Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 4 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Rift Sawn ต่างจาก Quarter Sawn ตรงใหน?
Author Message
cort Offline
Member

Likes Given: 14
Rift Sawn ต่างจาก Quarter Sawn ตรงใหน?
คือดูตามรูป แล้วมันก็ไม่ได้แตกต่างกันเลยครับ นอกจากจะได้แผ่นที่เล็กลง(สั้น) มาอีกหน่อย
[Image: 3000.gif]

ดูแล้วมันก็ฉากกับแกนไม้เหมือนกันๆ อ่าครับ
07-03-2013, 15:15
Find Like Post Reply
Member

RE: Rift Sawn ต่างจาก Quarter Sawn ตรงใหน?
คือเท่าที่เห็น ก็เราต้องการไม้หน้าที่มีเกรนตรงๆ จำได้ว่ามันต้องเลื่อยแบบ Quarter Sawn ที่นี้พอมาพินาดูเอาจริงๆ ก็เห็นว่าการเลื่อยแบบ Quarter Sawn มันได้ไม้หน้าแบบดีๆ เหมือนจะสี่ชิ้น ที่เหลือ มันก็ไม่ตรงแระ ก็จะเฉียงๆไป

ที่นี้ ถ้าตัดแบบ Rift Sawn ดูตามถาพแล้วจะมีใช้ได้ เกือบๆ 10 ชิ้น แถมหน้าตาก็เหมือน กับ Quarter Sawn ถ้ายังมีความดื้อเหลืออยู่ ไอ่ชิ้นเล็กๆ นั้นทำไม้หน้าแบบสามชิ้นได้เลยทีเดียว

จึงขอความกรุณาน้าๆครับ ว่าเอาเข้าจริงแล้วไม้หน้าเรามันต้องเลื่อยแบบใหนครับระหว่าง Quarter Sawn หรือ Rift Sawn มันต้องมีอะไรต่างซิน่า อย่างน้อยก็นิยามหละ เพราะจำได้ว่า Quarter Sawn คือตั้งฉากกัน แกนไม้ แต่ว่าไอ่ Rift Sawn นี่มันก็ฉากนะครับ ตกลงยังงัยหว่า งง มากมาย
07-03-2013, 16:18
เม็ดพริก Offline
Member

Likes Given: 144
RE: Rift Sawn ต่างจาก Quarter Sawn ตรงใหน?
(07-03-2013, 16:18)cort Wrote: คือเท่าที่เห็น ก็เราต้องการไม้หน้าที่มีเกรนตรงๆ จำได้ว่ามันต้องเลื่อยแบบ Quarter Sawn ที่นี้พอมาพินาดูเอาจริงๆ ก็เห็นว่าการเลื่อยแบบ Quarter Sawn มันได้ไม้หน้าแบบดีๆ เหมือนจะสี่ชิ้น ที่เหลือ มันก็ไม่ตรงแระ ก็จะเฉียงๆไป

ที่นี้ ถ้าตัดแบบ Rift Sawn ดูตามถาพแล้วจะมีใช้ได้ เกือบๆ 10 ชิ้น แถมหน้าตาก็เหมือน กับ Quarter Sawn ถ้ายังมีความดื้อเหลืออยู่ ไอ่ชิ้นเล็กๆ นั้นทำไม้หน้าแบบสามชิ้นได้เลยทีเดียว

จึงขอความกรุณาน้าๆครับ ว่าเอาเข้าจริงแล้วไม้หน้าเรามันต้องเลื่อยแบบใหนครับระหว่าง Quarter Sawn หรือ Rift Sawn มันต้องมีอะไรต่างซิน่า อย่างน้อยก็นิยามหละ เพราะจำได้ว่า Quarter Sawn คือตั้งฉากกัน แกนไม้ แต่ว่าไอ่ Rift Sawn นี่มันก็ฉากนะครับ ตกลงยังงัยหว่า งง มากมาย

Big Grinขอบคุณ น้าcort ที่เอาภาพมาให้ชมจะ จะ ทำให้ผมได้พบความกระจ่างมากขึ้นทีเดียวครับBig Grin

ด้วยสมมุติฐานก่อนนะครับ ว่ากันว่าว่าไม้ที่มีเกรนตรงๆไปในทางเดียวกัน มีคุณสมบัติที่ดีกว่าไม้ที่เป็นตาๆลายภูเขาในหลายแง่มุมของการทำกีต้าร์นะครับ เช่น 1)สามารถทนต่อการยืดหดตัว และลดการบิดตัวของไม้ได้ดีกว่า 2)เวลาไม้สั่นก็ว่ากันว่าจะสั่นพ้องไปในทางเดียวกันให้เสียงที่ดีกว่า จึงทำให้เราต้องการไม้ลายตรงๆมาทำกีต้าร์กันนะครับเรื่องนี้ น้าpoodเคยเล่าให้ฟังกันว่าอย่างนี้ครับ

(06-01-2008, 02:10)pood Wrote: ไม้ที่ใช้ทำกีต้าร์เขาตัดแบบ quartersawn เพราะมันจะใด้มีเกรนของไม้ขนานกับสายกีต้าร์
เวลาเราดีดจึงเกิดความสั่นสะเทือนในทางเดียวกันที่เรียกว่า symphathitic vibration
แต่ถ้าเป็น flatsawn เกรนมันไม่ขนานกันมันก็ไม่สั่นในทิศทางเดียวกัน คูณสมบัติในด้านเสียง
ก็เหมือนกับไม้ laminate แหละครับแต่ไม่ใช่ว่าเสียงจะไม่ดีนะครับ

ทีนี้มาดูกันตามรูปที่น้าcortหามาฝากกันนะครับ ถ้าพูดถึงคุณภาพความตรงของเกรนไม้ที่ได้จากภาพนี้ผมเห็นด้วยกับน้าcort เลยครับว่าRiftsawน่าจะให้คุณภาพความตรงของเกรนไม้ที่ดีสม่ำเสมอกว่า นะครับBig Grin
ที่นี้มาดูรูปกันต่อ จากรูปสมมุตว่าสีขาวคือไม้ที่ใช้ได้ และสีน้ำตาลคือเสียเศษ จะเห็นว่าเจ้าRiftsawเนียะมันเสียเศษไปตั้งเกือบครึ่งที่เดียวนะครับRolleyes แล้วไหนจะเรื่องตำหนิในเนื้อไม้ ลอยปลวก ลอยแมลง ยิ่งทำให้เหลือไม้ดีๆใช้น้อยลงไปอีกนะครับ ถ้าเป็นไม้ราคาสูงเลื่อยแบบRiftsawนี้ ราคาคงยิ่งต้องแพงเข้าไปอีกเป็นแน่เลยครับ ก็อยู่ที่ล/ค จะสู้ราคาไหม แล้วคนเลื่อยจะเหลือไม้ดีๆคุ้มไหมนะครับBig Grin
Smileเพราะเราอยู่ร่วมกัน ไม่ว่าจะมาจากไหนเราผูกพันเกี่ยวข้องกัน ไม่ใช่แค่ตัวเองเท่านั้นSmile
(This post was last modified: 07-03-2013, 23:29 by เม็ดพริก.)
07-03-2013, 22:43
Member

Riftsawเนียะมันเสียเศษไปตั้งเกือบครึ่งที่เดียวนะครับ
....................................................
อย่างที่น้าเม็ดพริกว่า ผมว่ามันก็ใช่ ว่าเกือบครึ่ง แต่ถ้าดูของ quartersawn บ้างก็จะเห็นว่า จากมุมไม้นับขึ้นมาสามชิ้น มันก็เล็กเกินกว่าจะใช้ได่้ อันนี้ก็ทิ้งเช่นกัน แต่ผมไม่ได้ขอประเด็นนี้ครับ ประเด็นคือ น้าหลายท่านในนี้ บอกผมว่าการเลื่อยแบบ quartersawn มันเจ๋งที่สุด ผมก็จดจำไว้ว่า ที่มันเจ๋งเพราะว่า "น้าPood เพราะมันจะใด้มีเกรนของไม้ขนานกับสายกีต้าร์"

ที่นี้ตามรูปที่ผมเห็น มันมีฉากหรือขนาน อยู่แค่สี่ชิ้น ที่เหลือ แม้จะตัดแบบ quartersawn แต่เกรน ด้านหน้า กับด้านหลังมันก็ไม่ทิ้งลงมาตรงๆ เพราะมันเกิดมุม เสียแล้ว เห็นว่ามีแบ่งเป็น องศาๆ ในการขายด้วย

กลับมาที่ Rift Sawn จะเห็นได้ว่า ทุกชิ้นจะมีลายไม้ ที่ เกรนของไม้ขนานกับสายกีต้าร์ ปัญหาคือในเมื่อมันเหมือนกัน เราจะรู้ได้อย่างไรครับว่า ไอ่นี่quartersawn ไอ่นี่ Rift Sawn

เพราะว่า การเลื่อนแบบ quartersawn นัย ว่ามันจะห่วยลงตามส่วนองศาไม้ และยิ่งไกล้ 90 องศา เค้าว่าเสียงดี ทนอึด
แล้วถ้าเค้าเลื่อยแบบ Rift Sawn ซึ่งผมไม่รู้ว่า มันดีกว่า quartersawn หรือไม่ เอาเป็นสมมุติว่า ห่วยกว่า เรา้จะรู้ได้อย่างไรครับว่ามันหลอกเรา เพราะดูไปเหมือนกันทุกอย่าง อ่าคัฟ

หรือขอแบบฟันธงก็ได้ครับ ว่า การเลื่อยเพื่อทำไม้หน้านั้น เค้าใช้แบบ Rift Sawn หรือ Quarter Sawn ครับ

อย่างในภาพนี้ ก็ใช้ชวน สงสัย เพราะไอ่ Rift Sawn มันมีมุม แต่ quartersawn มันไม่มีมุม แต่ถาพในโพสต์แรก ไอ่ Rift Sawn มันไม่มีมุมเลย โอ๊ย น้าๆครับ ขอความกรุณาครับ

Attached Files Image(s)

(This post was last modified: 08-03-2013, 12:54 by cort.)
08-03-2013, 12:17
Member

เอผมพอจะนึกอะไรออกแระ ไอ่เลื่อยแบบ ไม้กระดานกับ quartersawn เหมือนกันเดะๆ (ลองเอากระดาน ผ่าสองส่วนดู ได้ค่าเท่ากัน) มันต่างกันตรงที่ quartersawn น่าจะสั่งทำ ส่วน ไม้กระดาน ไปซื้อที่โรงเลื่อย สำหรับ Rift Sawn คือกีตาร์ที่มีโรงเลื่อยเป้นของตัวเอง ถ้าผมจะหาญกล้าฟันธงไปว่า ไม้หน้าที่ดีนั้นต้องเลื่อยแบบRift Sawn ถึงจะเป็นการไม้หน้ากีตาร์ ที่ดีที่สุด
08-03-2013, 13:35
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
ฟ้องด้วยภาพ

[Image: D2mesr.jpg]
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

08-03-2013, 13:46
Member

(08-03-2013, 13:46)karn Wrote: ฟ้องด้วยภาพ

[Image: D2mesr.jpg]

ถามด้วยภาพ
ชิ้นแรกขอ QS เท่านั้นที่เกรนตรงๆ ที่เหลือเฉียงหมดเลยครับ
ชิ้นแรกและชิ้นที่สองรวมถึงชิ้นต่อไปของ RS มันตรงครับ

[Image: 3000.gif]
(This post was last modified: 08-03-2013, 14:24 by cort.)
08-03-2013, 13:53

ตอบด้วยภาพ

[Image: 51O2Xw.jpg]
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

08-03-2013, 14:01
Member

(08-03-2013, 14:01)karn Wrote: ตอบด้วยภาพ

[Image: 51O2Xw.jpg]

[Image: attachment.php?aid=29694]

ไม่เข้าใจครับ คือ QS มันได้ไม้ตรงๆ 4 ชิ้นครับ ที่เหลือมันก็เป็น เฉียงๆ ส่วน RS ได้ไม้ตรงทุกชิ้นครับ

ในรูปมันต้องมี ใส่ Text ซักรูปซะม้างครับ

กราบอธิบายเพิ่มด้วยครับ

Attached Files Image(s)

(This post was last modified: 08-03-2013, 14:23 by cort.)
08-03-2013, 14:04

Rift sawn เกรนตรงกว่าครับ แต่เปลือง

[Image: OcYuC5.jpg]

08-03-2013, 14:40

Forum Jump: