Thread Closed 
Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. และเพราะอะไรครับ..
Author Message
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
RE: กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. และเพราะอะไรครับ..
(05-05-2013, 11:40)gman Wrote: ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นนะครับ ส่วนตัวผมมองว่ากรณีนี้เป็นเรื่องความเข้าใจไม่ตรงกันในข้อตกลงของทั้งสองฝ่ายครับ
ผู้ซื้ออ้างว่าผู้ขายตกลงที่จะต่อราคาให้เพื่อผลประโยชน์ของผู้ซื้อ
ในขณะที่ผู้ขายยืนยันว่าผู้ซื้อได้ยอมรับราคาที่เสนอไปตั้งแต่แรก โดยไม่มีข้อตกลงเรื่องผลประโยชน์การต่อรองราคา

ผมไม่ทราบว่าข้อเท็จจริงเป็นอย่างไรนะครับ แต่เชื่อว่าถ้าทั้งสองฝ่ายมีความจริงใจต่อกัน
สุดท้ายน่าจะปรับความเข้าใจกันได้ด้วยดีครับ Smile

เท่าที่ผมอ่านมาก็คิดเหมือนกันครับ มันเป็นเรื่องของการไม่ทำตามข้อตกลง

ผู้ขายคิดค่าดำเนินการและค่าใช้จ่ายรวมกำไรทั้งสิ้น 12,000.- ตามที่ได้โฆษณาไว้ และ ผู้ซื้อตกลงตามนั้น

ต่อมามีการต่อรองราคากับเจ้าของกีต้าร์เดิม และจะแจ้งผู้ซื้อให้ทราบว่าลดได้หรือไม่ ได้เท่าไหร่ถือเป็นส่วนลดของผู้ซื้อ ตรงนี้เค้าใจว่าทั้งผู้ขายและผู้ซื้อตกลงกันตามนั้นก่อนดำเนินการต่อรองราคา

ต่อมา... ตรงนี้สำคัญ... ผู้ขายได้แจ้งให้ผู้ซื้อทราบตามความเป็นจริงหรือไม่ว่าผลการต่อรองราคาเป็นอย่างไร

ถ้าผู้ขายไม่ได้แจ้ง และผู้ซื้อไม่ได้ทวงถามจนถึงวันรับของจ่ายเงินกัน ก็ผิดทั้งคู่นะ ผมว่า....

แต่ถ้าแจ้งกับผู้ซื้อว่า ไม่ได้ส่วนลด และผู้ซื้อรับทราบ ก็จบ

ถ้าได้ส่วนลดมา แต่ไม่แจ้งปรับราคาลง ก็ผิดเงื่อนไขการซื้อขายครั้งนี้

ตรงนี้แหล่ะครับ ที่ทุกคนควรทราบ

จริงๆ ไม่ว่าจะจบลงด้วยแบบใด มันก็จบไปแล้วเป็นปี และผู้ซื้อก็ไม่ได้เรียกร้องอะไร และมีความสุขจากการซื้อขายครั้งนี้

จนมีวันนึงผู้ซื้อได้ข้อมูลจากผู้หวังดี(ซะเหลือเกิน) มาบอกว่า รู้หรือเปล่า??? กีต้าร์ตัวนี้มีส่วนลดนะ พร้อมทั้งเตรียมหลักฐานมาให้เสร็จ

ผู้ซื้อเลยรู้สึกโดนตีหัว และได้ติดต่อถามความจริงจากผู้ขาย แต่ได้คำตอบที่ไม่ชัดเจน(จากที่อ่านมา) จึงไม่พอใจและจะยกเลิกการซื้อขายครั้งนี้ ทางผู้ขายก็ไม่ยอมรับข้อเสนอ

"เรื่องมันก็เป็นอย่างที่เล่ามาล่ะครับคุณจ่าาาาาาา....... "
05-05-2013, 12:16
Find
Thread Closed 

Messages In This Thread
RE: กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. และเพราะอะไรครับ.. - by Katayoot - 05-05-2013, 12:16

Forum Jump: