Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Drop In Long Saddle
Author Message
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
RE: Drop In Long Saddle
gttle Wrote:k&k ครับติดใต้ bridge plate ไม่ต้องเจาะ saddle ถ้าใส่ ust แล้วเสียงแย่ลงจริงครับ http://www.kksound.com เสียงดีที่สุดเท่าที่เคยลองใช้มาครับ

สงสัยว่าติดตั้งแบบ UST แล้วเสียงแย่ลงจริง ส่วน K&K ดีที่สุด

อย่างนี้ Fishman หรือ L.R.Baggs ก็เจอคู่แข่งที่น่ากลัวเลยสิครับ

อยากทราบว่าดีกว่าอย่างไรครับ Smile
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
01-05-2008, 11:09
Find Like Post Reply
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ผมใช้ LR Baggs อยู่ เสียงก็โอเคเลยนะครับ
ผมชอบพวก ribbon transducer เพราะผมชอบเสียงออกนุ่ม
เอ...หรือเพราะผมอายุเยอะ...
01-05-2008, 12:33
gttle Offline
Senior member

k&k ไม่มีปัญหาเรื่อง balance ครับแล้วเสียงเวลาเราเคาะกีตาร์ก็ออกด้วยครับโดยไม่ต้องมี mic ข้างในแบบ fishman หรือ baggs ครับเสียงก็ธรรมชาติกว่าครับแต่ถ้าชอบเสียงเป็นเม็ด ๆ ออกแข็งหน่อยแบบ fishman อาจไม่ชอบครับเสียงแบบ fishman จะได้เปรียบกว่าเวลาเล่นกับวงครับเพราะมันชัด คม พุ่ง และแข็ง แต่ถ้าเล่น acoustic เป็น ดูโอ หรือ กับเครื่องที่ไม่ดังมาก ผมให้ k&k ครับส่วนเรื่องหอนนี่ผมไม่ค่อยมีปัญหาครับนาน ๆ ทีเคยเล่นกับตู้ใหญ่แบบเวทีลานเบียร์ก็ไม่หอนครับ แต่ถ้าหันหน้าชนแอมป์ก็ไม่รอดครับ
สู้ต่อไป!!! fingerstylist แม้เล่นแล้วแขกจะอึ้งก็ตามBig Grin

01-05-2008, 15:35
Website Find Like Post Reply

ลืมบอกไปถ้ามี preamp ด้วยก็แจ่มครับพวก para di หรือ ของ k&k เองก็ได้แต่ต้องสังจากนอกเองครับเสียงดีมากครับแต่ที่ผมใช้มันไม่มี xlr ก็เลยขายให้คุณ pood ไปครับ ส่วนเรื่องใส่ ust แล้วเสียงแย่ลงนี่แล้วแต่วัสดุที่ใช้ด้วยครับผมว่าถ้าเป็นพวก เซรามิก นี่อาจจะฟังไม่ค่อยออกแต่ถ้าเป็นพวกอ่อน ๆ อย่างพวก baggs element ที่มันคล้าย ๆสายไฟนี่จะฟังออกเหมือนกันนะครับ ส่วนที่หายไปจะเป็น sustain และความ clear ของเสียงครับหนักสุดที่เคยลองคือเคยเอากระดาษแข็งรองใต้ saddle ครับเพราะตอนนั้นมัน buzzing ครับได้ผลครับหายไปเลยทั้ง buzz และ หางเสียงที่ว่า เอาออกเลยครับยอมเล่น buzz เลยตอนแรกผมก็ไม่ค่อยเชื่อหรอกครับแต่พอดีเจอกับตัวเอง
สู้ต่อไป!!! fingerstylist แม้เล่นแล้วแขกจะอึ้งก็ตามBig Grin

01-05-2008, 15:45
Maton_1 Offline
Member

ฟังดูแล้วไม่น่าเสี่ยงครับติดเลยครับ ถ้าใช้ไมล์จ่อขณะเล่นน่าจะสบายใจกว่า
01-05-2008, 17:12

Maton_1 Wrote:ฟังดูแล้วไม่น่าเสี่ยงครับติดเลยครับ ถ้าใช้ไมล์จ่อขณะเล่นน่าจะสบายใจกว่า
ถ้าไม่ได้ออกงานบ่อย ๆ ก็ไม่จำเป็นต้องติดหรอกครับ แต่ถ้าอยากติดก็ไม่ว่ากันแต่ว่า ไม่มี pickup ตัวไหนที่ให้เสียงเหมือนเล่นเปล่าหรอกครับแล้วก็ไม่มีตัวไหนที่ดีที่สุดด้วยขึ้นอยู่กับการใช้งานน่ะครับส่วนมากที่ใช้ piezo กันเพราะว่ามันกลาง ๆ น่ะครับปรับแต่งง่ายไม่ยุงยากไม่ค่อยมีปัญหามาก

01-05-2008, 19:58
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

รบกวนถามน้า Gttle หน่อยครับ
เห็นว่าไหน ๆ ก็คุยเรื่อย UST กันแล้ว....คือผมมีกีตาร์ไม้อัดอยู่ตัวนึงยี่ห้อ Saehan ของเกาหลีใต้ ซื้อมาตั้งแต่ ม.สอง

เสียงมัน Bright ดีครับ แต่เบสบางมาก ...ผมอยากติด pick up แบบที่มันสามารถบูท เบสขึ้นมาได้ เผื่อเอาไว้เล่นขำ ๆ เวลาไปเที่ยว เพราะตัวนี้มันเละมากแล้ว กะจะเอาไว้ลุยเลยครับ เคาะได้แบบที่บอกมาข้างต้นก็ยิ่งดี งบประมาณไม่มากมาย เพราะเดี๋ยวมันจะแพงกว่าราคากีตาร์ อิอิ

แนะนำอะไรบ้างครับผม
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
02-05-2008, 10:52
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Therock Wrote:รบกวนถามน้า Gttle หน่อยครับ
เห็นว่าไหน ๆ ก็คุยเรื่อย UST กันแล้ว....คือผมมีกีตาร์ไม้อัดอยู่ตัวนึงยี่ห้อ Saehan ของเกาหลีใต้ ซื้อมาตั้งแต่ ม.สอง

เสียงมัน Bright ดีครับ แต่เบสบางมาก ...ผมอยากติด pick up แบบที่มันสามารถบูท เบสขึ้นมาได้ เผื่อเอาไว้เล่นขำ ๆ เวลาไปเที่ยว เพราะตัวนี้มันเละมากแล้ว กะจะเอาไว้ลุยเลยครับ เคาะได้แบบที่บอกมาข้างต้นก็ยิ่งดี งบประมาณไม่มากมาย เพราะเดี๋ยวมันจะแพงกว่าราคากีตาร์ อิอิ

แนะนำอะไรบ้างครับผม

มีกีตาร์เก่าๆแบบนั้นอยู่ตัวนึงเหมือนกันครับ ตอนนี้เอาไปให้ช่างนิดแก้ไขเรียบร้อยแล้ว เพราะ bridge เผยอ รางลูกบิดพัง

ก่อนหน้านั้นเอาไปเล่นกับละครเวที ใช้ไมค์โครโฟนครับ แต่ไม่ได้จ่อนะ เอาไมค์ยัดเข้าไปใน soundhole แล้วเอาเทปแปะสายไมค์ที่มันห้อยออกมา หอนนิดหน่อย แต่เคาะดัง เล่นดัง

เสียงธรรมชาติมากๆ ขอบ soundhole ถลอกปอกเปิก เก๋าสุดๆครับ
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
02-05-2008, 11:30
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

.::.pOoH.::. Wrote:มีกีตาร์เก่าๆแบบนั้นอยู่ตัวนึงเหมือนกันครับ ตอนนี้เอาไปให้ช่างนิดแก้ไขเรียบร้อยแล้ว เพราะ bridge เผยอ รางลูกบิดพัง

ก่อนหน้านั้นเอาไปเล่นกับละครเวที ใช้ไมค์โครโฟนครับ แต่ไม่ได้จ่อนะ เอาไมค์ยัดเข้าไปใน soundhole แล้วเอาเทปแปะสายไมค์ที่มันห้อยออกมา หอนนิดหน่อย แต่เคาะดัง เล่นดัง

เสียงธรรมชาติมากๆ ขอบ soundhole ถลอกปอกเปิก เก๋าสุดๆครับ

เรามาตั้งแก๊งค์เฉพาะกิจ(ขออนุญาตท่านประธานแก๊งค์ล่มนะครับ)กันดีกว่าครับน้าปุ๊

แก๊งค์กีตาร์เน่า คนเล่นเก๋า อิอิ

Attached Files Image(s)

นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
02-05-2008, 11:41
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
ถ้าอยากฟังซาวด์ของ K&K + เครื่องเสียงดีๆ + บรรยากาศเยี่ยม และเบียร์อร่อย..

ผมขอแนะนำให้ไปที่ Saxophone วัน พฤหัส เวลา 19:30-20:30 ครับ..
จะเจอกับพี่น้อย (NaiNoi) พี่เค้าเล่น Fingerstyle ครับ
อุปกรณ์ที่เคาใช้ก็จะมี Acousticguitar ที่ทำโดยพี่(ช่าง)สมชาย+ K&K + Fishman Pro EQ ครับ..
(This post was last modified: 02-05-2008, 12:04 by Grid...)
02-05-2008, 12:02

Forum Jump: