Thread Rating:
  • 3 Vote(s) - 3.67 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
คิดอย่างไรกับการซื้อขายกีตาร์ที่เอากำไรเยอะๆครับ
Author Message
yuth_pu Offline
Member

Likes Given: 0
RE: คิดอย่างไรกับการซื้อขายกีตาร์ที่เอากำไรเยอะๆครับ
(18-04-2013, 22:14)povation Wrote: เมตตาค้ำจุนโลกครับ

ขอตอบพี่ป๋อ ด้วยเพลง ของพี่ป๋อ ครับ Big Grin

Anyway, แต่ผมก็ยังรัก "กีต้าร์" ของผมครับพี่ป๋อ Big Grin

(This post was last modified: 19-04-2013, 00:31 by yuth_pu.)
19-04-2013, 00:20
Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: คิดอย่างไรกับการซื้อขายกีตาร์ที่เอากำไรเยอะๆครับ
ยอมแพ้ครับน้องยุทธ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
19-04-2013, 00:32
Website Find Like Post Reply
Roundback

ส่วนตัวผมนะครับ สำหรับเหตุการณ์ซื้อขายรายใดๆที่เกิดขึ้นในบ้านสีฟ้าที่อบอุ่นหลังนี้
หากผู้ซื้อรายใด ซื้อกีตาร์มาด้วยราคาแพงเกินไปอย่างไม่อาจจะมีใครรับได้ (คือราคาไม่สมเหตุสมผลนั่นเอง) หรือ ซื้อมาโดยถูกผู้ขายหลอกลวง ฉ้อฉลด้วยประการใดๆก็ตาม
สิ่งที่ควรทำ (ไม่ใช่ปล่อยผ่านไป) คือ
1. ติดต่อผู้ขายขอเจรจาปรับลดราคาลงบ้าง มิฉะนั้น ขอคืน (แม้ว่า ผู้ขายตั้งเงื่อนไขแต่แรกว่าไม่รับคืน)
2. อ้างอิงข้อมูลที่ถูกต้องให้ทราบ ราคาที่ควรจะเป็น รวมทั้งการเข้าใจผิดใดๆ
3. หยิบยกกีตาร์ตัวนั้นๆ ขึ้นมาพิจารณาในหัวข้อ "พูดสนทนาทั่วไป" หากไม่ได้รับการพิจารณาด้วยดีจากผู้ขาย เพื่อให้สังคมบ้านสีฟ้าช่วยพิจารณาออกความเห็นในเชิงสร้างสรรค์

ผมว่าเป็นสิทธิโดยชอบของผู้ซื้อ ผู้ขายเองก็มีสิทธิโดยชอบเช่นกันในการที่จะเข้ามาตอบหรือชี้แจงอ้างเหตุผลใดๆ
ผมคิดว่าวิธีนี้จะเป็นการช่วยทำให้บ้านสีฟ้ามีแต่คนดีที่รักและเป็นมิตรกันแบบยั่งยืน
ปากคนยาวกว่าปากกา พูดไปเรื่อย ข้อเท็จจริง เป็นอย่างไร ต้องถูกนำมาตีแผ่
สังคมไทยยุคนี้ต้องยอมรับความจริงครับ
All I Have
19-04-2013, 01:36
Member

ตอนนี้ ยอมแพ้พี่ป๋อก่อนครับ ขอรวบรวมสติก่อน 5555555555 คืนนี้เขียน paper ลง journal มันส์เลย เพราะ "นอนไม่หลับ"

ฝากไว้อีกซัก 1 บท เพลง ละกันครับ ไปเขียนต่อดีกว่า :d

19-04-2013, 02:14
Roundback

พูดไม่ออก บอกไม่ถูก = บอกแพง!
All I Have
19-04-2013, 13:26
parker1713 Offline
VIP member

Likes Given: 286
ผมคงไม่วิจารณ์ท่านอื่นๆเพราะเป็นเรื่องต่างคนต่างความคิด การกระทำแบบเดียวกันบางคนก็มีมุมมองที่ต่างกัน คนขายกำไรเยอะๆถ้าราคาในตลาดมีคนซื้อและยอมรับราคานั้นส่วนตัวผมว่ายุติธรรม

ส่วนตัวผมการขายกีตาร์ไม่ได้หวังกำไรแน่นอน ที่เล่นกีตาร์นี่ก็เพราะรักและยอมรับว่าบางตัวก็ขายมีกำไรบ้างตามราคาตลาดที่ควรจะเป็นแต่โดยมากผมขายขาดทุนเพราะอยากทดลองและผมจะไม่ซื้อกีตาร์ตลาดเพราะหวังจะมาขาย บางตัววัดดวงสั่งมาสภาพแย่ขาดทุนยับ บางตัวได้มาสภาพดี ก็ผสมปนเปกันไป ที่ซื้อเพราะชอบหรือมีความอยากเล่นอยากลอง แต่ต้องให้ข้อมูลข้อเท็จจริงเกี่ยวกับกีตาร์ไม่บิดเบือน

ที่ได้ทดลอง ได้แชร์ความคิดเห็นเกี่ยวกับกีตาร์แต่ละตัวที่ได้ลองอย่างสร้างสรรนี่ซิผมว่าเป็นมิตรภาพโดยไม่ได้มีเจตนาซ่อนเร้น

ผมว่าคนในบอร์ดหลายๆท่านมีความเป็นปักเจกและมีความเป็นตัวเองอยู่แล้ว สูตรเคมีของใครตรงหรือไม่ตรงกับใครก็พิจารณากันเองได้ ส่วนบางเรื่องที่โดนหลอกหรือให้ข้อมูลไม่ตรงคนนั้นก็จะอยู้่ไม่ได้อยู่แล้วในระยะยาวเราเพราะสังคมในบอร์ดนี้รู้จักกันดีครับBig Grin

สรุป2ประเด็นสำคัญที่จะไม่ทำให้เสียมิตรภาพในความคิดผมนะ
1.ราคาที่ขายเป็นราคาที่สมควรตามตลาดและสภาพของกีตาร์
2.การบอกที่มาที่ไปและสภาพของกีตาาร์ที่ตรงไปตรงมาไม่บิดเบือน
(This post was last modified: 20-04-2013, 07:55 by parker1713.)
19-04-2013, 22:32
Member

เห็นด้วยกับพี่ parker ครับ :d

1.ราคาที่ขายเป็นราคาที่สมควรตามตลาดและสภาพของกีตาร์

ก็ตามอุปสงค์ อุปทาน แต่ก็ให้มันพอสมควรแก่เหตุ

2.การบอกที่มาที่ไปและสภาพของกีตาร์ที่ตรงไปตรงมาไม่บิดเบือน

เห็นด้วยครับ
20-04-2013, 12:20
Roundback

พูดคุยกันมาถึงโพสต์ที่ 58 แล้ว
ลองยกตัวอย่างกีตาร์มาซักตัวสองตัวซิครับ หรือว่าสินค้าอื่นๆก็ได้ ว่า ซื้อมาแพงไปอย่างไรหรือไม่
ท่านอาจจะคิดไปเองก็ได้ เป็นไปได้ไหมครับ
พูดแต่หลักการ พูดอีกก็ถูกอีก หลักการบางเรื่องก็อาจจะเป็นเพียงแค่ความเห็นของบางคนบางกลุ่มเท่านั้น
ไม่ต้องเอ่ยชื่อคนขายก็ได้ กล้าๆกันหน่อย
ช่างทำ ช่างซ่อมกีตาร์ของไทย ยังเคยถูกสมาชิกของบ้านสีฟ้าวิพากษ์วิจารณ์มาแล้วอย่างตรงไปตรงมา
ยังไงผมก็ต้องอ้างอยู่ดีว่า บ้านสีฟ้าหลังนี้ เจตนาสำคัญที่สุดคือ
เป็นที่รวมแหล่งผู้คนที่รักในเสียงดนตรีและพบปะพูดคุย แลกเปลี่ยนสิ่งดีๆให้แก่กัน
มีแต่ความหวังดี มีกิจกรรมดีๆให้สมาชิกได้ผ่อนคลาย
ส่วนจะถือโอกาสมาเข้าทำการค้าด้วย ก็ไม่แปลก แต่ควรจะต้องอยู่ในกรอบเจตนาหลักของบ้านหลังนี้
ใครใคร่ค้าค้า ใครใคร่คึกคึก ใครใคร่คบคบ
บางคนอาจจะไม่กล้าพูดตรงๆ แต่สำหรับผม การพูดตรง วิจารณ์บนพื้นฐานของความถูกต้องและสร้างสรรค์ อย่างเปิดเผย
ไม่เลือกปฏิบัติ ย่อมเป็นประโยชน์กับสมาชิกโดยส่วนรวม ปราศจากอคติ อิจฉา ริษยาใดๆ
All I Have
20-04-2013, 12:46
BENZ Offline
(-1833 Custom Shop-)

Likes Given: 62
(18-04-2013, 16:06)yodchula Wrote: ผมไม่สนใจว่าราคาทุนเขาได้มาเท่าไหร่ แต่ผมสนใจว่าราคาที่ขาย เป็นราคาสมเหตุสมผลหรือไม่เท่านั้นครับ

(19-04-2013, 22:32)parker1713 Wrote: ผมคงไม่วิจารณ์ท่านอื่นๆเพราะเป็นเรื่องต่างคนต่างความคิด การกระทำแบบเดียวกันบางคนก็มีมุมมองที่ต่างกัน คนขายกำไรเยอะๆถ้าราคาในตลาดมีคนซื้อและยอมรับราคานั้นส่วนตัวผมว่ายุติธรรม

ส่วนตัวผมการขายกีตาร์ไม่ได้หวังกำไรแน่นอน ที่เล่นกีตาร์นี่ก็เพราะรักและยอมรับว่าบางตัวก็ขายมีกำไรบ้างตามราคาตลาดที่ควรจะเป็นแต่โดยมากผมขายขาดทุนเพราะอยากทดลองและผมจะไม่ซื้อกีตาร์ตลาดเพราะหวังจะมาขาย บางตัววัดดวงสั่งมาสภาพแย่ขาดทุนยับ บางตัวได้มาสภาพดี ก็ผสมปนเปกันไป ที่ซื้อเพราะชอบหรือมีความอยากเล่นอยากลอง แต่ต้องให้ข้อมูลข้อเท็จจริงเกี่ยวกับกีตาร์ไม่บิดเบือน

ที่ได้ทดลอง ได้แชร์ความคิดเห็นเกี่ยวกับกีตาร์แต่ละตัวที่ได้ลองอย่างสร้างสรรนี่ซิผมว่าเป็นมิตรภาพโดยไม่ได้มีเจตนาซ่อนเร้น

ผมว่าคนในบอร์ดหลายๆท่านมีความเป็นปักเจกและมีความเป็นตัวเองอยู่แล้ว สูตรเคมีของใครตรงหรือไม่ตรงกับใครก็พิจารณากันเองได้ ส่วนบางเรื่องที่โดนหลอกหรือให้ข้อมูลไม่ตรงคนนั้นก็จะอยู้่ไม่ได้อยู่แล้วในระยะยาวเราเพราะสังคมในบอร์ดนี้รู้จักกันดีครับBig Grin

สรุป2ประเด็นสำคัญที่จะไม่ทำให้เสียมิตรภาพในความคิดผมนะ
2.การบอกที่มาที่ไปและสภาพของกีตาาร์ที่ตรงไปตรงมาไม่บิดเบือน

(20-04-2013, 12:46)povation Wrote: พูดคุยกันมาถึงโพสต์ที่ 58 แล้ว
ลองยกตัวอย่างกีตาร์มาซักตัวสองตัวซิครับ หรือว่าสินค้าอื่นๆก็ได้ ว่า ซื้อมาแพงไปอย่างไรหรือไม่
ท่านอาจจะคิดไปเองก็ได้ เป็นไปได้ไหมครับ
พูดแต่หลักการ พูดอีกก็ถูกอีก หลักการบางเรื่องก็อาจจะเป็นเพียงแค่ความเห็นของบางคนบางกลุ่มเท่านั้น
ไม่ต้องเอ่ยชื่อคนขายก็ได้ กล้าๆกันหน่อย
ช่างทำ ช่างซ่อมกีตาร์ของไทย ยังเคยถูกสมาชิกของบ้านสีฟ้าวิพากษ์วิจารณ์มาแล้วอย่างตรงไปตรงมา
ยังไงผมก็ต้องอ้างอยู่ดีว่า บ้านสีฟ้าหลังนี้ เจตนาสำคัญที่สุดคือ
เป็นที่รวมแหล่งผู้คนที่รักในเสียงดนตรีและพบปะพูดคุย แลกเปลี่ยนสิ่งดีๆให้แก่กัน
มีแต่ความหวังดี มีกิจกรรมดีๆให้สมาชิกได้ผ่อนคลาย
ส่วนจะถือโอกาสมาเข้าทำการค้าด้วย ก็ไม่แปลก แต่ควรจะต้องอยู่ในกรอบเจตนาหลักของบ้านหลังนี้
ใครใคร่ค้าค้า ใครใคร่คึกคึก ใครใคร่คบคบ
บางคนอาจจะไม่กล้าพูดตรงๆ แต่สำหรับผม การพูดตรง วิจารณ์บนพื้นฐานของความถูกต้องและสร้างสรรค์ อย่างเปิดเผย
ไม่เลือกปฏิบัติ ย่อมเป็นประโยชน์กับสมาชิกโดยส่วนรวม ปราศจากอคติ อิจฉา ริษยาใดๆ

เห็นด้วยทั้งหมดเลยครับ Big Grin

กระทู้นี้ท่าทางจะฮอต เดี๋ยวมาติดตามต่อครับ Tongue
I haven't got a clue.
20-04-2013, 17:17
vornus Offline
Member

Likes Given: 3
เอ. ผมไม่รู้ว่าจะเข้าข่ายซื้อของแพงเวอร์มั้ย

เดี๋ยวลองเอาภาพกีต้าร์ กับ ราคา ที่ได้มาลองถามดีกว่าครับ

ส่วนตัวไม่ค่อยรู้เรื่องราคากลางซะด้วย. รู้แต่ว่าอยากได้เลยซื้อครับ

ปล.กลัวโดนฟันหัวแบ๊ะเหมือนกัน. เดี๋ยวไปหาข้อมูลกีต้าร์ของตัวเองก่อนนะครับ หวังว่าผมคงไม่เข้าข่ายถูกหลอกขายแพง
21-04-2013, 17:14

Forum Jump: