแบบใหม่บ้างบวกทุกอย่างให้ราคามันแพงที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้

4.) ผมไม่รู้ว่า เจ้าของกีตาร์ได้กีตาร์มาด้วยวิธีใด ถึงไม่รู้ราคาตั้งต้น สถานการณ์นี้แบ่งออกได้เป็น 2 อย่างคือ
[1] เจ้าของกีตาร์ไม่รู้ราคาตลาด --> อันนี้ ง่ายมาก พอมีคนบอกว่ากีตาร์ของคุณตั้งขายราคาไม่สมเหตุสมผลนะ ถ้าผมเป็นคนขาย ผมจะย้อนกลับไปพิจารณาใหม่อีกครั้ง ซึ่งจะแสดงออกด้วยวิธีใดนั้น แล้วแต่ปัจเจกบุคคล บางคนอาจปรับราคาลง บางคนอาจดื้อขายราคาเก่าต่อไป
[2] เจ้าของกีตาร์รู้ราคาตลาด --> อันนี้ผมถือว่าไม่น่ารักเป็นอย่างยิ่ง เพราะถือว่าค้ากำไรเกินควร พฤติกรรมดุจดั่งรอหมูวิ่งมาชนปังตอครับ

5.) คุณ Grid... ผมไม่ใช่กูรูหรอกครับ ข้อมูลเรื่องกีตาร์อ่อนมาก อาศัย search engine เอาทั้งนั้น คุณไม่ได้อยากรู้จักผมจริงๆ หรอกครับ

6.) แม้ว่าผมจะไม่มี รูปถ่าย ไม่เคยไป meeting และไม่รู้จักกับใครในเว็บนี้เป็นการส่วนตัวสักคน แต่อย่ามาสนใจข้อมูลส่วนตัวของผมกันเลยครับ ผมก็แค่มือใหม่หัดเล่น ฝีมือกระจอกมาก มาสนใจข้อเท็จจริงที่ผมนำเสนอดีกว่า

7.) เอามาให้ดูอีกเว็บหนึ่ง
http://www.gearslutz.com/board/acoustic-...t-buy.html
ลองเข้าไปดูจะเห็นได้ว่า มีคนซื้อ Takamine no.5 ในราคา $350 (x 32 = 11200 บาท)

8.) คุณ pood ครับ ที่ผมรู้มาเขาคิดราคาที่ 35 บาทต่อ 100 เยนครับ และค่าขนส่งคิด 4,000 บาทครับ ไม่ใช่ 5,000 บาท

ถ้าใช้บรรทัดฐาน สินค้าบวกค่าขนส่งอย่างคุณ pood คำนวณ อย่างนั้นต่อไปนี้ระบบการซื้อขายเครื่องดนตรีในประเทศไทย ต้องเปลี่ยน

ใหม่หมดครับ กล่าวคือ ต้องรวมราคาค่าขนส่งจากประเทศผู้ผลิตมายังประเทศไทยด้วย เพราะกีตาร์ที่ผลิตเองในเมืองไทยแทบไม่มีเลย ต้อง

ข้ามน้ำข้ามทะเลมาทั้งนั้น (กีตาร์คาราบาวยังผลิตในประเทศจีน) เอาอย่างนั้นกันเลยเหรอครับ

หรือว่าวิธีการคำนวณที่คุณพยายามสาธยาย มาทั้งหมด(บวกค่าขนส่งเพิ่ม) ใช่กับแค่กีตาร์ตัวนี้ตัวเดียว เพียงเพราะว่าคนขายเป็นเพื่อน เป็น

คนที่อยู่ในเว็บมานาน แค่นั้นหรือ ???

9.) ข้อความของ คุณ pood สมาชิก VIP ระดับปรมาจารย์ ที่เกี่ยวข้องกับเว็บ ebay นั้น ผมอ่านไม่ค่อยเข้าใจครับ ตามประสาคนความรู้

น้อย ไม่ใช่กูรูประจำเว็บ คุณเอาราคาจากไหนก็ไม่รู้มาเปรียบเทียบกัน อ่านแล้วงง แต่พยายามปะติดปะต่อข้อความได้ว่า คุณ pood กำลัง

เอาราคาประมูล ณ วินาที ปัจจุบัน ไปสู้กับราคา Buy It Now เหรอครับ มันเทียบกันได้เหรอครับ ???
ตัวที่ 1 ราคา Buy It Now อยู่ที่ แปดหมื่นห้า อย่างที่คุณบอก
ตัวที่ 2 ราคาประมูลปัจจุบันอยู่ที่ หนึ่งหมืนกว่าๆ แต่มันหมดเวลาประมูลตอน May-11-08 04:38:28 PDT โน่นครับ รอให้เขาประมูลกัน

เสร็จแล้วค่อยเอาราคามาเทียบกัน จะเข้าท่ากว่ากระมังครับ

อ้างอิงข้อความ --> "แพงก็ไม่ต้องซื้อ..แล้วไม่ต้องบ่นหากคิดจะซื้อ คิดในใจคนเดียวหรือบอกเฉพาะเพื่อนที่สนิทดีกว่า"

10.) หลังการตรวจสอบ ผมไม่คิดจะซื้อในราคา 26,500B อยู่แล้วครับ แม้ว่าจะขายให้ผมในราคาเพียงแค่ 10,000B เท่าราคาญี่ปุ่น ผมก็

ไม่ซื้อหรอกครับ ไม่มีใครซื้อกีตาร์ไม้อัดทั้งตัวในราคา 10,000 บาทหรอกครับ ยังไม่เคยได้ยินมาก่อน ถ้าคุณเคยเจอช่วยบอกผมด้วยครับ

(คนที่ซื้อในราคา 26,500 บาท รวยอย่างเดียวไม่พอหรอกครับ ต้องมีคุณสมบัติอื่นเพิ่มด้วย นอกจากนั้น ยังคงต้องจัดเป็นกีตาร์ไม้อัดทั้งตัว

ที่ราคาแพงที่สุดที่มีการซื้อขายกันในประเทศไทยด้วยครับ)

อีกอย่าง ผมเป็นคนที่ถ้าพบเหตุไม่ชอบมาพากล ผมจะแจ้งให้คนอื่นทราบด้วยครับ ไม่เก็บไว้รู้แค่คนเดียวหรอกครับ นี่คงเป็นนิสัยผมที่ต่าง

จากคุณ ยอดเยี่ยม69 ครับ ผมแค่ไม่อยากให้เพื่อนร่วมโลกเป็นหมูวิ่งไปชนปังตอ

อุปมาอุปมัย ได้เหมือนกรณี มีอู่ซ่อมรถแห่งหนึ่ง คิดค่าซ่อมแพงมาก แพงกว่าอู่อื่นๆ (ศัพท์ที่คุ้นหูคือ โดนฟันหัวแบะ) ผมผ่านไปรู้เข้า

เลยนำมาบอกทุกคน แต่กลับมีคนมาบอกว่า รู้แล้วก็เก็บไว้ในใจคนเดียวสิ หรือบอกเฉพาะเพื่อนสนิทดีกว่า แล้วปล่อยให้มีใครสักคนมารับ

เคราะห์โดนฟันหัวแบะไปเหรอครับ

เชื่อไหมครับว่า คนที่ออกมาตอบโต้ ปะทะกับผมแบบตรงไปตรงมาน่ะ พูดผ่านหน้าเว็บ ลงกะทู้เลย
แต่มีคนที่แสดงความเห็นอกเห็นใจผมนะครับ ส่งข้อความส่วนตัวมาหา ผมก็ขอบคุณในน้ำใจไมตรีที่มีให้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
แสดงว่าคนที่เห็นด้วยกับผมก็มี แต่เขาไม่อยากแสดงตัวให้โจ่งแจ้งชัดเจน กลัวเสียไมตรีกับพวกขาเก่าทั้งหลาย

คนที่นี่แปลกนะครับ เห็นสิ่งผิดปกติ กลับบอกให้นิ่งเฉย แถมยังมาแก้ต่างให้กันเสียอีก มันจะเสียผู้ใหญ่ เสียกันไปทั้งเว็บหมดนะครับ

11.) ผมว่าเรื่องนี้ เป็นเรื่องเด็กใหม่ลูบคมผู้อาวุโสมากกว่า พวกคุณไม่อยากให้เพื่อนคุณมีตำหนิ หรือดูไม่ดี จึงออกมาดิสเครดิตผมใช่ไหม อย่าปล่อยให้ความสนิทสนมส่วนตัว หรือแค่อยู่มานานกว่า ทำให้หลักการความถูกต้องมันถูกบังตา พวกคนในเว็บไปหมดเลยครับ

12.) สุดท้าย ผมขอสรุปว่า คนในเว็บนี้มองเหตุการณ์ที่ว่า กีตาร์ราคาตลาดโลกอยู่ที่ 12,000 บาท แต่นำมาขาย 26,500 บาท เป็นเรื่องปกติธรรมดาแล้วกันนะครับ ผมไม่ดีเองที่นำข้อมูลมาบอกให้ทุกคนได้รู้ ที่จริงผมควรจะรู้แล้วเงียบไว้ดีกว่า

Attached Files Image(s)

09-05-2008, 02:22
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ข้อความตอนหนึ่งของคุณsompongt....

เชื่อไหมครับว่า คนที่ออกมาตอบโต้ ปะทะกับผมแบบตรงไปตรงมาน่ะ พูดผ่านหน้าเว็บ ลงกะทู้เลย
แต่มีคนที่แสดงความเห็นอกเห็นใจผมนะครับ ส่งข้อความส่วนตัวมาหา ผมก็ขอบคุณในน้ำใจไมตรีที่มีให้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
แสดงว่าคนที่เห็นด้วยกับผมก็มี แต่เขาไม่อยากแสดงตัวให้โจ่งแจ้งชัดเจน กลัวเสียไมตรีกับพวกขาเก่าทั้งหลาย

ผมขอทำความเข้าใจดังนี้ครับ
ผมเองครับที่อ่านโพสต์ตอบโต้กันถึงโพสต์ที่ 16 แล้วเห็นถ้าจะไม่ดีเลยรีบ pm ไปหาคุณsompongt
เพื่อให้เข้าใจถึงคำพูดของแต่ละโพสต์ว่าเขาคิดเห็นอย่างไร
และไม่เพียงเท่านั้น ในเวลาไล่เลี่ยกันผมยังได้pm ไปหาคุณGrid และคุณยอดเยี่ยม69 ด้วย เพื่อให้รู้ว่าผมคิดเห็นอย่างไรในเรื่องการวิพากษ์วิจารณ์กันในเรื่องนี้
pm ของผมดังนี้ครับ

Re: ผมpmไปถึงเขา

povation เขียน:
กลัวตัวปลอม...

ผมเชื่อตามที่คุณโพสต์เรื่อง NO.5 เพราะผมสนิทกับคุณColdsteel และได้บอกกับเค้าไปแล้วว่าที่เพื่อนฝากขายราคาเช่นนั้น ขายยากอยู่ ผมก็ให้ข้อมูลไปก่อนหน้านี้แล้วแบบที่คุณให้มานั่นแหละ
แต่ก็ไม่ผิดที่เค้าจะยังคงตั้งราคาเช่นนั้น
คุณอาจดูว่าสมาชิกบางท่านใช้คำพูดที่ไม่ค่อยสุภาพ ผมขอออกตัวว่าถ้าคุณแสดงตัวตนที่แท้จริง เช่นมีรูปจริง เบอร์โทรติดต่อได้จริง เขาจะพอใจคุณและขอบคุณในข้อมูลจริง
เชื่อผม.. แต่ถ้าปฏิเสธการให้ข้อมูลดังว่า..ก็เป็นอย่างงี้แหละครับ

หลังจาก pm ถึงคุณGrid และคุณยอดเยี่ยม69 ไปแล้วผมก็ออกไปธุระนอกบ้าน กลับเข้ามาอ่าน โพสต์ที่ 17 ต่อ

ข้อความอีกตอนหนึ่งของคุณsompongt....

11.) ผมว่าเรื่องนี้ เป็นเรื่องเด็กใหม่ลูบคมผู้อาวุโสมากกว่า พวกคุณไม่อยากให้เพื่อนคุณมีตำหนิ หรือดูไม่ดี จึงออกมาดิสเครดิตผมใช่ไหม อย่าปล่อยให้ความสนิทสนมส่วนตัว หรือแค่อยู่มานานกว่า ทำให้หลักการความถูกต้องมันถูกบังตา พวกคนในเว็บไปหมดเลยครับ

12.) สุดท้าย ผมขอสรุปว่า คนในเว็บนี้มองเหตุการณ์ที่ว่า กีตาร์ราคาตลาดโลกอยู่ที่ 12,000 บาท แต่นำมาขาย 26,500 บาท เป็นเรื่องปกติธรรมดาแล้วกันนะครับ ผมไม่ดีเองที่นำข้อมูลมาบอกให้ทุกคนได้รู้ ที่จริงผมควรจะรู้แล้วเงียบไว้ดีกว่า

ผมขอแสดงความเห็นว่า....

11. อย่าไปคิดเช่นนั้น คุณเองไม่อยู่ในขั้นลูบคมผู้อาวุโสหรอกครับ มีแต่ผู้อาวุโสจะลูบหลังคุณด้วยความเอ็นดูและความใจกล้าที่ออกมาแสดงความเห็น
12. คนในเว็บนี้ มีตั้งหลายร้อยคน รีบสรุปไปหน่อยแล้วครับ ส่วนตัวผมเอง ราคาที่ญี่ปุ่น 12000 บาท มาถึงเมืองไทยควรราคา 20000 บาท กำลังดี ไม้อัดหรือไม่ไม้อัด หากเสียงดี ทนทาน ต้องมีคนสู้ราคาครับ คุณอย่ารีบท้อถอยหรือหมดกำลังใจซิครับ วิจารณ์ในทางที่สร้างสรรค์ต่อไปเถอะ
จนถึงตอนนี้ก็อ่านโพสต์ทั้งหมดแล้ว ก็ยังทำใจอยู่ว่า จะเป็นไงต่อไปนะ
แต่รู้อย่างหนึ่งว่า คงเป็นความหวังดี แต่ใช้คำพูดที่อาจทำให้ผู้ฟังไม่เข้าใจเจตนารมณ์ก็เป็นได้
เรื่องนี้นัดเจอกันประสานสัมพันธ์หน่อยเป็นไรครับ
จะให้เกียรติกันได้ไหมนี่ ถ้าเราจริงใจต่อกันมันไม่ยากใช่ไหมครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
(This post was last modified: 09-05-2008, 11:51 by povation.)
09-05-2008, 03:21

Forum Jump: