Thread Closed 
Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. และเพราะอะไรครับ..
Author Message
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
RE: กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. และเพราะอะไรครับ..
เข้าเรื่องหัวกระทู้...

ผมเลือกซื้อจากพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆที่นี่แหละครับ บางคนก็ 2-3 ตัว บางคนตั้ง 4-5 ตัว
เจ้าของกีต้าร์มีข้อมูลเยอะดี เหมาะกับคนขี้เกียจอย่างผม
มีปัญหาจะได้ด่า เอ้ย!คุยกันได้สะดวก ถ้าคุยแล้วยังไม่รู้เรื่องผมจะ...จะ....จะจำเอาไว้ Cool

หากเกิดอะไรที่เหนือความคาดคิด ไร้การควบคุม หรือบั่นทอนกับความเชื่อมั่นและไว้ใจ ผมจะโทษตัวเองและเก็บไว้เป็นประสบการณ์

----------------------------------------------------------------------
ฝากคติไว้นิดนึง...
ไปโรงพยาบาลอย่าไปอวดรวย
ไปธนาคารอย่าไปทำจน
ไปซื้อกี้ตาร์อย่าไปคุยแต่เรื่องกีต้าร์ อย่าไปเคลิ้ม หลงคารม หรือพิศวาส หรือเสียท่าไปมีอะไรเกินเพื่อน Sad

ส่วนตัว ก่อนจะซื้อก็ต้องดูฟ้า ดูฝน ดูคนที่เราจะซื้อด้วยว่าเป็นยังไง
รู้เจตนาตัวเองและก็ควรรู้ว่าจะซื้อกีต้าร์อะไร เพื่ออะไร จะได้เสียงแบบไหน
ส่วนใหญ่ก็พอจะคาดเดาได้ก่อนแล้ว ถ้าชอบหรือเหมาะมือมันจะเกิดอารมณ์Tongue ทำให้เล่นได้ไพเราะเองแหละ ก็เลยไม่ค่อยสนใจจะลองเสียง

ยกตัวอย่างที่ใช้บริการบ่อยๆ เช่น...
“น้าราม”
เกิดวันเดียว ปีเดียวกันกับผม ซึ่งดูจากตัวเองผมเป็นคนดีมาก น้ารามก็คงจะใช้ได้ละน่า
วันไปซื้อก็จะแต่งตัวโทรมๆ เอาเงินไปซ่อนไว้ เอ้ย!เอาเงินไปพอดี ๆ(กลัวโดนตัวอื่น) แล้วถามแกตรงๆ ว่าได้กีต้าร์มาจากไหน ราคาเท่าไร ขายราคานี้กำไรเท่าไร
ถ้าราคาเหมาะสม เงินพอ ผมซื้อ / แพงนิดหน่อย ผมต่อราคา /เงินไม่พอผมขอสองงวด(ตอนโชว์เป๋าตังค์ระวังเงินที่ซุกไว้หล่น)
/ไม่ลดราคาผมซื้อสองตัว แล้วไปขอลดตัวที่สอง / ตัวสองลดไม่ได้ ผมต่อราคาตัวที่สาม....เอาสิ Big Grin

ข้อควรระวัง :อย่าไปดื่มโค้กที่แกเอามาเสิร์ฟ ไม่รู้ใส่ยารึป่าว กินแล้วงงๆ หมดตูดกลับบ้านทุกทีเลย

“น้าไช้” (Parker)
มาเร็ว ไปเร็ว เคลมเร็ว.... ใช้เวลาเจอกันไม่เคยถึง 10 นาที ต่างคนต่างหาข้อมูลไปเอง
แกโชว์ความดีของกีต้าร์ บลา ๆ ๆ ๆ ผมหาตำหนิต่อราคา บลา ๆ ๆ ๆ...ตกลงราคา ปัง ๆ ๆ โป้ง ๆ ๆ...จบ
คนขายเก็บเงิน คนซื้อเก็บกีต้าร์ แยกย้ายสลายตัวเหมือนมาส่งยาบ้า

ข้อควรระวัง : อย่าพูดเยอะ คุยแยะ เปิดกล่องกีต้าร์ หยิบดู ถูกรุ่น ถูกตัว คุยราคา จ่ายตังค์...แยกย้ายเลยครับ Wink

------------------------------------------------------------------------

สรุป: ซื้อที่ไหน เพราะอะไร
ตอบ:ซื้อที่นี่ (และที่อื่นบ้าง) เพราะเชื่อใจ ไว้ใจครับ
นั่มคาน ที่จะบอกซ้ำๆว่า...เงินซื้อใจไม่ได้ ก็เลยมักจะเกิดเหตุขัดใจกันอยู่เสมอที่มีเงินหรือผลประโยชน์เข้ามาเกี่ยวข้อง

ผมเลิกคบเพื่อนที่ชอบเอาเงินฟาดหัวมาหลายคนแล้ว....แม่ม เหรียญทั้งนั้นเลย!!!
============ เพื่อความบันเทิง =============

26-04-2013, 14:20
Website Find
Thread Closed 

Messages In This Thread
RE: กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. และเพราะอะไรครับ.. - by Tai Labour - 26-04-2013, 14:20

Forum Jump: