Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ลงเอย....ลงเอยยังไง?
Author Message
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
ลงเอย....ลงเอยยังไง?
จะเข้าไปฟงเพลงของคุณสุที่ http://www.nimitguitar.com/mybb/showthre...?tid=15015
เสียหน่อย... แต่ฟงไม่ได้แล้ว... มีคำแจ้งว่า... "วีดิโอนี้มีการร้องเรียนละเมิดลิขสิทธิ์จากแกรมมี่!!!" ทั้งๆที่ในYouTube ก็ยังมีเพลงนี้cover โดยคนอื่นๆอีกเกลื่อน.... ก็ไม่เห็นมีปญหาอะไร... หรือว่าคลิปนี้ไพเราะกว่าต้นฉบับทำใจไม่ได้ครับ.... อยากถามคุณสุด้วยครับว่ามีการแจ้งจากแกรมมี่มั้ยครับ... และอยากถามท่านอื่นๆด้วยด้วยครับว่าเคยโดนแบบนี้บ้างมั้ย... ถ้าเปนการละเมิดลิขสิทธิ์จริง... อย่างไรจึงถือว่าละเมิด.. ในครั้งต่อๆไปผมจะได้ระวังตัวบ้าง... และจะได้ไม่เอาเพลงของแกรมมี่เขามาร้อง... ทั้งๆที่ผมเห็นว่าการcover แบบนี้เปนการช่วยประชาสัมพันธ์เพลงเสียด้วยซ้ำ... ใครมีความรู้และประสบการณ์ในเรื่องนี้กรุณาแนะนำด้วยครับ... ขอบคุณครับ
16-02-2013, 10:54
Find Like Post Reply
gttle Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: ลงเอย....ลงเอยยังไง?
ปกติไม่น่าโดนนะครับนอกจากเอาไปลงไว้ในที่ๆมีการหารายได้ครับ
สู้ต่อไป!!! fingerstylist แม้เล่นแล้วแขกจะอึ้งก็ตามBig Grin

16-02-2013, 11:46
Website Find Like Post Reply
ใครไม่รู้?

นั่นซิน้าเติ้ล...
ผมตามฟังคุณสุร้องมาตลอด...
คุณสุร้องอาจารย์เด่นเล่นงานเนียนๆไพเราะทุกคลิป...
ผมถึงสงสัยว่าเป็นเพราะอะไร...
ไม่รู้แกรมมี่จะขี้เหนียวไปไหน...
งง...
16-02-2013, 15:33
เม็ดพริก Offline
Member

Likes Given: 144
Sadเสียดายจัง ยังไม่ทันได้ฟังเลย ง่ะSad
Smileเพราะเราอยู่ร่วมกัน ไม่ว่าจะมาจากไหนเราผูกพันเกี่ยวข้องกัน ไม่ใช่แค่ตัวเองเท่านั้นSmile
17-02-2013, 17:36
sukanyastory Offline

Likes Given: 0
ตกใจเหมือนกันค่ะ ไม่คิดว่าตัวเองจะอยู่ในสายตาแกรมมี่...เพลงนี้มีคนเข้าไปดูไม่กี่ร้อยวิวเองค่ะ....

คนดังก็อย่างงี้แหละค่ะ...โดนแกล้ง บ้างไรบ้าง ก็ต้องทำใจ Smile
17-02-2013, 23:41
ใครไม่รู้?

เขาเป็นเจ้าของลิขสิทธ์ถ้ารู้สึกถูกละเมิดก็ไม่ผิดอะไรที่เขาจะทำอย่างนั้น...
ก็ไม่ว่าอะไรเรื่องสิทธิ์ของเขา....
แต่ผมคิดว่าเขาจิตใจคับแคบเกินระดับรับได้ไปหน่อย...
ความใจแคบนี่แหละที่ผมข้องใจ...

ปกติผมก็ไม่เคยได้ฟังเพลงของค่ายนี้อย่างตั้งใจด้วยเจตนาของตนเองสักเท่าไหร่...
ส่วนใหญ่มักจะได้ยินด้วยการลอยมาเพลงที่แผ่วเข้าหูผมเองโดยไม่ตั้งตัวเสียมากกว่า...
มีเพลงดีๆจากนักแต่งเพลงเยอะมากที่ถูกเขาถือครองสิทธิ์ไว้...
น่าเสียดายๆจริง...Sad

ถ้าคุณสุแค่ตกใจที่อยู่ในสายตาแกรมมี่...
ผมก็คงแค่เกิดอาการช็อคที่ถูกแกรมมี่เอาความเห็นแก่ตัวสาดใส่....เท่านั้นเอง.Sad
18-02-2013, 09:00
WildWest Cowboy Offline

[Image: icono24.gif]

ไม่น่าเชื่อ ลูกน้องอากู๋ จะเง่า..ได้เพียงนี้ ใช้หัวตรงไหนพิจรณา เพลงcoverเค้าก็มีกันทั่วไป ผมคิดว่าที่เค้าทนไม่ได้เพราะคุณสุร้องได้ดีเกินไปครับ ไม่ต้องเป็นห่วงครับคนจะดังพระเจ้าจะให้ดัง GMM ก็หมดสิทธินะจะบอกให้Big Grin
18-02-2013, 13:23
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
(16-02-2013, 10:54)boobyblue Wrote: ... ถ้าเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์จริง... อย่างไรจึงถือว่าละเมิด.. ในครั้งต่อๆไปผมจะได้ระวังตัวบ้าง... และจะได้ไม่เอาเพลงของแกรมมี่เขามาร้อง... ทั้งๆที่ผมเห็นว่าการcover แบบนี้เป็นการช่วยประชาสัมพันธ์เพลงเสียด้วยซ้ำ... ใครมีความรู้และประสบการณ์ในเรื่องนี้กรุณาแนะนำด้วยครับ... ขอบคุณครับ
เอามาร้องเถิด ถ้าเราไม่ได้เอามาทำกำไร และ เราอยากแสดงออกเพราะ ศรัทธาในเนื้อหา เคารพในผู้แต่ง ชื่นชมในตัวนักร้อง !!
เพราะ อย่างมาก ก็แค่ลบคลิบทิ้ง
เลวร้ายที่สุด ก็ ลบ Channel เราไปด้วย Big Grin.....

อีกระยะนึง กระบวนการ ครึ่งๆกลางๆ นี้ ก็น่าจะมีอาการทุเลาลงไป

อธิบายกระบวนการ การตรวจสอบของ Youtube ได้ดังนี้
เคยสังเกตไม๊ว่า เวลาเรา ที่อัพโหลดไฟล์ เข้าไป ต้องใช้เวลาซักพัก มันถึงจะเอาขึ้นYoutube

ทันทีที่อัพโหลดไฟล์เข้าไป Youtube จะนำไฟล์นั้นไป ผ่านขั้นตอนแปลงไฟล์+ตรวจสอบไปพร้อมกัน

Youtubeเองจะมี ฐานข้อมูลขนาดมหึมา ที่ได้มาจาก เจ้าของลิขสิทธิ์ต่างๆนั่นแหละ เพื่อเอาไว้ใช้ในการตรวจสอบ
อย่างเพลงที่ป้าสุใช้ร้องใช้เล่นไป
Youtube ก็จะจับเสียมาแปลงเป็นกราฟฟิคของคลื่นเสียง แล้วเทียบกับฐานข้อมูล

แล้วหากภาพหรือเสียงของเราดันไปละม้ายคล้ายคลึงกับฐานข้อมูล Youtube
เราก็จะโดนเตือนก่อน
ถ้าผ่านไปซักพัก ระบบมันพิสูจน์แล้วว่า เหมือนเป๊ะๆแน่นอน Youtube ก็จะดำเนิการตามที่เจ้าของลิขสิทธิ์นั้นต้องการทันที อย่าง GMM สั่งให้ ลบทิ้งเลย
Youtube จำเป็นต้องทำ เพื่อความอยู่รอดของ Youtube !!

อย่างกรณีนี้ แสดงว่า ป้าสุ ร้องเป๊ะ เกินไป นั่นเอง!!!
อย่างกรณีน้าบลู ผมว่าไม่โดนหรอก เพราะ แต่ละเพลงที่เอามาร้อง ทิ้งห่างจากต้นฉบับไปมากกกกกกกกกก !!!
ดังนั้น ได้เวลาแล้ว ที่คำยุยงของผมในอดีต ...ป้าสุต้องลองนำมาพิจารณามาใช้
"ลองร้องเป็น Jazz ดูสิ"
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 18-02-2013, 15:22 by SARUN.)
18-02-2013, 15:21
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
อ้อ..สรุปว่าตรวจที่คลื่นเสียงนี่เอง สงสัยมานานละว่าคลิปเป็นล้านๆเช็คได้ยังไง ขอบคุณครับเสธ. Big Grin
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

18-02-2013, 16:23
ใครไม่รู้?

แปลกดีนะครับที่คลื่นเสียงของคุณสุไปเท่ากันกับอัสนี....Tongue

ขอบคุณน้าซารันสำหรับข้อมูลครับ...Big Grin
18-02-2013, 16:46

Forum Jump: