Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอความช่วยเหลือเรื่องกล้องหน่อยครับ
Author Message
Rham Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: ขอความช่วยเหลือเรื่องกล้องหน่อยครับ
ขอขอบคุณอีกครั้งครับสำหรับทุกความเห็น ผมคิดว่าจะลองไปซื้อ XD card ใหม่มาลองครับ คราวนี้เอา โอลิมปัส ตามที่น้าอ้วนแนะนำดีกว่า ได้ผลอย่างไรจะมารายงานให้ฟังครับ
02-05-2008, 13:01
Website Find Like Post Reply
LittleNomad Offline
un-assignment

RE: ขอความช่วยเหลือเรื่องกล้องหน่อยครับ
ครับ... ไวรัสที่เข้ามาอยู่ใน memory card มีอยู่ด้วยกันหลายตัว และที่พบกันบ่อย ซึ่งก่อปัญหามากตัวหนึ่ง คือไวรัสชื่อ Flashy เมื่อติดมัน มัีนก็จะทำการเปลี่ยน Folder ที่มีนามสกุล .exe ใน Memory Card ให้อยู่ในสถานะ Hidden จึงทำให้มองไม่เห็น Folder ต่าง ๆ - - พูดอีกอย่างก็คือ ซ่อนรูปที่บันทึกไว้ในการ์ด เวลาเอาการ์ดเข้าเครื่องอ่าน จึงหาไม่พบ!

ไวรัสตัวนี้ระบาดทาง Flash Drive / Handy Drive / Memory Card - - ไอ้ไวรัสตัวนี้ร้ายมากครับ และนอกจากมันติดต่อได้ง่ายแล้ว ยังปฏิบัติงานเร็วมาก และดูเหมือนยังไม่มีโปรแกรมแอนตี้ฯ จัดการมันได้อย่างราบคาบ!!!

ยังมีไวรัสอีกตัว ร้ายรอง ๆ ลงมา มันชื่อ Brontok
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
02-05-2008, 13:02

Rham Wrote:ขอขอบคุณอีกครั้งครับสำหรับทุกความเห็น ผมคิดว่าจะลองไปซื้อ XD card ใหม่มาลองครับ คราวนี้เอา โอลิมปัส ตามที่น้าอ้วนแนะนำดีกว่า ได้ผลอย่างไรจะมารายงานให้ฟังครับ

ถ้าได้การ์ดตัวใหม่ อย่าลืมนะครับ - - ผมย้ำเลยว่า ให้โหลดภาพโดยวิธีต่อสายจากกล้อง อย่านำ xD การ์ดมาโหลดภาพโดยอ่านผ่าน card reader เพราะอาจมีโอกาสเกิดอาการ error อีก...

ส่วนเรื่องติดไวรัส แก้ยากครับ - - ผมจึงไม่ยอมให้การ์ดทั้งหมด ติดต่อกับเครื่องมืออื่น และไม่ให้ใครยืมเด็ดขาด! แล้วคอมพ์ฯ ที่ใช้งานเรื่องรูป ก็ต้องแยกไปเฉพาะ้กิจ และไม่ติดต่อกับเครื่องมืออื่น ยกเว้นการ์ด กล้อง กับฮาร์ดดีสก์แบบแยก เท่านั้น...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
02-05-2008, 13:15

ขอบคุณน้าอ้วนที่ช่วยแนะนำครับ ผมรบกวนถามอีกสักข้อนะครับ น้าอ้วนคิดว่าเครื่องคอมพ์ของผมจะติดไวรัสนี้ด้วยหรือเปล่า และถ้าผมโหลดภาพโดยต่อสายจากตัวกล้อง การ์ดที่ซื้อมาใหม่จะติดไวรัสอีกไหม ผมคงไม่สามารถแยกคอมพ์ให้ใช้เฉพาะงานภาพถ่ายได้ครับ เพราะผมมีเครื่องเดียวใช้สารพัดประโยชน์ และส่วนใหญ่ภาพถ่ายก็จะเป็นเพียงภาพครอบครัว ที่มีสาระหน่อยก็ถ่ายภาพกีต้าร์เวลาลงขายครับ ควรทำอย่างไรดีครับ ขอบคุณครับ
02-05-2008, 13:51

Rham Wrote:ขอบคุณน้าอ้วนที่ช่วยแนะนำครับ ผมรบกวนถามอีกสักข้อนะครับ น้าอ้วนคิดว่าเครื่องคอมพ์ของผมจะติดไวรัสนี้ด้วยหรือเปล่า และถ้าผมโหลดภาพโดยต่อสายจากตัวกล้อง การ์ดที่ซื้อมาใหม่จะติดไวรัสอีกไหม ผมคงไม่สามารถแยกคอมพ์ให้ใช้เฉพาะงานภาพถ่ายได้ครับ เพราะผมมีเครื่องเดียวใช้สารพัดประโยชน์ และส่วนใหญ่ภาพถ่ายก็จะเป็นเพียงภาพครอบครัว ที่มีสาระหน่อยก็ถ่ายภาพกีต้าร์เวลาลงขายครับ ควรทำอย่างไรดีครับ ขอบคุณครับ

ก่อนอื่น... คือผมไม่แน่ใจว่าการ์ดตัวเก่าของน้าฯ ติดไวรัส หรือ error จากปัญหาใช้งาน?

ทีนี้... สมมติว่าติดไวรัส - - ก็ไม่อีกเหมือนกันว่าเป็นไวรัสตัวไหน?
กรณีติดไวรัส คงต้องหาเพื่อนหรือช่าง ที่เก่ง ๆ มาช่วย
ลำพังผมเอง ถ้าเจอปัญหาคอมฯ ก็ต้องพึ่งลูก พึ่งเพื่อน หรือไม่พึ่งช่าง...

ไวรัสที่มากับการ์ด ส่วนใหญ่จะซ่อนตัวแฝงเข้าอยู่ในคอมพ์ฯ ด้วยครับ! และบางตัวก็จัดการกับคอมพ์ฯ ซะด้วย!!!

ถ้าคอมพ์ฯ ของน้าฯ มีไวรัสซ่อนอยู่ - - แน่นอนครับ... มันติดต่ออีกแน่ ๆ

ทางที่ดี... ผมว่าน้าฯ ควรหาวิธีล้างไวรัส (ถ้ามี) ออกจากคอมพ์ฯ ก่อนครับ...

02-05-2008, 14:25

เรียบร้อยแล้วครับ ขอขอบคุณน้าๆทุกท่านที่ให้ข้อคิดและความช่วยเหลือครับ ผลที่ออกมาก็คือ ถูกคุณ วิรัช(วิรัช คือชื่อไทย ชื่อภาษาอังกฤษ คือ ไวรัส ครับ)เล่นงานครับ เป็น วิรัช ที่จ้องเล่นงาน การ์ดหรือทรัมเก็บข้อมูลโดยเฉพาะ ทำให้เครื่องไม่สามารถอ่านข้อมูลในการ์ดได้ครับ ต้องขอขอบคุณน้องที่ร้าน HARD WARE HOUSE สาขาเดอะมอลล์ราม ไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ น้องๆบริการดีเยี่ยมจริงๆผมถือการ์ด 2 ใบของผมไปปรึกษา น้องเขาก็จัดการเสียบเข้าเครื่องให้ทันที พอเจอคุณวิรัช ก็จัดการฆ่าให้พร้อมทั้ง copy โปรแกรมฆ่าคุณวิรัชที่อยู่การ์ดหรือทรัม ใส่การ์ดให้ผมมาอีก พร้อมทั้งแนะนำวิธีที่จะให้ผมกลับมาจัดการกับเครื่องคอมพ์ที่บ้านให้เป็นที่เรียบร้อย ตอนนี้ทุกอย่างใช้งานได้เป็นปกติแล้วครับ XD card ทั้ง 2 ใบก็ใช้งานได้ตามเดิมครับ ขอขอบคุณน้องร้าน HARD WARE HOUSE ด้วยครับ ต่อไปจะซื้ออะไรที่เกี่ยวกับ IT ผมก็คงเลือกซื้อจากร้านนี้ล่ะครับ
03-05-2008, 14:54
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

Card Reader บางรุ่นอ่าน XD ได้ไม่ดีครับ ลองเปลี่ยน Card Reader ดูครับ Smile
แนะนำให้ซื้อ Aparcer จ้า
[Image: myworkspace.jpg]
05-05-2008, 16:46
Find Like Post Reply

Forum Jump: