Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
บทสรุป ความสมเหตุสมผล.. ตะปูตอกใจ..ก้อนหินก้อนนั้น.. คำขอโทษ..
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: บทสรุป ความสมเหตุสมผล.. ตะปูตอกใจ..ก้อนหินก้อนนั้น.. คำขอโทษ..
(05-05-2013, 23:34)BENZ Wrote: ขนาดและรูปร่างของหินสองก้อนนี้ ไม่เท่ากันร้อยเปอร์เซนต์ครับ นอกจากนี้ยังมีปัจจัยอื่นอีกเช่นแรงลมที่สัมผัสหินสองก้อนนี้ไม่เท่ากันครับ
การทดลองนี้น่าจะต้องใช้ลูกเหล็กขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางเท่ากันลูกหนึ่งกลวงลูกหนึ่งตัน ทดลองปล่อยที่ความสูงเท่ากันในสภาวะสูญญกาศครับ

ผมก็มั่วๆเอาอะครับ ไม่รู้ถูกหรือเปล่า ^^

ตอบใด้ตามตรรกะของวิศวกรเลยครับ ผมลืมบอกไปว่าก้อนหินในรูปนั้นก้อน granite เป็นก้อนจริงแต่ก้อน pumice ก้อนจริงนั้นหายสาปสูญไปครับ ก้อนในรูปนั้นเอามาโชว์เพื่อให้เห็นความแตกต่างของพื้นผิวระหว่างหินสองชนิดนี้เท่านั้น (ผมไม่ใด้หลอกลวงนะครับ) เรื่องความแตกต่างของรูปร่างไม่ใช่ประเด็นเพราะก่อนที่จะทำการทดสอบต่อหน้าสื่อมวลชนนั้นกาลิเลโอเองก็คงแอบทดสอบมาหลายหนแล้วว่ามันตกด้วยความเร็วเท่ากันแต่ไม่ใด้ใช้กระดาษห่อเท่านั้น

พรุ่งนี้เฉลย ทายผิดทายใหม่ใด้ครับ

(06-05-2013, 00:00)karn Wrote: ก็หิน B มันไม่ตกพื้นนี่ครับ Big Grin

น้ากานเก่งกว่ากาลิเลโออีกครับ ไม่ต้องเฉลยแล้วครับ
(This post was last modified: 06-05-2013, 00:05 by pood.)
06-05-2013, 00:03
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: บทสรุป ความสมเหตุสมผล.. ตะปูตอกใจ..ก้อนหินก้อนนั้น.. คำขอโทษ.. - by pood - 06-05-2013, 00:03

Forum Jump: