Thread Closed 
Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. และเพราะอะไรครับ..
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. และเพราะอะไรครับ..
การซื้อกีตาร์นั้นถ้าเป็นการซื้อขายที่ภาษากฏหหมายสากลเรียกว่า "CAVEAT EMPTOR" ซึ่งเป็น Roman Law แปลใด้ว่า "Let The Buyer Beware" ครับ

"Under the principle of caveat emptor, the buyer could not recover damages from the seller for defects on the property that rendered the property unfit for ordinary purposes. The only exception was if the seller actively concealed latent defects or otherwise made material misrepresentations amounting to fraud."

http://en.wikipedia.org/wiki/Caveat_emptor

ผมขอยกตัวอย่างจากเรื่องจริงที่เกิดขึ้นเมื่อเดือนที่แล้วนะครับ ผมสั่งซื้อ 1989 Taylor 712 จาก Guitarmania กีตาร์ตัวนี้ผู้ขายบรรยายว่าสภาพแทบไม่มีที่ติ

"As I hope the pictures indicate, there are virtually no cosmetic items to report, and not even any real evidences of play wear. The frets are virtually unworn, the pick guard is unscratched, and the finish has only a few small dings and some slight finish crazing on the top."

พอใด้รับกีตาร์และเปิดกล่องดูผมแทบลมจับเพราะกีตาร์ตัวนี้คอหักครับ รูปที่ลงในเว้บนั้นเขา photoshop มา ผมรู้ว่าผมไม่สามารถแจ้งให้ Guitarmania ทำเรื่องขอเงินคืนใด้เพราะกว่ากีตาร์จะมาถึงมือผมมันก็เกิน 45 วันแล้ว ถึงแม้จะขอเงินคืนใด้แต่ค่าส่งกีตาร์ไปกลับก็คงจะหลายหมื่นครับ

กรณีนี้ตามกฏหมายแล้ว Guitarmania เป็นผู้ขายนะครับไม่ใช่ผู้จัดส่งเพราะผมจ่ายเงินให้ Guitarmania และ Guitar mania ก็ไปซื้อสินค้าและเอามาขายผมในราคาต้นทุนบวกค่าดำเนินการบวกกำไรครับ

เรื่องนี้เป็นตัวอย่างของ Caveat Emptor Law ที่ระบุชัดเจนว่าผู้ซื้อต้องยอมรับสภาพของสินค้าไม่ว่ามันจะใช้งานใด้หรือไม่และไม่สามารถเรียงร้องค่าเสียหายใดๆจากผู้ขายใด้หากผู้ขายไม่มีเจตนาฉ้อโกงโดยการปกปิดจุดบกพร่องหรือให้ข้อมูลที่เป็นเท็จโดยเจตนาแก่ผู้ซื้อ

นอกจากผมแล้วเมื่อปีที่แล้วก็มีผู้ใหญ่อีกคนหนึ่งในบ้านนี้ที่โดนคนขายในอเมริกาหลอก เรื่องนั้นในที่สุดก็เคลมเงินคืนใด้แต่ก็เสียค่าขนส่งไปหลายหมื่นบาทครับ

Taylor ตัวนี้ผมต้องเสียเงืนเปลี่ยนคอใหม่อีกสองหมื่นบาทและขายเมื่อไหร่ก็ขาดทุนยับเยินเมื่อนั้นแต่ก็ไม่ใช่ความผิดของผู้ขายคือ Guitarmania นะครับ
(This post was last modified: 04-05-2013, 22:18 by pood.)
04-05-2013, 22:02
Find
Thread Closed 

Messages In This Thread
RE: กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. และเพราะอะไรครับ.. - by pood - 04-05-2013, 22:02

Forum Jump: