Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอปรึกษาเกี่ยวกับชุดเครื่องเสียงซ้อมดนตรี รบกวนด้วยครับ อาจมีหลายคำถามต่อเนื่องนะคร
Author Message
tanawut Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ขอปรึกษาเกี่ยวกับชุดเครื่องเสียงซ้อมดนตรี รบกวนด้วยครับ อาจมีหลายคำถามต่อเนื่องนะคร
ขอปรึกษาเกี่ยวกับชุดเครื่องเสียงซ้อมดนตรี จุดประสงหลักคือ ผมชอบตีกลอง เเต่อันนี้ไม่ได้ใส่ไมล์นะครับตีในห้องที่บ้าน ลูกเล่นกีต้ากับร้อง กัน 2 คนเเค่นี้ครับ ไม่คิดย้ายไปเล่นนอกห้อง เพราะ เก่งเกิน อายเขา ชุดเครื่องที่ใช้ตอนนี้ มี มิกเซอร ซาวคราฟ รุ่น โน็ตเเพดราคา5000 เเอม acm q2150 สเป็คเขาว่า 150+150 ส่วนลำโพง ผมใช้ตั้งพื้นลำโพงบ้าน เซอวินวีก้า 8นิ้ว ราคาตอนซื้อเกือบ20000

เสียงที่ได้ตอนนี้ คือ ถ้าผมเปิดเพลง เเค่ให้ดังเเล้วตีกลองทับ ก็พอไหวครับ เเต่เหมือนว่าเสียงเเหลมมันจะเเตก

ละพอเอากีต้า โปร่งไฟฟ้า มาเข้า มิกเซอ เปิดจนเกือบสุดก็ดังไม่มาก

เลยอยากถามเพื่อนๆ พี่ๆ ในเว็บนี้ ถ้าผมเปลี่ยนเป็นชุุด ยามา5 stageplus 300
เสียงกีต้ารจะชัดเจนไหมครับ
เเล้วชุด สเตจพลัส300 มันเปิดได้ดังพอสู้กับเสียงกลองไหมครับเพราะชอบเปิดตีทับline กลอง ข้อนี้สำคัญมากเลย

ตอนนี้สงสัย 2 ข้อก่อนครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

อาจมีหลายคำถามต่อเนื่องนะครับที่เกี่ยวกับ ระบบเสียง ครับ
(This post was last modified: 16-02-2013, 08:16 by tanawut.)
12-02-2013, 08:27
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ขอปรึกษาเกี่ยวกับชุดเครื่องเสียงซ้อมดนตรี รบกวนด้วยครับ
ผมเกรงว่าถ้าซื้อ StagePAS 300 มาใช้มันก็คงจะไม่ดังกว่าขุดเดิมหรอกครับ ลำโพง Cerwin Vega ทุกรุ่นนั้นเรื่องเสียงดังไม่เป็นรองใครหรอก ถ้าซื้อมาเกีอบสองหมื่นบาทน่าจะเป็นรุ่นนี้ครับ

http://www.shopcerwinvega.com/detail/CER+XLS-28/XLS-28

[Image: mEQmSz.jpg]

ส่วนปัญหาเรื่องเสียงพร่านั้นน่าจะเป็นเพราะยางขอบลำโพงเสื่อมครับ ลองเข็คดูครับว่ามันเริ่มขาดหรือยัง ถ้าเสื่อมก็เอาไปเปลี่ยนครับเพราะตามปกติขอบยางของลำโพงยี่ห้อนี้ใช้งานใด้ไม่เกินห้าปีครับ

ส่วนเรื่องเสียงกีตาร์ออกเบานั้นผมไม่ทราบว่าเพราะอะไรเนื่องจากไม่มีรายละเอียดชองกีตาร์และ pickup ครับ
(This post was last modified: 12-02-2013, 17:26 by pood.)
12-02-2013, 17:21
**

RE: ขอปรึกษาเกี่ยวกับชุดเครื่องเสียงซ้อมดนตรี รบกวนด้วยครับ
ของใหม่ครับครับ อายุไม่ถึงปีครับ พรุ่งนี้จะถ่ายรูปมาลงครับ

[Image: MBkT0Z.jpg]

[Image: TdnDIx.jpg]

ของผมรุ่น ve-12 ครับ เเล้วไอ้ที่เสียงไม่ค่อยดังเป็นที่ พิคอัพ ไม่รู้เรียกถูกเปล่าว ของกีต้าเปล่าวครับ

รายละเอียดของกีต้า ก้ไอ้ตัวที่วางในรูปครับ พอดีผมให้ความสำคุัญของกลองมากกว่าครับ เพราะ ลูกชาย ยังเล่นไม่เก่งครับ ซื้อดีไปก็เเค่นั้น

ถ้าอย่างนั้นคงเป็นที่ พิคอัพ เเน่เลยที่ทำให้เสียงค่อยมากเเล้วเหมือนไม่ค่อยออกด้วย
(This post was last modified: 12-02-2013, 17:45 by tanawut.)
12-02-2013, 17:29
Nobi Offline
Posting Freak

ลองตรวจดูที่ Pick up กีต้าร์ก่อนว่าเป็น Passive หรือ Active
ถ้าเป็นแบบ Passive ต่อเข้า Mixer ก็จะไม่ค่อยดัง

(น้า Tanawat ใช่ที่มาบ้านผมวันตรุษจีนหรือเปล่า)

ผมมี Mixer พร้อมสำโพงที่ใช้ในหองซ้อม ไม่ได้ใช้มาปีกว่าแล้ว
พอดีเปลี่ยนชุดใหม่ ชุดเก่าเลยถอนเก็บไว้
สนใจให้ยืมไปลองได้ครับ
12-02-2013, 20:06
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ในโพสต์แรกระบุว่าเป็นลำโพงขนาด 8" แต่รุ่น VE-12 นี่เป็นลำโพงขนาด 12" นะครับ

[Image: Js15xk.jpg]

SPECS:

12" 3-Way Tower Speaker
(Preliminary specifications subject to change.)

The large, 3-way designs with Bass Reflex and 12-inch woofer, respectively, kick out the high volume and articulated bass that have made Cerwin-Vega famous. They're perfect for everything from the tight definition of mid- and high-frequency rock and jazz to the deep bass of hip-hop and R&B.

Frequency Response: 28 Hz ‐ 20 kHz

Peak Power Handling: 300 watts

Sensitivity (1w/1m): 93 dB

5¼" Midrange with Fiber Impregnated Cone

1¼" Treated Silver Mylar Tweeter with Ferro Fluid

12" Cast Frame High Excursion Woofer

Protection: Self Resetting, PTC (tweeter), Fuse (woofer)

Elegant Black-Ash Enclosure

DIMENSIONS:
(HxWxD): 14.1" x 16" x 33"
Weight: 51 lbs.

ถ้าดูจากเสป็คชุดปัจจุบันของคณสามารถเล่นใด้ดังกว่า StagePAS 300 เยอะครับ ( 115 dB/m vs. 112 dB/m) ถ้ามีปัญหาเสียงพร่าคงต้องไล่เช็คทีละจุดดูก่อนว่าเกิดจากอุปกรณ์ตัวไหนแน่
13-02-2013, 00:45
**

(12-02-2013, 20:06)Nobi Wrote: ลองตรวจดูที่ Pick up กีต้าร์ก่อนว่าเป็น Passive หรือ Active
ถ้าเป็นแบบ Passive ต่อเข้า Mixer ก็จะไม่ค่อยดัง

(น้า Tanawat ใช่ที่มาบ้านผมวันตรุษจีนหรือเปล่า)

ผมมี Mixer พร้อมสำโพงที่ใช้ในหองซ้อม ไม่ได้ใช้มาปีกว่าแล้ว
พอดีเปลี่ยนชุดใหม่ ชุดเก่าเลยถอนเก็บไว้
สนใจให้ยืมไปลองได้ครับ
ไม่ใช่ครับ ยังไงก็ขอขอบคุณครับ สงสัยเป็นที่ พิคอัพ กีต้า เพราะเวลาเปิดเพลงฟัง มันดังปรกติเลย ครับ ดังมากด้วย ครับ

(13-02-2013, 00:45)pood Wrote: ในโพสต์แรกระบุว่าเป็นลำโพงขนาด 8" แต่รุ่น VE-12 นี่เป็นลำโพงขนาด 12" นะครับ

[Image: Js15xk.jpg]

SPECS:

12" 3-Way Tower Speaker
(Preliminary specifications subject to change.)

The large, 3-way designs with Bass Reflex and 12-inch woofer, respectively, kick out the high volume and articulated bass that have made Cerwin-Vega famous. They're perfect for everything from the tight definition of mid- and high-frequency rock and jazz to the deep bass of hip-hop and R&B.

Frequency Response: 28 Hz ‐ 20 kHz

Peak Power Handling: 300 watts

Sensitivity (1w/1m): 93 dB

5¼" Midrange with Fiber Impregnated Cone

1¼" Treated Silver Mylar Tweeter with Ferro Fluid

12" Cast Frame High Excursion Woofer

Protection: Self Resetting, PTC (tweeter), Fuse (woofer)

Elegant Black-Ash Enclosure

DIMENSIONS:
(HxWxD): 14.1" x 16" x 33"
Weight: 51 lbs.

ถ้าดูจากเสป็คชุดปัจจุบันของคณสามารถเล่นใด้ดังกว่า StagePAS 300 เยอะครับ ( 115 dB/m vs. 112 dB/m) ถ้ามีปัญหาเสียงพร่าคงต้องไล่เช็คทีละจุดดูก่อนว่าเกิดจากอุปกรณ์ตัวไหนแน่
[Image: awOnjo.jpg]

เรื่องลำโพงผมมี 2 ชุดครับ อย่างในรูป ทั้ง 8 เเละ 12 ครับ เเต่ 8จะให้เสียงได้อิ่มเเน่กว่า ครับ ผมเลยใช่เเค่ ตัว 8เเทนครับ
(This post was last modified: 13-02-2013, 07:22 by tanawut.)
13-02-2013, 07:13
**

[Image: 1ITa2H.JPG]

[Image: oaQEHz.JPG]

ชุดล่าสุดเพิ่งถ่ายมาเลยครับ ลองเช็คอุปกรณเเล้ว ตรวจสายไฟทั้งหมดของระบบบเสียงเเล้ว ไม่น่ามีปัญหาเพราะผมใช้มาจากชุดฟังเพลงของผมเลย ตอนนี้ก็เเคเสียง กีต้า มันค่อยมาก

คงเป็นที่ตัวกีต้า กับสายสัญญาณกีต้า ที่ยังค่อนข้างห่วยอยู่

ถ้าอย่างนั้น ขอถามต่อเลยครับ คงต้องดูกีต้าไฟฟ้าไปเลยดีกว่า ถ้าระดับ เบื้องต้น ราคา 10000

เล่น ยี่ห้อไหนดีครับ เพราะลูกเขาเอาไว้เเค่ตี chord ไว้รอให้เขาสนใจจริงๆค่อยซื้อ กีต้าโปร่งเเบบ ดีหน่อย
(This post was last modified: 13-02-2013, 08:28 by tanawut.)
13-02-2013, 08:14

ผมเคยลองเอากีต้าร์ไฟฟ้า เสียบผ่าน Mixer (จีน)
แล้วต่อออกลำโพง JBL (USA)
เสียงกีต้าร์ก็ไม่ค่อยออกเหมือนกัน

ลองตรวจเช็คให้แน่ก่อนว่า สาเหตุเกิดจากจุดไหน จะได้แก้ได้ถูกจุด
บ้านน้าอยู่แถวไหน ถ้าไม่ไกลมาก จะขนกีต้าร์ไปช่วยลองให้
13-02-2013, 19:53
**

(13-02-2013, 19:53)Nobi Wrote: ผมเคยลองเอากีต้าร์ไฟฟ้า เสียบผ่าน Mixer (จีน)
เสียงกีต้าร์ก็ไม่ค่อยออกเหมือนกัน

ลองตรวจเช็คให้แน่ก่อนว่า สาเหตุเกิดจากจุดไหน จะได้แก้ได้ถูกจุด
บ้านน้าอยู่แถวไหน ถ้าไม่ไกลมาก จะขนกีต้าร์ไปช่วยลองให้

อยู่เกษตรครับ ซ.อยู่หน้า พรรค ภูมิใจไทย ครับ เเล้วไม่ทราบ น้า โนบิ อยู่เเถวไหนครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าอย่างมากครับ

(13-02-2013, 19:53)Nobi Wrote: ผมเคยลองเอากีต้าร์ไฟฟ้า เสียบผ่าน Mixer (จีน)

อยู่เกษตรครับ ซ.อยู่หน้า พรรค ภูมิใจไทย ครับ เเล้วไม่ทราบ น้า โนบิ อยู่เเถวไหนครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าอย่างมากครับ
(This post was last modified: 13-02-2013, 20:08 by tanawut.)
13-02-2013, 20:08

ผมอยู่แถวแมคโครศรีนครินทร์ !!!
14-02-2013, 22:22

Forum Jump: