Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
การต่อคอของกีต้าร์แต่ละแบบมีความสำคัญยังงัยน้อ
Author Message
วันละเป๊ก Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: การคอของกีต้าร์แต่ละแบบมีความสำคัญยังงัยน้อ
อากาศเมืองไทยมันร้อน ดื่มนิดเดียวคออ่อน
ตอนอยู่เมกานะ คอแข็งมาก......
26-02-2013, 01:21
Find Like Post Reply
oomkids Offline
Member

Likes Given: 0
RE: การคอของกีต้าร์แต่ละแบบมีความสำคัญยังงัยน้อ
ผมชอบ5ชิ้น แบบlowden ทั้งในเรื่องความสวยงาม การทำงาน(ในกรณีเป็นช่าง) และการรับแรง อยู่ที่ชนิดของไม้เส้นเล็กๆ2เส้น ถ้าเป็นไม้ตระกูลแข็งหน่อยจะช่วยรับแรงได้ดีมากๆ ส่วนตัวผมใช้ไม้แวงเก้ เสริม ถ้าlowden เค้าจะใช้rosewood(ส่วนมาก)
ออม
26-02-2013, 06:33
เม็ดพริก Offline
Member

Likes Given: 144
(26-02-2013, 06:33)oomkids Wrote: ผมชอบ5ชิ้น แบบlowden ทั้งในเรื่องความสวยงาม การทำงาน(ในกรณีเป็นช่าง) และการรับแรง อยู่ที่ชนิดของไม้เส้นเล็กๆ2เส้น ถ้าเป็นไม้ตระกูลแข็งหน่อยจะช่วยรับแรงได้ดีมากๆ ส่วนตัวผมใช้ไม้แวงเก้ เสริม ถ้าlowden เค้าจะใช้rosewood(ส่วนมาก)

Smileขอบคุณสำหรับประสพการณ์ที่นำมาแบ่งปันกันนะครับTongue
Smileเพราะเราอยู่ร่วมกัน ไม่ว่าจะมาจากไหนเราผูกพันเกี่ยวข้องกัน ไม่ใช่แค่ตัวเองเท่านั้นSmile
26-02-2013, 13:23
Member

(26-02-2013, 01:21)วันละเป๊ก Wrote: อากาศเมืองไทยมันร้อน ดื่มนิดเดียวคออ่อน
ตอนอยู่เมกานะ คอแข็งมาก......
Big Grin อิ. อิ ถ้าเรื่องคอแข็งแบบนี้ใช้ มะฮอกกานี หรือเมเปิลก็เอาไม่อยู่แน่ครับ ต้องใช้ คอทองแดง แทนครับผม Big Grin
Smileเพราะเราอยู่ร่วมกัน ไม่ว่าจะมาจากไหนเราผูกพันเกี่ยวข้องกัน ไม่ใช่แค่ตัวเองเท่านั้นSmile
26-02-2013, 17:53
oogma Offline
Member

RE: การต่อคอของกีต้าร์แต่ละแบบมีความสำคัญยังงัยน้อ
อยากรู้ด้วยคนจร้า
15-03-2013, 06:30
Website Find Like Post Reply
Guidejung Offline
Member

RE: การต่อคอของกีต้าร์แต่ละแบบมีความสำคัญยังงัยน้อ
เรื่องคอหลายชิ้นกับชิ้นเดียวเป็นเรื่องของความแข็งแรงและความสวยงามครับ เนื่องจากไม้เป็นวัสดุที่ขึ้นอยู่กับความชื้นครับการที่มันจะย้วยหรือแข็งมีเรื่องของแรงดึงเข้ามาเกี่ยวของด้วย ผมเคยอ่านเจอในบทความของ Olson นานมาแล้วครับ
สรุปสั้นๆเลย
1.ไม้แต่ละชนิดมีค่าความแข็งแรงไม่เท่ากันและ%การหด/ขยายตัวไม่เท่ากัน การที่ทำคอ Laminate จะเพิ่มความแข็งแรงให้ทนต่อการเปลี่ยนของอุณหภูมิและความชื้นโดยไม้แต่ละชนิดจะรั้งกันเอง ถ้าเราดูด้านหลังคอจะพบว่าเสี้ยนไม้ไปคนละทาง เพราะฉนั้นโอกาสที่คอจะโก่งหรืองอจะน้อยกว่าครับ ความคิดนนี้เริ่มมาจากช่างทำกีต้าร์Classicที่เจอปัญหาคอโก่งงอบ่อยเนื่องจากไม่มี Trust Rod แต่ไม่ค่อยได้รับการยอมรับในวงการclassicเท่าไหร่เนื่องจากไม่traditional ผมจำไม่ได้แล้วว่าอ่านเจอที่ไหนนี่สิ
2.เรื่องของเสียงที่ออกมาครับเสียงกีต้าร์ส่วนหนึ่งมาจากคอและfretboardครับ ซึ่งไม้แต่ละชนิดให้เสียงไม่เหมือนกันเป็นการปรุงแต่งเสียงอีกวิธีด้วยครับ
3.อีกประการคือความสวยงาม ผมชอบคอหลายชิ้นมากกว่านะดูสวยดี
4.คือความประหยัดครับการใช้ไม่ชิ้นเล็กลงเอามาต่อกันก็ลดต้นทุนได้โขเลยครับ
17-03-2013, 18:20
Member

(17-03-2013, 18:20)Guidejung Wrote: เรื่องคอหลายชิ้นกับชิ้นเดียวเป็นเรื่องของความแข็งแรงและความสวยงามครับ เนื่องจากไม้เป็นวัสดุที่ขึ้นอยู่กับความชื้นครับการที่มันจะย้วยหรือแข็งมีเรื่องของแรงดึงเข้ามาเกี่ยวของด้วย ผมเคยอ่านเจอในบทความของ Olson นานมาแล้วครับ
สรุปสั้นๆเลย
1.ไม้แต่ละชนิดมีค่าความแข็งแรงไม่เท่ากันและ%การหด/ขยายตัวไม่เท่ากัน การที่ทำคอ Laminate จะเพิ่มความแข็งแรงให้ทนต่อการเปลี่ยนของอุณหภูมิและความชื้นโดยไม้แต่ละชนิดจะรั้งกันเอง ถ้าเราดูด้านหลังคอจะพบว่าเสี้ยนไม้ไปคนละทาง เพราะฉนั้นโอกาสที่คอจะโก่งหรืองอจะน้อยกว่าครับ ความคิดนนี้เริ่มมาจากช่างทำกีต้าร์Classicที่เจอปัญหาคอโก่งงอบ่อยเนื่องจากไม่มี Trust Rod แต่ไม่ค่อยได้รับการยอมรับในวงการclassicเท่าไหร่เนื่องจากไม่traditional ผมจำไม่ได้แล้วว่าอ่านเจอที่ไหนนี่สิ
2.เรื่องของเสียงที่ออกมาครับเสียงกีต้าร์ส่วนหนึ่งมาจากคอและfretboardครับ ซึ่งไม้แต่ละชนิดให้เสียงไม่เหมือนกันเป็นการปรุงแต่งเสียงอีกวิธีด้วยครับ
3.อีกประการคือความสวยงาม ผมชอบคอหลายชิ้นมากกว่านะดูสวยดี
4.คือความประหยัดครับการใช้ไม่ชิ้นเล็กลงเอามาต่อกันก็ลดต้นทุนได้โขเลยครับ

Tongueขอบคุณไกด์จังมากเลยครับ เป็นความรู้ที่มีประโยชน์มากๆเลยครับTongue
(This post was last modified: 17-03-2013, 22:20 by เม็ดพริก.)
17-03-2013, 22:18

Forum Jump: