Thread Closed 
Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. และเพราะอะไรครับ..
Author Message
parker1713 Offline
VIP member

Likes Given: 286
RE: กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. และเพราะอะไรครับ..
(26-04-2013, 10:48)yuth_pu Wrote: [Image: iceberg.jpg]

อากาศมันร้อน แค่เอาน้ำแข็งเย็นๆมาฝากครับ ..........

โหมองเห็นน้ำแข็งนิดเดียว แต่ที่ซ่อนใต้น้ำทำไมเยอะจังอ่ะ

.....เสี้ยม......อิ อิ Big Grin
26-04-2013, 11:33
Find
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
RE: กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. และเพราะอะไรครับ..
(26-04-2013, 09:52)โฟล์คน้อย Wrote: [quote='boobyblue' pid='187586' dateline='1366913008']
วันสองวันมานี้น้าโฟล์คน้อยเป็นไงครับ...
ว่าง...?
หงุดหงิด...?
งุ่นง่าน...?
หรือ...
คิดถึง....?

หรือไงครับ...Big Grin

ปล.editชื่อกระทู้หน่อยครับน้า...ยาวไปโพต์สไม่ได้...Tongue

ไม่ว่าง..
ไม่หงุดหงิด..
ไม่งุ่นง่าน..

แต่คิดถึงครับ

คิดถึงความจริงใจเหมือนเมื่อก่อนตอนเปิดบ้านใหม่ๆ
เหมือนมันต่างกับวันนี้ยังไงไม่รู้

ปล.
editชื่อกระทู้ และเนื้อหาแล้วครับ
/quote]

อาว....ตกลงไมเหมอนเดมแลวหรอ....วา.....Sad
26-04-2013, 11:33
Find
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
เริ่มได้ เป๊งงงงงงงงง .... katayoot kaka มาเร็วววววว
26-04-2013, 12:03
Find
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
(26-04-2013, 11:11)povation Wrote: น้องโฟล์คน้อย โพสต์ว่า " ซื้อกับน้าต่ายเพราะตอนนั้นจำเป็นต้องใช้ และซื้อโดยไม่ต้องลอง ฟังเสียงแค่จากทางโทรศัพท์ "
และทราบมาว่าได้ซื้อ Ovation Collector 1992 ไปจากน้องต่าย

ผมอยากจะบอกว่า วันนั้นน้องต่ายขอยืม Martin D-41 ของน้องkarn ไปเล่นจ่อหน้าโทรศัพท์มือถือให้น้องโฟล์คน้อยฟังเสียง หลังจากนั้นผมก็ไม่ทราบว่าคุยอะไรกันอีก....เชื่อหรือไม่...(เสี้ยมหรือไม่ คิดเอาเองโตๆกันแล้ว)

ไม่พอใจเอามาคืนเลย ภายใน30วัน นับตั้งแต่วันที่ซื้อไป(เกินแล้วนะ 555)

วันที่ลองเสียงผมรับประกันไม่ได้หลอกน้าโฟล์คครับ เป็น Collector 92 แท้ๆ
เพียงแต่เล่นผ่านพิ๊กอัพ ปรับมิกเซอร์ พ่วงเอฟเฟกท์เข้าไป 2 กระบะ กับอีก 7 ก้อน
เป็นไงล่ะ หลอนเลยสิ Big Grin
============ เพื่อความบันเทิง =============

26-04-2013, 12:41
Website Find
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

Likes Given: 0
(26-04-2013, 11:33)parker1713 Wrote: โหมองเห็นน้ำแข็งนิดเดียว แต่ที่ซ่อนใต้น้ำทำไมเยอะจังอ่ะ

.....เสี้ยม......อิ อิ Big Grin

หง่ะ.. ผมถือว่าตอบรับการเสี้ยมนะครับ..
คราวหน้าผมจะได้ตามไปเสี้ยมบ้าง.. ฮี่ ฮี่ย์..

(26-04-2013, 11:33)boobyblue Wrote:
(26-04-2013, 09:52)โฟล์คน้อย Wrote: ปล.
editชื่อกระทู้ และเนื้อหาแล้วครับ
/quote]

อาว....ตกลงไมเหมอนเดมแลวหรอ....วา.....Sad

อ่านไปอ่านมา มันยาวไปครับ
ไม่ค่อยได้ใจความ
เลยรวบรัดไปอย่างนี้ดีกว่า.. Big Grin

(26-04-2013, 12:03)lekleklek Wrote: เริ่มได้ เป๊งงงงงงงงง .... katayoot kaka มาเร็วววววว

บ๊ะ.. แก๊งค์ล่ม.. คิดถึงวงสนทนาหน้าบอร์ด
มากันหน่อยเป็นไร
เอาแค่พอหอมปากหอมคอนะครับ

ยังกลัวๆ.. น้าหนุ่มอยู่............อิอิ
ตั้งแต่ได้น้าเล็กไปเป็น.........
เดี๋ยวนี้รู้สึกว่าน้าหนุ่มจะเป็นชายเหนือชายไปเสียแล้ว..อิอิ

(26-04-2013, 12:41)Labour Wrote: [quote='povation' pid='187608' dateline='1366949470']
น้องโฟล์คน้อย โพสต์ว่า " ซื้อกับน้าต่ายเพราะตอนนั้นจำเป็นต้องใช้ และซื้อโดยไม่ต้องลอง ฟังเสียงแค่จากทางโทรศัพท์ "
และทราบมาว่าได้ซื้อ Ovation Collector 1992 ไปจากน้องต่าย

ผมอยากจะบอกว่า วันนั้นน้องต่ายขอยืม Martin D-41 ของน้องkarn ไปเล่นจ่อหน้าโทรศัพท์มือถือให้น้องโฟล์คน้อยฟังเสียง หลังจากนั้นผมก็ไม่ทราบว่าคุยอะไรกันอีก....เชื่อหรือไม่...(เสี้ยมหรือไม่ คิดเอาเองโตๆกันแล้ว)

ไม่พอใจเอามาคืนเลย ภายใน30วัน นับตั้งแต่วันที่ซื้อไป(เกินแล้วนะ 555)

วันที่ลองเสียงผมรับประกันไม่ได้หลอกน้าโฟล์คครับ เป็น Collector 92 แท้ๆ
เพียงแต่เล่นผ่านพิ๊กอัพ ปรับมิกเซอร์ พ่วงเอฟเฟกท์เข้าไป 2 กระบะ กับอีก 7 ก้อน
เป็นไงล่ะ หลอนเลยสิ Big Grin

ถ้าอย่างนั้นเดี๋ยวลงประกาศขายเลย
บอกว่าสภาพที่ได้มาเป็นอย่างนี้
เพราะผ่านมือมาจากน้าป๋อ กับน้าต่าย..
ไม่ใช่เกิดจากผม..

อิอิ.. เสี้ยมมมมมมมมมมมมมมมม..

........................................

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
26-04-2013, 12:50
Find

ไปธนาคารอย่าไปทำอะไรครับน้าต่าย
ปล่อยให้คาใจอีกละ..

ชอบทำให้เสียวและเลี้ยวกลับอยู่เรื่อย..

..........................................................

เอาล่ะผมมาเล่าต่อ..

ถ้าจะซื้อกีต้าร์มือหนึ่ง
แน่นอนผมก็ต้องไปซื้อที่ตัวแทนจำหน่าย
อย่างมิวสิคคอนเซปนี่ก็บริการดี
ผมเคยไปซื้อเอง และพาเพื่อนไปซื้อ
หรือแม้แต่กระทั่งไปถึงที่เวิ้งอย่างเบ๊เงียบเส็ง

นครหลวงการดนตรีผมมักจะแนะนำให้ไปซื้อกับคุณดา ที่สาขาฟอร์จูน-รัชดา
หรือจะไปที่เซ็นทรัลเวิร์ลก็บริการเก่งมาก
เพื่อนผมไปเสียตัว เอ้ย.. เสียตังค์กันมาหลายคนละ..

ทั้งที่ผมซื้อเอง ไม่ว่าจะกีต้าร์ หรืออุปกรณ์อย่างอื่น
รวมถึงพาคนอื่นไปซื้อก็ยังคงประทับใจอยู่

ผมหน้าจะได้ค่าแนะนำบ้างนะเนี่ย..

ส่วนถ้าเป็นร้านที่เปิดขายตามเว็บไซต์
ผมเคยลองใช้บริการอยู่บ้าง
แต่ร้านที่ผมมักจะแนะนำและเคยซื้ออยู่เป็นประจำ
จะมีหน้าร้านอยู่ที่ต่างจังหวัด
ผมเคยสั่งซื้อกีต้าร์ทีเดียว 7 ตัวเพราะความไว้ใจ เชื่อใจ
ซึ่งเจ้าของร้านก็บริการได้ประทับใจดีมาก

แต่ผมขอไม่บอกชื่อร้านนะครับ เพราะเขาไม่ได้เป็นสปอนเซอร์เวบ
ประเดี๋ยวจะเสียมารยาท..

แต่ทั้งนี้และทั้งนั้นคุณก็ยังต้องยอมรับความเสี่ยงนั่นเองน่ะครับ
เรืองเล่าจากประสบการณ์
ความประทับใจ หรือความคลางแคลงใจ
แต่ละคนมีไม่เหมือนกัน

...................................................

ผมอาจจะ Happy วันนี้
พรุ่งนี้ผมอาจจะไม่ก็ได้
แต่ถ้าอะไรที่พอเป็นประโยชน์
เราก็เล่าสู่กันฟังนะครับ
เพื่อเป็นการแลกเปลี่ยนน้ำใจกันเล็กๆ น้อยๆ
ที่นับวันเริ่มจะละลายหายไปไหนแล้วก็ไม่รู้..

...............อิอิ....................เสี้ยมมมมมมมมมม..

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
26-04-2013, 13:59
Find
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
เข้าเรื่องหัวกระทู้...

ผมเลือกซื้อจากพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆที่นี่แหละครับ บางคนก็ 2-3 ตัว บางคนตั้ง 4-5 ตัว
เจ้าของกีต้าร์มีข้อมูลเยอะดี เหมาะกับคนขี้เกียจอย่างผม
มีปัญหาจะได้ด่า เอ้ย!คุยกันได้สะดวก ถ้าคุยแล้วยังไม่รู้เรื่องผมจะ...จะ....จะจำเอาไว้ Cool

หากเกิดอะไรที่เหนือความคาดคิด ไร้การควบคุม หรือบั่นทอนกับความเชื่อมั่นและไว้ใจ ผมจะโทษตัวเองและเก็บไว้เป็นประสบการณ์

----------------------------------------------------------------------
ฝากคติไว้นิดนึง...
ไปโรงพยาบาลอย่าไปอวดรวย
ไปธนาคารอย่าไปทำจน
ไปซื้อกี้ตาร์อย่าไปคุยแต่เรื่องกีต้าร์ อย่าไปเคลิ้ม หลงคารม หรือพิศวาส หรือเสียท่าไปมีอะไรเกินเพื่อน Sad

ส่วนตัว ก่อนจะซื้อก็ต้องดูฟ้า ดูฝน ดูคนที่เราจะซื้อด้วยว่าเป็นยังไง
รู้เจตนาตัวเองและก็ควรรู้ว่าจะซื้อกีต้าร์อะไร เพื่ออะไร จะได้เสียงแบบไหน
ส่วนใหญ่ก็พอจะคาดเดาได้ก่อนแล้ว ถ้าชอบหรือเหมาะมือมันจะเกิดอารมณ์Tongue ทำให้เล่นได้ไพเราะเองแหละ ก็เลยไม่ค่อยสนใจจะลองเสียง

ยกตัวอย่างที่ใช้บริการบ่อยๆ เช่น...
“น้าราม”
เกิดวันเดียว ปีเดียวกันกับผม ซึ่งดูจากตัวเองผมเป็นคนดีมาก น้ารามก็คงจะใช้ได้ละน่า
วันไปซื้อก็จะแต่งตัวโทรมๆ เอาเงินไปซ่อนไว้ เอ้ย!เอาเงินไปพอดี ๆ(กลัวโดนตัวอื่น) แล้วถามแกตรงๆ ว่าได้กีต้าร์มาจากไหน ราคาเท่าไร ขายราคานี้กำไรเท่าไร
ถ้าราคาเหมาะสม เงินพอ ผมซื้อ / แพงนิดหน่อย ผมต่อราคา /เงินไม่พอผมขอสองงวด(ตอนโชว์เป๋าตังค์ระวังเงินที่ซุกไว้หล่น)
/ไม่ลดราคาผมซื้อสองตัว แล้วไปขอลดตัวที่สอง / ตัวสองลดไม่ได้ ผมต่อราคาตัวที่สาม....เอาสิ Big Grin

ข้อควรระวัง :อย่าไปดื่มโค้กที่แกเอามาเสิร์ฟ ไม่รู้ใส่ยารึป่าว กินแล้วงงๆ หมดตูดกลับบ้านทุกทีเลย

“น้าไช้” (Parker)
มาเร็ว ไปเร็ว เคลมเร็ว.... ใช้เวลาเจอกันไม่เคยถึง 10 นาที ต่างคนต่างหาข้อมูลไปเอง
แกโชว์ความดีของกีต้าร์ บลา ๆ ๆ ๆ ผมหาตำหนิต่อราคา บลา ๆ ๆ ๆ...ตกลงราคา ปัง ๆ ๆ โป้ง ๆ ๆ...จบ
คนขายเก็บเงิน คนซื้อเก็บกีต้าร์ แยกย้ายสลายตัวเหมือนมาส่งยาบ้า

ข้อควรระวัง : อย่าพูดเยอะ คุยแยะ เปิดกล่องกีต้าร์ หยิบดู ถูกรุ่น ถูกตัว คุยราคา จ่ายตังค์...แยกย้ายเลยครับ Wink

------------------------------------------------------------------------

สรุป: ซื้อที่ไหน เพราะอะไร
ตอบ:ซื้อที่นี่ (และที่อื่นบ้าง) เพราะเชื่อใจ ไว้ใจครับ
นั่มคาน ที่จะบอกซ้ำๆว่า...เงินซื้อใจไม่ได้ ก็เลยมักจะเกิดเหตุขัดใจกันอยู่เสมอที่มีเงินหรือผลประโยชน์เข้ามาเกี่ยวข้อง

ผมเลิกคบเพื่อนที่ชอบเอาเงินฟาดหัวมาหลายคนแล้ว....แม่ม เหรียญทั้งนั้นเลย!!!
============ เพื่อความบันเทิง =============

26-04-2013, 14:20

(26-04-2013, 14:20)Labour Wrote: สรุป: ซื้อที่ไหน เพราะอะไร
ตอบ:ซื้อที่นี่ (และที่อื่นบ้าง) เพราะเชื่อใจ ไว้ใจครับ
นั่มคาน ที่จะบอกซ้ำๆว่า...เงินซื้อใจไม่ได้ ก็เลยมักจะเกิดเหตุขัดใจกันอยู่เสมอที่มีเงินหรือผลประโยชน์เข้ามาเกี่ยวข้อง

ผมเลิกคบเพื่อนที่ชอบเอาเงินฟาดหัวมาหลายคนแล้ว....แม่ม เหรียญทั้งนั้นเลย!!!

กดร้าย.. เอ้ย..Like ครับ
เพราะตอนนี้เราเลือกคบคนที่ชอบใช้ขวดเท่านั้น
เช่นน้ากานต์ เป็นต้น

อิอิ.. เสี้ยมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม...

.................................

26-04-2013, 14:35
Find
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ตัวแทนจำหน่ายเป็นที่พึ่งที่ดีมากๆสำหรับท่านที่ต้องการอยากได้สินค้าใหม่ๆในราคาที่ท่านรับได้
(หลังจากได้ส่วนลดพิเศษพอประมาณจากตัวแทนจำหน่ายแล้ว) ความเสี่ยงของท่านเกือบเท่า 0

แต่ท่านที่ชอบท้าทายความเสี่ยง และเชื่อถือในการหาสินค้าใหม่ๆหรือเกือบใหม่ในราคาถูกกว่าตัวแทนจำหน่าย ก็ย่อมเป็นสิทธิของท่าน ตราบเท่าที่ไม่ได้ไปละเมิดสิทธิ์ของตัวแทนจำหน่าย

ตัวผมเอง ซื้อของจากตัวแทนจำหน่ายมากมายหลายชิ้น อย่างต่อเนื่อง และได้รับส่วนลดพิเศษจนเป็นที่พอใจแทบทุกครั้ง ยกเว้นสินค้าราคาไม่เกิน 2000 บาท ก็ไม่ประสงค์จะไปขอส่วนลดพิเศษใดๆ ขอขอบคุณตัวแทนจำหน่ายมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

แต่เจ้ากรรม! สินค้าที่ผมอยากได้หลายรายการ ไม่มีขายในร้านตัวแทนจำหน่าย เพราะเป็นของหายาก ราคาสูง หรืออาจจะไม่เป็นที่ต้องตาต้องใจของตลาด มีแต่ในต่างประเทศเท่านั้น ผมจึงต้อง ช่วยตัวเอง...อีกแล้วครับท่าน

ผมสบายใจตรงที่ แม้จะเสี่ยง แต่หากศึกษาข้อมูลแวดล้อมพอประมาณแล้ว ความเสี่ยงจะค่อยๆลดลงไปเหลือไม่ถึง 20 %
นั่นคือ ทำไมหลายท่านจึงยังใช้ไหว้วานบริการเสี่ยงของผม ขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

เอารายชื่อไหม คนที่เคยมาเสี่ยงกับผม!
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
26-04-2013, 15:01
vornus Offline
Member

Likes Given: 3
(26-04-2013, 15:01)povation Wrote: ตัวแทนจำหน่ายเป็นที่พึ่งที่ดีมากๆสำหรับท่านที่ต้องการอยากได้สินค้าใหม่ๆในราคาที่ท่านรับได้
(หลังจากได้ส่วนลดพิเศษพอประมาณจากตัวแทนจำหน่ายแล้ว) ความเสี่ยงของท่านเกือบเท่า 0

แต่ท่านที่ชอบท้าทายความเสี่ยง และเชื่อถือในการหาสินค้าใหม่ๆหรือเกือบใหม่ในราคาถูกกว่าตัวแทนจำหน่าย ก็ย่อมเป็นสิทธิของท่าน ตราบเท่าที่ไม่ได้ไปละเมิดสิทธิ์ของตัวแทนจำหน่าย

ตัวผมเอง ซื้อของจากตัวแทนจำหน่ายมากมายหลายชิ้น อย่างต่อเนื่อง และได้รับส่วนลดพิเศษจนเป็นที่พอใจแทบทุกครั้ง ยกเว้นสินค้าราคาไม่เกิน 2000 บาท ก็ไม่ประสงค์จะไปขอส่วนลดพิเศษใดๆ ขอขอบคุณตัวแทนจำหน่ายมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

แต่เจ้ากรรม! สินค้าที่ผมอยากได้หลายรายการ ไม่มีขายในร้านตัวแทนจำหน่าย เพราะเป็นของหายาก ราคาสูง หรืออาจจะไม่เป็นที่ต้องตาต้องใจของตลาด มีแต่ในต่างประเทศเท่านั้น ผมจึงต้อง ช่วยตัวเอง...อีกแล้วครับท่าน

ผมสบายใจตรงที่ แม้จะเสี่ยง แต่หากศึกษาข้อมูลแวดล้อมพอประมาณแล้ว ความเสี่ยงจะค่อยๆลดลงไปเหลือไม่ถึง 20 %
นั่นคือ ทำไมหลายท่านจึงยังใช้ไหว้วานบริการเสี่ยงของผม ขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

เอารายชื่อไหม คนที่เคยมาเสี่ยงกับผม!

เอาๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
26-04-2013, 15:05
Find
Thread Closed 

Forum Jump: