Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
การต่อคอของกีต้าร์แต่ละแบบมีความสำคัญยังงัยน้อ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: การคอของกีต้าร์แต่ละแบบมีความสำคัญยังงัยน้อ
"คือว่าผมสงสัยอย่างนี้ครับว่า ทำไมกีต้าร์ ส่วนใหญ่ ใช้คอต้องทำจากไม้ มะฮอกกานี น้อ ?"

น้าเม็ดพริกเข้าใจคลาดเคลื่อนแล้วครับ กีตาร์โปร่งยุคนี้ที่คอทำจากไม้ mahogany ชิ้นเดียวสมัยนี้หายากมากครับ ถ้าไม่เชื่อก็ลองเช็คสเป็คของ Martin D-45 ตัวละสองแสนใด้ครับ

[Image: 50zv4v.jpg]

Martin ใช้ไม้ sapele หรือ cedar ทำคอแทนไม้ mahogany ที่หาชิ้นใหญ่ๆไมใด้แล้วมาหลายปีแล้วครับแต่ไม่ค่อยจะมีคนรู้หรอก ที่ไม่ค่อยมีใครรู้ก็เพราะไม้ที่ทำคอมันไม่มีผลต่อเสียงของกีตาร์เลยแม้แต่น้อยครับ

เหตุผลที่เขาไม่ค่อยใช้ไม้ maple ทำคอกีตาร์โปร่งก็เพราะ Maple มันหนักกว่า mahogany ครับ ถ้าเป็นกีตาร์ที่ body หนักอย่าง archtop ก็ใช้ maple ใด้แต่ถ้าเป็นกีตาร์โปร่งน้ำหนักเบานี่ชึนใช้คอ maple เวลาเล่นคอจะตกเพราะมันหนักกว่า body ไงครับ

เรื่องที่ Martin เขาไม่ใช้คอ laminate ก็เพราะสมัยก่อนมันทำไม่ใด้ครับ การทำ structural lamination นี่เขาเพิ่งทำใด้ในปี 1905 และกีตาร์รุ่นแรกที่ใช้คอ laminate น่าจะเป็น Gibson L-5 ในปี 1922 ครัะบ
24-02-2013, 20:05
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: การคอของกีต้าร์แต่ละแบบมีความสำคัญยังงัยน้อ - by pood - 24-02-2013, 20:05

Forum Jump: