Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอสอบถามเรื่องไฟฟ้าครับ
Author Message
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
ขอสอบถามเรื่องไฟฟ้าครับ
ผมเคยได้ยินมาว่าอย่าเสียบเครื่องใช้ไฟฟ้าหลายตัวพร้อมๆกันในรูเดียว
คงหมายถึงถ้าเรามีปลั๊กบ้าน 1 รู แล้วเราเอาปลั๊กพ่วงมาเสียบ
ต่อให้ปลั๊กพ่วงนั้นมีรู 4 รู เราก็ไม่ควรเสียบเครื่องใช้ไฟฟ้าพร้อมกันทั้งหมด 4 รู เพราะมันจะแย่งไฟกันใช้
นี่คือเรื่องจริงไหมครับ

แล้วถ้าปลั๊กที่บ้านมี 2 รู อยู่ในเต้าเดียวแบบนี้

[Image: 4PmI16.jpg]

มันจะนับรวมไฟเป็น 1 จุด หรือถือเป็น 2 จุดครับ
ทำนองว่า ถ้า 1 เต้ามี 1 รู ผมเสียบปลั๊กพ่วงใช้เครื่องใช้ไฟฟ้าได้ 4 ตัว
ถ้า 1 เต้ามี 2 รู ผมสามารถใช้เครื่องใช้ไฟฟ้าได้ 8 ตัว หรือยังไงก็ต้อง 4 ตัวอยู่ดีครับ เพราะ 2 รูมันอยู่รวมกันในเต้าเดียว

หรือต้องคำนวนเอาครับ (เดานะครับ)
ประมาณว่าปลั๊ก 1 รู จ่ายไฟได้ 1000 (สมมติตัวเลขนะครับ)
ถ้าจะเอาเครื่องใช้ไฟฟ้ามาเสียบ สามารถเสียบใช้กี่ตัวก็ได้
แต่รวมการกินไฟของทั้งหมดต่อ 1 รู ต้องไม่เกิน 1000 อะไรแบบนี้รึป่าวครับ?
ถ้าต้องคำนวน เราจะรู้ได้ยังไงว่าเต้าแต่ละเต้าจ่ายไฟได้เท่าไหร่ และเครื่องใช้ไฟฟ้าแต่ละอย่างใช้ไฟเท่าไหร่ครับ?

แล้วผมเคยเจอกรณีใช้หม้อไฟฟ้าเพื่อทอดเฟรนช์ฟราย โดยผมเสียบหม้อนี้ที่ปลั๊กพ่วง
ปรากฏว่าสวิทช์ปลั๊กพ่วงละลายแล้วจมลงไปในตัวปลั๊กพ่วงเลยครับ แล้วรูนั้นก็ไม่จ่ายไฟอีก
พอเปลี่ยนไปเสียบอีกรูนึง ใช้งานได้อีกแป๊บนึง ตัวสวิทช์รูนั้นก็ละลายอีกครับ
(ปลั๊กพ่วงแบบมีสวิทช์เปิด-ปิดทุกรู แบบในรูปครับ ยี่ห้อนี้เลย)

[Image: J2nlf0.jpg]

กรณีแบบนี้เกิดจากอะไรครับ

ตั้งแต่เด็กจนแก่ ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ
มันคงเป็นเรื่องใกล้ตัว แล้วก็ใช้ๆมา จนไม่คิดจะต้องรู้
แต่พอคิดอยากจะรู้จริงๆ จะหาในกูเกิ้ลก็ไม่รู้จะใช้คำค้นว่าอะไรอีกรับ

รบกวนด้วยครับ
08-03-2013, 10:50
Find Like Post Reply
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
RE: ขอสอบถามเรื่องไฟฟ้าครับ
[Image: 418-large.jpg]

ส่วนมากเห็นเดินมาสายเดียวกัน ก็น่าจะเหมือนกับปลั๊กพ่วงนะครับ ส่วนกระแสก็ไปดูที่เบรกเกอร์แต่ละจุดครับ
รายละเอียดมากกว่านี้รอผู้รู้มาตอบครับ
08-03-2013, 16:42
Website Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
(08-03-2013, 10:50)dear709 Wrote: แล้วผมเคยเจอกรณีใช้หม้อไฟฟ้าเพื่อทอดเฟรนช์ฟราย โดยผมเสียบหม้อนี้ที่ปลั๊กพ่วง
ปรากฏว่าสวิทช์ปลั๊กพ่วงละลายแล้วจมลงไปในตัวปลั๊กพ่วงเลยครับ แล้วรูนั้นก็ไม่จ่ายไฟอีก
พอเปลี่ยนไปเสียบอีกรูนึง ใช้งานได้อีกแป๊บนึง ตัวสวิทช์รูนั้นก็ละลายอีกครับ
เคยเจอกรณีคล้ายๆกัน ต่อปลั๊กพ่วง ที่ปลั๊กฝังผนัง เพื่อใช้กับ ไมโครเวฟ
ปรากฎว่า ได้กลิ่นใหม้ จับที่สายปลั๊กพ่วงพบว่าร้อนจัดมาก จึงรีบดึงปลั๊กพ่วงออก

แรกๆนึกว่า เครื่องใช้ไฟฟ้า หรือปลั๊กพ่วงช๊อต
สุดท้าย สาเหตุที่พบคือ มี"มด"เข้าไปทำรังที่ปลั๊กฝังผนัง
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
08-03-2013, 17:27
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
ขอบคุณน้าเวบและน้าsarun ครับ
ผมเพิ่งรู้ว่ามีกรณีมดเข้าไปทำรังด้วยครับ น่ากลัว

ยังมีผู้รูู้สามารถให้ข้อมูลเพิ่มเติมอีกบ้างไหมครับ
09-03-2013, 23:28

Forum Jump: