Thread Closed 
Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. และเพราะอะไรครับ..
Author Message
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
RE: กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. และเพราะอะไรครับ..
ด้วยความที่เป็นนักเศรษฐศาสตร์ ผมจึงคิดว่ากำไรสูงสุดเป็นสิ่งที่ต้องคาดหวังในการทำธุรกิจต่างๆ ผมว่าถ้าไม่บิดเบือนข้อมูลในตัวกีตาร์จำพวก ผลิตที่ไหน วัสดุที่ใช้ Error ต่างๆบนตัวกีตาร์ ผมคิดว่าเพียงพอแล้วครับที่จะขายกีตาร์ตัวนึง ส่วนเรื่องราคาซื้อมาเท่าไหร่นั้น จะบอกเกินจริง หรือจะไม่บอกเลยก็ได้ครับ ไม่ใช่ประเด็นต้องสนใจเลย ถ้าคุณเห็นว่าราคาในขณะที่คุณตัดสินใจซื้อนั้น มันทำให้คุณพอใจ คนขายไม่มีความผิดอันใดเลยครับ จริยธรรมในการค้าขายไม่ได้หมายความว่า อย่าเอากำไรเกินไปนะ ต้องเคลียร์ข้อมูลไปจนถึงแหล่งผลิตเลยนะ ซื้อมาเท่าไหร่ผ่านมากี่มือ โกหกเรื่องราคาซื้อรึเปล่า แค่ข้อมูลของสินค้าถูกต้อง ของไปเงินมา จบครับ กรณีที่ 5 ของพี่ป๋อ นั้นโทษคนขายไม่ได้เลยครับ มันคือเทคนิคการขายอย่างหนึ่งครับ ยกตัวอย่างถ้าผมได้กีตาร์มาฟรีๆเลยตัวนึง ผมต้องให้คนอื่นไปฟรีๆเหมือนที่ได้มารึเปล่าครับ แล้วผมต้องบอกคนอื่นด้วยรึเปล่าเวลาลงขายว่าได้มาฟรีนะ มันไม่ใช่เรื่องครับ ผมมองว่าเป็นเทคนิคการขายครับ กรณีรู้ข้อมูลที่หลังจากซื้อแล้วอันนี้เป็นผมจะเงียบให้มากที่สุดครับ เพราะอายที่เสียรู้ครับ แล้วก็จะเตือนตนเองให้รอบคอบในการซื็อของมากกว่านี้ ทุกกรณีที่พี่ป๋อกล่าวมาทั้งหมด คนขายไม่ผิดครับ ฟันธงจากมุมมองของนักเศรษฐศาสตร์คนนึง ผิดที่ไว้ใจมากกว่าครับ ไม่มีอคติกับทั้งผู้ซื้อและผู้ขายครับ ผมกาสองเบอร์ ไม่เชื่อถามน้า karn ได้
04-05-2013, 22:10
Find
Thread Closed 

Messages In This Thread
RE: กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. และเพราะอะไรครับ.. - by lekleklek - 04-05-2013, 22:10

Forum Jump: