Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สนใจ Volume Pedal ครับ น้ายอด หรือน้าๆท่านอื่นที่มีความรู้ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ
Author Message
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

Likes Given: 0
RE: สนใจ Volume Pedal ครับ น้ายอด หรือน้าๆท่านอื่นที่มีความรู้ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ
merlot Wrote:แต่ที่ไม่ค่อยเข้าใจนี่คือ แบบ Passive กับ Active เข้าใจว่า แบบ Active คือมีไฟเลี้ยงวงจรอยู่ แต่เพื่อ อะไรครับ? และทั้งสองแบบมีข้อดีข้อเสียอย่างไรครับ และพวก "Pros" พวก "Tone Nuts" เขานิยมแบบใหนกัน เห็นของ Ernie Ball ทั้ง2แบบราคาไม่ต่างกันเลย

ขออภัยที่มาช้าจ้า เพิ่งกลับจากไปเที่ยวมา 10 วันครับ Wink

Volume Passive ใช้กับกีต้าร์ไฟฟ้าทั้วๆไป รวมไปถึงกีต้าร์เบสและกีต้าร์โปร่งไฟฟ้าแบบ Passive ด้วยครับ
กีต้าร์ที่ว่ามา จะมีค่าความต้านทานของการแสไฟฟ้าสูง ก็เลยใช้ค่า Potentiometer ที่ 250k

ส่วน Volume Active ก็ใชักับกีต้าร์ไฟฟ้าชนิด Active ก็พวกที่ต้องใส่ถ่าน 9V, 3V นั่นล่ะครับ
และใช้กับ Keyboard ได้ด้วย อุปกรณ์พวกนี้ จะมีค่าความต้านทานต่ำ สัญญาณแรงใช้ Potentiometer
ที่ 25k ครับ

ส่วน "Pros" และ "Tone Nuts" ผมไม่รู้จักครับ
[Image: myworkspace.jpg]
05-05-2008, 10:29
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: สนใจ Volume Pedal ครับ น้ายอด หรือน้าๆท่านอื่นที่มีความรู้ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ - by yodchula - 05-05-2008, 10:29

Forum Jump: