Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอความช่วยเหลือเรื่องกล้องหน่อยครับ
Author Message
Rham Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: ขอความช่วยเหลือเรื่องกล้องหน่อยครับ
ขอบคุณน้าๆทุกท่าน สำหรับทุกความช่วยเหลือครับ กล้องและการ์ดของผมใช้คนเดียวครับ กล้องไม่มีหน่วยความจำในตัว ไวรัสจะติดอยู่ในกล้องได้หรือเปล่าครับ เดี๋ยวจะลองเอา nod32 แสกนอย่างละเอียดดูอีกครั้งครับ ได้ความคืบหน้าอย่างไรจะมาเล่าให้ฟังครับ
-น้า pood ครับ วิธีสุดท้ายที่ว่า คืออะไรครับ
-น้า ยอดเยี่ยม ครับ xd card ตัวนี้มีโอกาสเสียไปเลยหรือครับ (น่าเสียดายจัง) และ ถ้าผมซื้อ การ์ดตัวใหม่ มา โดยไม่ได้ล้างเครื่อง การ์ดก็เสียอีกใช่ไหมครับ
01-05-2008, 14:37
Website Find Like Post Reply
LittleNomad Offline
un-assignment

RE: ขอความช่วยเหลือเรื่องกล้องหน่อยครับ
การ์ดเสียเป็นเรื่องปกติครับ...

น้าRham ใช้ xd ของยี่ห้ออะไรครับ... นี่ก็อีกเรื่องที่สำคัญ... เพราะการ์ดบางยี่ห้อ ราคาไม่แพงแต่พังไม่ยากครับ.
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
01-05-2008, 15:06
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
นิดส์นุง....
อย่ายึดติดกับแอนตี้ไวรัสเพียงค่ายเดียวนะ!!!
ลองเสิร์ูชจากสาเหตุของเราดูด้วยว่า ค่ายไหน เกี่ยวข้องอยู่บ้าง?

ทุกค่ายแข่งขันกันอุตลุตไปหมด อัพเดทปีละไม่รู้กี่ครั้ง?
ประกัน(ส่วนใหญ่)ก็ปีเดียว แถมต้องอัพเดท เรียลไทม์ ด้วย

คน เอ้ย!!! ของอยู่ในมือ....ปล่ิอยปุ๊บ ออกข่าวปั๊บ อัพเดทโป๊ะ ขายแป๊ะ
ดู่..ดู้..ดู...ดูมันทำ
============ เพื่อความบันเทิง =============

01-05-2008, 16:34
Rham Offline
Senior member

ผมใช้ XD ของ FUJI ครับ ถ้าซื้อใหม่ควรเป็นยี่ห้อไหนดีครับ และถ้าไวรัสติดอยู่ที่เครื่องคอมพ์ ควรทำยังไงดีครับ ปกติผมไม่ค่อยโดนไวรัส ลงโปรแกรมทิ้งไว้เป็นปี ไม่เคยอัพเดทเลย ก็ไม่ค่อยเป็นอะไรเลยครับ เพิ่งมีปัญหาคราวนี้ครับ โปรแกรมไวรัสที่ใช้อยู่ก็เก่ามากครับ ช่วยแนะนำโปรแกรมที่ใช้ง่ายๆให้ด้วยครับ
01-05-2008, 17:51

ถ้าเป็น XD ของ Fuji ก็มีข้อน่าคิดใหม่อีกแล้วครับน้าRham...

XD การ์ดของ Fujk ขึ้ื้่อชื่อที่สุดเรื่อง error! ว่ากันว่าเป็นอาการปกติของมัน!
กว่า 50% ของผู้ใ้ช้การด์ XD Fuji จะเจอปัญหา error โดยเฉพาะถ้านำการ์ดออกมาจากกล้อง เพื่อลบข้อมูลจากคอมพ์ฯ มักจะเจอปัญหา error ได้ในเวลาต่อมา...

คำแนะนำสำหรับผู้ใช้ XD card Fuji จึงบอกต่อ ๆ กันว่า
-'ให้ Format และ/หรือ ลบภาพออก ด้วยการใช้กล้องเท่านั้น!, ห้ามใช้คอมพ์ฯ ในการลบหรือ Format...'

-'ห้ามถ่ายภาพเคลื่อนไหว'

ดูเหมือนว่าปัญหานี้ ทาง Fuji จะรู้ดีอยู่เหมือนกัน จึงรับแคลมการ์ด หากยังอยู่ในระยะประกัน...

หรือถ้าพ้นระยะประกัน คำแนะนำคือ ให้เปลี่ยนไปใช้การ์ด XD ของ Olympus แทน...

ความเห็นส่วนตัว... ผมแทบไม่ได้การ์ด XD ในการทำงานเลย (มีใช้อยู่แผ่นเดียว เป็นการ์ดสำรองในกล้อง Fuji S3pro ซึ่งมี 2 slot.) จึงไม่ยืนยันว่า XD Olympus จะเหนือกว่า Fuji แบบว่าขจัดปัญหา error จนหมดไป...

ฉะนั้น ผมจึงคิดว่า ลองเคร่งครัดกับเรื่องที่ผมโค้ดสีแดงไว้ น่าจะดีกว่าครับ.
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
01-05-2008, 18:29
Paisan Offline
Member

Likes Given: 2
ผมเคยมีปัญหาคล้ายๆกัน กับ XD card ของ Fuji
เคยเข้าไปใน Pantip เจอเพื่อนๆที่เป็นแบบเดียวกันอีกเป็นกะตั้ก
ส่วนของผม ยืนยันว่าไม่ใช่ virus แน่นอน แต่สรุปไม่ได้ครับว่าเป็นเพราะอะไร
เดาเอาเอง ก็คงจะเป็นที่ card reader มันไม่ compatible กับ XD card เพราะ ไม่มีอะไรเสียเลยสักอย่าง
บางคน ที่มี Card Reader ของ Fuji เอง บอกว่าไม่เคยมีปัญหาเลยครับ
ส่วนทางแก้ปัญหาที่ใน Pantip เสนอแนะ คือ ให้ต่อตรงระหว่าง PC กับ กล้องโดยใช้ USB cable ที่ให้มาครับ (ซึ่งผมเลือกใช้วิธีนี้ และไม่มีปัญหาอีกเลย)
ถ้าอยากจะกู้ข้อมูล ส่วนใหญ่ที่เขานิยมใช้กันก็โปรแกรม Z.A.R. ครับ
http://www.z-a-recovery.com/download.htm
John Lennon: "A dream you dream alone is only a dream. A dream you dream together is reality."
01-05-2008, 20:05
Find Like Post Reply
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

ผมเจอปัญหานี้กับกล้อง Compact ของ nikon ที่น้าปู๊ดบอกว่าเป็นกล้องที่มีระบบป้องกันภาพชัดเวลาถ่ายในที่มีแสงน้อยครับ....
แต่สรุปปัญหาแล้วว่าเป็นเพราะไวรัส ให้ร้านเอารูปออกมา ใส่ thump drive ส่วน การ์ดก็เอามาฟอร์แมตครับ

ตอนนี้หายแล้วครับน้า.....เอ่อการ์ดเป็น sd card ธรรมดาน่ะครับ
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
(This post was last modified: 02-05-2008, 10:14 by Therock.)
02-05-2008, 10:12
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

การ์ดนี่ ถ้าซื้อพวกยี่ห้อดีๆหน่อยมันประกัน lift time ครับ ต้องลองถามทางร้านดูว่าตัวไหนบ้าง ที่เคยใช้ก็ kington transand
Acoustic is my life..........
02-05-2008, 10:46

ถ้าจะใช้การ์ดค่อนข้างดี ผมแนะนำ SanDisk ครับ แพงหน่อยแต่เท่าที่ผมใช้มา (กว่า 60 แผ่น เป็น CF card) มีตั้งแต่เวอร์ชั่นเก่า อย่าง Ultra II มาจนถึงล่าสุด Extreme IV และใช้ตั้งแต่ขนาด 1GB ไปจนถึง 8 GB, หลายแผ่นใช้มานานร่วม 5 ปี ถอดเข้าถอดออกจากกล้องกับเครื่อง storage นับครั้งไม่ถ้วน และแทบจะในทุกสภาพดินฟ้าอากาศ (เคยใช้ในที่อุณหภูมิติดลบกว่า 25c. และร้อนกว่า 43c.)

CF card ในบ้านเราตอนนี้เป็นเวอร์ชั่น Extreme IV : ความเร็วในการอ่านและเขียนข้อมูลที่ 40MBps (หรือ 266x)

ส่วน SD card ยังเป็นเวอร์ชั่น Extreme III : ความเร็วในการอ่านและเขียนข้อมูลที่ 20MBps (หรือ 133X)

เอเย่นต์เขารับประกันตลอดอายุการใช้งาน และบริการรับกู้ข้อมูลฟรี
02-05-2008, 11:21
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
ผมก็มีปัญหาเช่นเดียวกันครับ
XD การ์ดของผม ที่ใช้กับกล้อง Olympus มีทั้งของฟูจิและโอลิมปัส
ใช้งานมา5ปีกว่า (ถ่ายโอนข้อมูลผ่านการ์ดรีดเดอร์)
ล่าสุดการ์ดบางอันเปิดไม่ได้ครับ คอมพ์มันบอกว่า "กรุณาใส่การ์ด" ทั้งๆที่เสียบการ์ดแล้ว
เอาXDอันที่เสียไปใส่ การ์ดรีดเดอร์อันอื่น ก็ไม่อ่าน แต่เอาXDอันอื่นที่ไม่เสียมาเสียบการ์รีดเดอร์ก็อ่านได้
XDที่เสีย ยี่ห้อฟูจิ2อัน โอลิมปัส1อันครับ...เข้าใจว่าคงเสื่อมสภาพไปเอง
สองปีที่แล้ว SDการ์ดที่ใช้กับ PDA ของผม โดนไวรัสชื่อ AdobeR รับประทานข้อมูลไปเกลี้ยงเลยครับ
ล่าสุด MiniSD(HC) class4 Kingston ก็โดนไวรัส เพราะผมใช้คอมพ์หาแผนที่ประเทศจีน
เมื่อได้แผนที่มาแล้ว ก็เอาลงMiniSD หลังจากนั้น เมื่อเสียบการ์ดเข้ากับคอมพ์ คอมพ์จะไม่ตอบสนองใดๆ
คลิ๊กไดร์ฟ :C หรือ D ก็ไม่ตอบสนอง ต้องเอาMiniSD ออกก่อน คอมพ์จึงจะตอบสนองตามปกติ
และเป็นแบบนี้กับคอมพ์ทุกเครื่อง แต่สามารถใช้กับPDAได้เฉยเลย สงสัยไวรัสตัวนี้ไม่มีผลต่อ pocket PC

ตอนนี้ ถ้าถ่ายรูป ผมจะรีบเอาข้อมูลไปเก็บไว้ในคอมพ์(D) และExternal Harddisk เพื่อความปลอดภัยครับ
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

02-05-2008, 12:00

Forum Jump: