Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอความช่วยเหลือเรื่องกล้องหน่อยครับ
Author Message
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
RE: ขอความช่วยเหลือเรื่องกล้องหน่อยครับ
ที่น้า ๆ แนะนำมาทั้งหมดนั้น ล้วนเป็นหนทางแก้ไขครับ... ซึ่งที่สำคัญที่สุดคือ แน่ใจไหมว่า ไวรัส ที่ฝังตัวอยู่ในการ์ดถูกจำกัดไปแล้ว!!!

เรื่องไวรัสในการ์ด ไม่ว่าจะเป็น SD, XD, CF มีไวรัสอยู่ตัวหนึ่งผมจำชื่อไม่ได้ มันแพร่หลายเฉพาะกับการกินข้อมูลในการ์ดและทำให้การ์ดใบ้สนิท ซึ่งแม้จะ Format แล้ว มันก็ยังอยู่โดยไม่ปรากฏตัวให้เห็น...

ผมสันนิษฐานว่า น้าRham คงใช้การ์ดแผ่นนี้ ถ่ายโอนข้อมูลกับคอมพ์ฯ หลายที่หลายแหล่ง มันเลยติดมา...

ถ้าน้าฯ จริงจังกับการถ่ายรูป ผมแนะนำว่า...
-หาซื้อเครื่อง Storage สำหรับเก็บข้อมูลจากการ์ดโดยตรง, แล้วค่อยใช่้เครื่องที่ว่านี้ สำหรับถ่ายโอนข้อมูลไปตามคอมพ์ฯ, ส่วนการ์ด ห้ามติดต่อโดยตรงกับคอมพ์ฯ - - วิธีนี้เป็นวิธีที่ผมใช้ และดูเหมือนจะปลอดภัยที่สุด (ผมจึงไม่ให้ใครยืมการ์ด)

อีกประการหนึ่ง ควรหาฮารด์ดีสก์ แบบ Ext. แยกจากตัวคอมพ์ฯ สำหรับเก็บต้นฉบับด้วยครับ.
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
01-05-2008, 01:56
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขอความช่วยเหลือเรื่องกล้องหน่อยครับ - by LittleNomad - 01-05-2008, 01:56

Forum Jump: