Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ไม้หน้าเป็นแบบนี้ถือว่าปกติมั้ยครับ
Author Message
DOARTEE Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ไม้หน้าเป็นแบบนี้ถือว่าปกติมั้ยครับ
พอดีผมเพิ่งได้ martin 000-15m มาครับ กลับมาบ้านพอสังเกตได้คร่าวๆ ว่า ไม้หน้าด้านล่างเกือบถึงก้นจะมีการยุบตัวลงเล็กน้อยตามภาพ ซึ่งอยู่ตำแหน่งตรงกลางของบริดพินพอดี เวลาลูบๆ คลำๆ จะพอสัมผัสได้ว่ามีการยุบตัวนึดหนึ่งครับ เท่าที่เคยได้ยินมาจะมีแต่กีต้าท้องป่องซึ่งเป็นเรื่องปกติ แต่เพิ่งเคยเจอท้องยุบ ไม่แน่ใจว่าแบบนี้เป็นปกติของกีต้ารุ่นนี้หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

[Image: photo-2-1_zpsc58da67a.jpg]
17-04-2013, 15:52
Find Like Post Reply
thepguitar Offline
Senior member

Likes Given: 3
RE: ไม้หน้าเป็นแบบนี้ถือว่าปกติมั้ยครับ
ไม่ปกติครับ ผมเคยมี taylor ns เป็นอยู่ตัวหนึ่ง
17-04-2013, 20:17
**

RE: ไม้หน้าเป็นแบบนี้ถือว่าปกติมั้ยครับ
แล้วตอนนี้เป็นไงบ้างครับ มันเป็นมากขึ้นมั้ยครับ หรือพอจะมีวิธีแก้ไขยังไงได้บ้าง เพิ่งออกจากร้านแท้ๆ เลย Sad
17-04-2013, 21:31
thepguitar Offline
Senior member

Likes Given: 3
น่าจะออกจากร้านเดียวกัน ผมนำกีตาร์กลับไปหาที่ร้านแต่เค้าไม่ได้ช่วยอะไรเลย(แค่ตอบว่าน่าจะชื้น)
ผมเก็บไว้เล่นอีกปีกว่า แล้วขายไปในราคาขาดทุนยับ
ผมเคยลองนำซีลีก้าเจลยัดไปไว้อยู่หลายเดือน แต่ก็ไม่มีผลอะไร
กีตาร์ของผมคงสภาพเดิมตั้งแต่วันได้มาจนถึงวันขายไป
ถ้าคุณ doartee ไม่เป็นหว่งเรื่องความสวยงาม ผมว่ากีตาร์น่าจะไม่มีปัญหาอะไรครับ
(แต่ถ้ามีการเปลี่ยนแปลง โพสต์บอกกันด้วยนะครับ จะได้เป็นความรู้)
17-04-2013, 21:48
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
ลองให้ช่างเช็คโครงสร้างภายในดูนะครับ
อาการนี้ เรื่องความชื้นไม่น่าจะเกี่ยว
18-04-2013, 05:39
merlot Offline
Yokee Playboy

กีต้าร์ท้องแฟบนี่ขาดความชื้นไม่ใช่เหรอคัฟ?? ไม่แน่ใจนะคัฟ แต่เคยดูใน Youtube clip นี้ ของ taylor

"Taylor - Understanding Humidity - Part 1 The Symptoms"

Don't worry about a thing.

Cause every little thing is gonna be alright.
18-04-2013, 12:19
**

ขอบคุณน้าๆ มากครับ เมื่อวานผมยกกลับไปที่ร้านได้คำตอบเดียวกับน้า thepguitar ว่าอากาสมันชื้น ผมเลยขอเค้าลองดูรุ่น D15 ที่ร้านเปรียบเทียบกันซึ่งเป็นโครงสร้าง A-Frame เหมือนกัน ปรากฎว่าเป็นเหมือนกันเลยครับเอาไม้บรรทัดวางแล้วยุบเหมือนตัวของผมเลย ก้ไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นเพราะอะไร อาจจะเป็นเฉพาะโครงสร้างนี้หรือเปล่า หรือเป็นแค่กับไม้มะฮอกกานีทั้งตัว ใครที่จะซื้อ ซีรี่ 15 เวลาซื้อลองดูดีๆนะครับ ผมว่าอาจจะเป็นหลายตัวเลย ที่จริงผมว่ามันเป็นปัญหาที่ทางตัวแทนจำหน่ายอาจจะต้องลองพิจารณาดูสักนิด หากเป็นเรื่องอุณหภูมิทางรร้านจะมีวิธีการอย่างไรในการรักษากีต้าร์ เพราะคนที่ซื้อกีต้าร์ราคาแพงๆ ออกจากร้านทุกคนล้วนอยากได้กีต้าร์ที่เสมือนเพิ่งออกมาจากโรงงานกันทั้งนั้น หากปล่อยไปผมว่าเดี๋ยวคนที่ซื้อกลับมาแล้วเจออาการแบบตัวของผมก็จะต้องมีปัญหากลับไปทางร้านอีกแน่ๆ
19-04-2013, 13:55
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
กีตาร์โปร่งตามปกติไม้หน้าและไม้หลังจะโค้งขึ้นเล็กน้อย (26-36 ft. radius) ครับ ถ้าความชื้นมากขึ้นไม้จะขยายตัวแต่เมื่อขยายไม่ใด้เพราะติดไม้ข้างมันก็เลยโก่งมากขึ้นทำให้มีอาการ "ท้องป่อง" ถ้าความชื้นน้อยไปมันก็จะหดตัวจนเป็นเส้นตรง ถ้าเป็นเส้นตรงแล้วยังหดต่อมันก็ต้องแตกเป็นเรื่องธรรมดา

ดังนั้นอาการท้องยุบก็น่าจะเกิดจากความชื้นมากไปเหมือนกันแต่ทำไมมันถึงงอตัวกลับด้านคงต้องดูที่ bracing pattern ครับ

[Image: j00aVP.jpg]

ผมคิดว่าตามปกติเมื่อไม้หน้าขยายตัวมันต้องโก่งขึ้นทางเดียวเพราะติด tone bars ชิ้นใหญ่สองอันแต่ bracing ของ series 15 ดันมี tone bar ชิ้นเล็กชิ้นเดียวไม้หน้ามันเลยยุบตัวแทนครับ

ส่วนเรื่องชนิดของไม้คงไม่เกี่ยวเพราะ series 15 เลิกใช้ mahogany มาหลายปีแล้ว
19-04-2013, 14:48
**

ขอบคุณน้า pood มากครับดูจากภาพเปรียบเทียบกัน A frame Bracing มีไม้อันเล็กอันเดียวเองความแข็งแรงเลอสจะสู้แบบอื่นไม่ได้
อยากรบกวนถามน้า pood เพิ่มเติมครับ เราจะมีวิธีแก้ไขหรือป้องกันยังไงเพื่อไม่ให้มันเป็นมากกว่าเดิมครับหมายถึงการป้องกันความชื้น
และอีกข้อหนึ่งคือ ที่บอกว่า series 15 เลิกใช้ mahogany มาหลายปีแล้ว นั้นเป็นยังไงหรอครับ อย่างรุ่นตอนนี้จะเป็น Solid Genuine Mahogany และก่อนหน้านั้นเป็นมะฮอกกานีแบบไหนครับ ขอบคุณครับ
19-04-2013, 14:58
merlot Offline
Yokee Playboy

พี่กฤษณ์ครับ ดังนั้นลักษณะกีต้าร์ของ คุณ DOARTEE นี้ ต้องจับไปตากแอร์เพื่อลดความชื้นหรือเปล่าครับ? หรือว่าลักษณะอย่างนี้ถือว่าเล็กน้อยไม่ต้องทำอะไร เพราะ ส่วนBridgeมันไม่ได้ยุบ? คืออยากทราบไว้เป็นความรู้เช่นกันครับ ขอบคุณครับ
Don't worry about a thing.

Cause every little thing is gonna be alright.
19-04-2013, 15:47

Forum Jump: