Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอความช่วยเหลือเรื่องกล้องหน่อยครับ
Author Message
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
RE: ขอความช่วยเหลือเรื่องกล้องหน่อยครับ
ผมก็มีปัญหาเช่นเดียวกันครับ
XD การ์ดของผม ที่ใช้กับกล้อง Olympus มีทั้งของฟูจิและโอลิมปัส
ใช้งานมา5ปีกว่า (ถ่ายโอนข้อมูลผ่านการ์ดรีดเดอร์)
ล่าสุดการ์ดบางอันเปิดไม่ได้ครับ คอมพ์มันบอกว่า "กรุณาใส่การ์ด" ทั้งๆที่เสียบการ์ดแล้ว
เอาXDอันที่เสียไปใส่ การ์ดรีดเดอร์อันอื่น ก็ไม่อ่าน แต่เอาXDอันอื่นที่ไม่เสียมาเสียบการ์รีดเดอร์ก็อ่านได้
XDที่เสีย ยี่ห้อฟูจิ2อัน โอลิมปัส1อันครับ...เข้าใจว่าคงเสื่อมสภาพไปเอง
สองปีที่แล้ว SDการ์ดที่ใช้กับ PDA ของผม โดนไวรัสชื่อ AdobeR รับประทานข้อมูลไปเกลี้ยงเลยครับ
ล่าสุด MiniSD(HC) class4 Kingston ก็โดนไวรัส เพราะผมใช้คอมพ์หาแผนที่ประเทศจีน
เมื่อได้แผนที่มาแล้ว ก็เอาลงMiniSD หลังจากนั้น เมื่อเสียบการ์ดเข้ากับคอมพ์ คอมพ์จะไม่ตอบสนองใดๆ
คลิ๊กไดร์ฟ :C หรือ D ก็ไม่ตอบสนอง ต้องเอาMiniSD ออกก่อน คอมพ์จึงจะตอบสนองตามปกติ
และเป็นแบบนี้กับคอมพ์ทุกเครื่อง แต่สามารถใช้กับPDAได้เฉยเลย สงสัยไวรัสตัวนี้ไม่มีผลต่อ pocket PC

ตอนนี้ ถ้าถ่ายรูป ผมจะรีบเอาข้อมูลไปเก็บไว้ในคอมพ์(D) และExternal Harddisk เพื่อความปลอดภัยครับ
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

02-05-2008, 12:00
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขอความช่วยเหลือเรื่องกล้องหน่อยครับ - by karn - 02-05-2008, 12:00

Forum Jump: