Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
การต่อคอของกีต้าร์แต่ละแบบมีความสำคัญยังงัยน้อ
Author Message
เม็ดพริก Offline
Member

Likes Given: 144
RE: การคอของกีต้าร์แต่ละแบบมีความสำคัญยังงัยน้อ
(24-02-2013, 14:29)Katayoot Wrote: ผมเค้าใจว่าการเลือกวัสดุต้องแข็งแรงทนทาน และหาง่ายในท้องถิ่นครับ
เรื่องเสียงน่าจะมาทีหลัง แต่ก็จะค่อยๆ กลายมาเป็นมาตรฐานของเสียง
หลังจากได้รับความนิยมครับ

คอกีต้าร์อคูสติกไม่ค่อยนิยมไม้ชนิดอื่นนอกจาก Honduras Mahogany
ถึงแม้ Maple จะหาง่ายในตอนเหนือ แต่ความคงทน (ไม่ใช่ความแข็ง)
ไม่ดีเท่า Honduras Mahogany ครับ

Big Grinขอบคุณ น้า Katayoot ที่เข้ามาให้ความรู้ครับBig Grin
ที่ว่าHonduras Mahoganyทน แต่ไม่แข็ง นี่หมายถึงมันเนื้อเหนียวกว่าหักยากกว่า อะไรยั่งงั้นรึ่เปล่าครับBig Grin

(24-02-2013, 20:05)pood Wrote: "คือว่าผมสงสัยอย่างนี้ครับว่า ทำไมกีต้าร์ ส่วนใหญ่ ใช้คอต้องทำจากไม้ มะฮอกกานี น้อ ?"

น้าเม็ดพริกเข้าใจคลาดเคลื่อนแล้วครับ กีตาร์โปร่งยุคนี้ที่คอทำจากไม้ mahogany ชิ้นเดียวสมัยนี้หายากมากครับ ถ้าไม่เชื่อก็ลองเช็คสเป็คของ Martin D-45 ตัวละสองแสนใด้ครับ

[Image: 50zv4v.jpg]

Martin ใช้ไม้ sapele หรือ cedar ทำคอแทนไม้ mahogany ที่หาชิ้นใหญ่ๆไมใด้แล้วมาหลายปีแล้วครับแต่ไม่ค่อยจะมีคนรู้หรอก ที่ไม่ค่อยมีใครรู้ก็เพราะไม้ที่ทำคอมันไม่มีผลต่อเสียงของกีตาร์เลยแม้แต่น้อยครับ

เหตุผลที่เขาไม่ค่อยใช้ไม้ maple ทำคอกีตาร์โปร่งก็เพราะ Maple มันหนักกว่า mahogany ครับ ถ้าเป็นกีตาร์ที่ body หนักอย่าง archtop ก็ใช้ maple ใด้แต่ถ้าเป็นกีตาร์โปร่งน้ำหนักเบานี่ชึนใช้คอ maple เวลาเล่นคอจะตกเพราะมันหนักกว่า body ไงครับ

เรื่องที่ Martin เขาไม่ใช้คอ laminate ก็เพราะสมัยก่อนมันทำไม่ใด้ครับ การทำ structural lamination นี่เขาเพิ่งทำใด้ในปี 1905 และกีตาร์รุ่นแรกที่ใช้คอ laminate น่าจะเป็น Gibson L-5 ในปี 1922 ครัะบ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลอ้างอิงแน่นปึ้กครับ น้า pood Big Grin แสดงว่าตามความเห็นของน้าpood คอกีต้าร์ ไม่ส่งผลต่อเสียงของมัน การเลือกรูปแบบของไม้คอนั้น ขึ้นอยู่กับ ราคา ความทนทาน น้ำหนัก และ ความสวยงามใช่ไหมครับ Big Grin แม้....เรื่องน้ำหนักของคอนี่ผมคิดไม่ถึงข้อนี้จริงๆครับBig Grin ขอบคุณ น้าpoodที่ชี้ให้เห็นความสำคัญครับBig Grin

Big Grinเอ..ถ้าหยั่งงั้น คอกีต้าร์ ที่ทำจาก คาร์บอน กราไฟต์ อย่างเช่นกีต้าร์Rainsong น่าจะมีคุณสมบัตความเป็นคอที่ดีกว่าคอไม้ไหมครับRolleyes

(24-02-2013, 20:16)วันละเป๊ก Wrote: L5 ใช้คอlaminate เจ็บปวดจริงๆ Sad ดีนะที่รุ่น Reissue เค้าใช้ไม้จริงSmile

ม่าย...ช่ายอย่างง้าน....ครับTongue คอต่อ5ชิ้นที่ทำจากไม้จริงดุ้นๆ เค้าก็เรียกว่าคอlaminate เหมือนกันไม่ใช่หรอครับ (เอ...รึว่าเราเข้าใจอะไรผิด หว่า) คอArchtop แพงๆหลายๆรุ่นที่เป็นไม้ เมเปิ้ลผมก็เห็นว่าเค้าต่อ5ชิ้นแบบlaminate อยู่นะครับคงไม้ได้ทำให้คุณค่าลด หรือราคาตกแต่อย่างใดมั้ง ผมว่าสวยดีนะครับBig Grin
Smileเพราะเราอยู่ร่วมกัน ไม่ว่าจะมาจากไหนเราผูกพันเกี่ยวข้องกัน ไม่ใช่แค่ตัวเองเท่านั้นSmile
(This post was last modified: 25-02-2013, 00:06 by เม็ดพริก.)
24-02-2013, 23:43
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: การคอของกีต้าร์แต่ละแบบมีความสำคัญยังงัยน้อ - by เม็ดพริก - 24-02-2013, 23:43

Forum Jump: