Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอสอบถามเกี่ยวกับกีต้าร์ Guild อีกครับ
Author Message
DOARTEE Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ขอสอบถามเกี่ยวกับกีต้าร์ Guild อีกครับ
ตัวที่ Paul Simon ใช้ตามคลิปนี่รุ่นอะไรครับ เป็นวินเทจราคาจะแพงและหายากมั้ยครับ
หากจะเล่น Guild (USA) ควรจะเริ่มจากรุ่นไหนดีครับที่ราคาไม่แพงมาก (งบน้อยครับ)
แล้วเล่นได้กว้างๆ หน่อย หรือเน้นไปทางฟิงเกอร์มากๆ หน่อยก็ได้ อย่าง Guild M20
ปีเก่าๆ USA ก็น่าสนใจแต่คงจะหายากและราคาแพงใช่มั้ยครับ มีศิลปินในดวงใจอย่าง
Nick Drake ที่เคยใช้รุ่นนี้ ชอบซาวอุ่นๆ ของมันมากครับ แต่รุ่นอย่างในคลิปนี่ก็เสียงดีครับ

รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ ประสบการณ์ยังน้อยกำลังมองหากีต้าให้ตัวเองแต่ก็อยากลองศึกษาดู
หลายๆ รุ่นหลายๆ ยี่ห้อก่อน เพราะคงไม่ได้มีโอกาสเปลี่ยนกีต้าได้บ่อยๆ ครับ ขอบคุณครับ

(This post was last modified: 15-03-2013, 17:07 by DOARTEE.)
15-03-2013, 17:06
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ขอสอบถามเกี่ยวกับกีต้าร์ Guild อีกครับ
Paul Simon ใช้รุ่น F-30R ครับ Guild ยุคนั้น (ผมซื้อ Guild ตัวแรกในปี 1972) เป็นกีตาร์ที่แข็งแรงและหนักจนไม่น่าเชื่อว่าเสียงจะดี แต่ Guild ยุคปัจจุบันนั้นเสียงดีจนไม่น่าเชื่อว่าจะแข็งแรงทนทานครับ

M20 รุ่นเก่าผมเคยมีครับ เสียงสไตล์ blues อย่างเดียวเลยครับ
15-03-2013, 20:13
Find Like Post Reply

Forum Jump: