Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ลายไม้Quilted Curly Flameนี่มันเกิดจากอะไรน้อ
Author Message
เม็ดพริก Offline
Member

Likes Given: 144
RE: ลายไม้Quilted Curly Flameนี่มันเกิดจากอะไรน้อ
(10-02-2013, 07:04)Nobi Wrote: ในรูปก้ต้าร์ใครเนี่ย ช่วยมาตอบด่วน

ขอบคุณน้าโนบิ ที่ช่วยเข้ามาชวน ให้น้าๆคนอื่นมาช่วยตอบกระทู้ด้วยนะครับTongue

(10-02-2013, 09:56)วันละเป๊ก Wrote: ลองดูคลิปนี้ครับ

ไม้หลัง Taylor สวยมากกกกก

[Image: dd20f4b4.jpg]

[Image: 044e17b20b6fb0c00345d3db265260db_zps4f362e8e.jpg]

[Image: 8fab93c9bab5eb579e541e09d41a17c0.jpg]

Big Grinขอบคุณ น้าวันละเป็กTongueสำหรับ คริปเฮียบ๊อป เทเลอร์ ด้วยครับ คริปดีมากๆเลยครับ แต่ภาษาEng ผมไม่ค่อยแข็งแรงเท่าไหร่ พอจับใจความได้เลาๆว่าจริงๆแล้ว ลายไม้Quilted กับFlameนี่มันมาจากไม้ชิ้นเดียวกันแต่ ผ่าหน้าไม้ต่างกันไป90องศาใช่ไหมครับ Smile (จริงๆแล้วใช่หรือเปล่าก็ไม่รู้ครับ เพราะฟังไม่ค่อยทันเน้นดูรูปเอาTongue)

Big Grinขอบคุณ น้าวันละเป็กBig Grinเพิ่มอีก ที่เอื้อเฟื้อรูปสวยๆจากคลังแสง Taylorสุดที่รักด้วยนะครับผม
ว่าจะขอถามน้าวันละเป็ก แบบคนไม่รู้นะครับ Tongue

1)คือผมเห็นว่าไม้หลัง taylorของน้าวันละเป็ก แต่ละตัวล้วนงดงามยิ่งนัก แต่เท่าที่เคยอ่านกระทู้เก่าๆเห็นเค้าว่าแต่ก่อนtaylorจะกันไม้สวยๆพวกAAAA หรือAAAAAใว้ทำ R taylor เท่านั้น ส่วนtaylor เคยดูในเวปเราเพิ่มสเป็คไม้ได้ถึงแค่AAเท่านั้น จริงมากน้อยเพียงใดครับ

2)เดี๋ยวนี้ถ้าสั่ง BTOจะสั่งสเป็คแบบ R taylor ที่สเป็คไม้AAAAAได้หรือไม่ครับผม Smile

รบกวนสอบถามกูรูtaylor ด้วยนะครับTongue
ขอบคุณครับผม

(10-02-2013, 11:26)Real Wrote: undefined

Big Grin อิ..อิ Big Grinน้าเรียว ยิงมุขนี้อีกแระTongue

(10-02-2013, 11:36)povation Wrote: เรื่องมิติของภาพนั้นเป็นเสน่ห์ของไม้แต่ละชนิด
ผมคนหนึ่งที่หลงใหลไม้ Maple และ Koa ชนิดเกรดสูงๆ จะขึ้นลายอย่างสวยงาม
เวลาเล่นกีตาร์แล้วจะยิ่งมีความสุข หากเสียงกีตาร์นั้นออกมาดีด้วย
ไม้ที่ขึ้นลายมากๆ เป็นความสวยเฉพาะตัว ส่วนเสียงจะดีหรือจะด้อยกว่าลายตรงๆหรือเรียบๆนั้นหรือไม่อย่างไร วัดเปรียบเทียบกันยาก ด้วยปัจจัยอื่นๆอีกมากมาย เช่น อายุของไม้ก็เป็นตัวกำหนด ทรงของกีตาร์ก็มีส่วนเอื้อ อย่าไปเชื่อคนขายให้มากนักนะครับ
ผมนี่รู้จริงแน่ๆ คือ ไม่เสมอไป...อะไรก็เกิดขึ้นได้ !

Big Grinขอบคุณครับพี่ ป๋อBig Grin ไม้หลังของกีต้าร์บ้านพี่ ผมชมจนเพลินนอนหลับฝันดีไปเลยครับ ขอบคุณพี่ป๋อที่แบ่งปันประสพการณ์นะครับBig Grin

เห็นพี่ป๋อว่าอายุไม้ก็มีสวนกำหนดเสียงด้วยนี่เป็นอย่างไรพอจะแนะนำขยายความได้ไหมครับพี่ เช่นไม้อายุมากกว่าเสียงจะไปทางสูงหรือทุ้มกว่าอะไรทำนองนี้หรือเปล่าครับBig Grin

แต่สุดท้ายพี่ว่าอะไรก็เกิดขึ้นได้ แปลว่าตำราก็ไม่แน่นอนเสมอไป คงต้องลองเสียงไปเป็นตัวๆไปถูกไหมครับพี่Tongue

ขอบคุณที่ให้เข้ามาตอบกระทู้ด้วยครับพี่ป๋อ

(10-02-2013, 12:39)Cin Wrote:
(10-02-2013, 01:38)เม็ดพริก Wrote: Big Grin อ้อ....ข้อถามเพิ่มเติมอีกนิดนะครับผม Big Grinคือว่าเคยมีเจ้าของร้านกีต้าร์แห่งหนึ่งบอกผมว่า ไม้ที่มีลายจัดมากๆพวกที่เป็นลายไม้Quilted Curly Flameนี่จะเสียงไม่ดีเท่าชนิดเดียวกันที่มีลายพื้นๆสม่ำเสมอ ลายเส้นตรงๆ Sad

ในความเห็นของน้าๆว่ามันเป็นจริงมากน้อยยังงัยไหมครับSad

เจ้าของร้านคนนี้คงไม่ใช่ผมแน่ๆ
พูดอย่างนี้มันน่านัก Big Grin

ขอบคุณครับ น้าซิน Big Grinกีต้าร์ร้านน้าcinสวยๆเพราะๆทั้งนั้นเลยครับ ผมชมรีวิลแล้วนึกว่ากำลังดูซีรี่เกาหลี กีต้าร์สวย ฟังเพลินไปเลยครับBig Grin

(10-02-2013, 16:05)Teera Wrote: เกิดจากไม่ป่วยครับ เป็นโรค

Big Grinขอบคุณครับ น้าTeera Big Grin แปลว่าไม้ยิ่งป่วยลายยิ่งสวยหรือเปล่าครับBig Grin

(10-02-2013, 18:17)Real Wrote:
(10-02-2013, 12:53)วันละเป๊ก Wrote:
(10-02-2013, 11:26)Real Wrote: undefined

น้าเรียวคอมพังครับSmile

...ถ้าโพสต์จากเครื่องที่บ้านขึ้นอย่างนี้ทุกที ต้องโพสต์จากมือถึ

จะพิมพ์ว่า ...เจ้าสัวเป๊กเจ้าของโรงงานTaylorมาตอบเอง Big Grin

Big Grinขอบคุณครับน้าเรียวBig Grin วันหลังจะหาของสวยๆยังคงต้องรบกวนน้าเรียวอีกนะครับBig Grin
Smileเพราะเราอยู่ร่วมกัน ไม่ว่าจะมาจากไหนเราผูกพันเกี่ยวข้องกัน ไม่ใช่แค่ตัวเองเท่านั้นSmile
(This post was last modified: 10-02-2013, 21:39 by เม็ดพริก.)
10-02-2013, 20:47
Find Like Post Reply
วันละเป๊ก Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: ลายไม้Quilted Curly Flameนี่มันเกิดจากอะไรน้อ
1) ก็จริงแต่ไม่ทั้งหมดครับ Taylor เป็นผู้ผลิตกีต้าร์ที่มียอดผลิตต่อปีสูงสุด น่าจะหมายความว่า Taylor มีการซื้อไม้เยอะที่สุดด้วย ซื้อทีนึงคงเหมือนซื้อทั้งป่า มันก็ต้องไปเจอไม้เด็ดๆสักต้นสองต้นกันบ้าง จะเอามาทำกีต้าร์ระดับปกติก็เสียดายไม้
R Taylor ก็เลยเหมือนได้ไม้ต้นที่ดีที่สุดในป่ามาทำกีต้าร์ แต่กำลังการผลิตของ Taylor ก็มีไม่ได้เยอะครับ คงเหลือไม้ดีๆให้ Taylor BTO ได้เลือกใช้กัน
2) ปัจจุบัน R Taylor ได้ปิดตัวลงไปอย่างเงียบๆครับ ยุบไปรวมกับ BTO ถ้าตอนนี้จะสั่งก็น่าจะได้ไม้เกรดดีๆได้เหมือนกันครับ แต่ไม่แน่ใจว่าจะได้การผลิดแบบเดียวกับ R Taylor รีปล่าว เท่าที่ส่องๆดูข้างในกีต้าร์มีจุดแตกต่างกันอยู่ครับ
10-02-2013, 22:30
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ตำราก็ไม่แน่นอนเสมอไป คงต้องลองเสียงไปเป็นตัวๆไปครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
10-02-2013, 22:58
Website Find Like Post Reply
Member

(10-02-2013, 18:21)parker1713 Wrote: ผมพูดถึงflamed Mapleก่อน แยกแหล่งกำเนิดเป็นจากUSA&Canadaและโซนยุโรป(จะเรียกว่าCello wood)

ไม้MapleจากUSA&Canadaจะมีราคาถูกกว่าและแข็งกว่า เสียงก็จะแข็งสว่างกว่าตามDensity ส่วนเรื่องลายจะจัดและเป็นFlamedมากกว่า

ไม้จากยุโรป นิยมใช้ทำViolinและArchtopเสียงจะนุ่มนวลกว่าและราคาแพงกว่า ลายจะไม่จัดเท่าพันธุ์ของฝั่งอเมริกา

ส่วนเรื่องQuilted, Curly, Bird Eyeเป็นเหมือนโรคของไม้ที่จะหายากกว่า จึงนิยมมาใช้เน้นเรื่องความสวยครับSmile

Big Grinขอบคุณครับ น้าParkerBig Grin เรียบเรียงตามที่ผมอ่านเข้าใจว่า คุณลักษณะของเสียง ไม่ได้ขึ้นกับคุณภาพของลายAหรือAAAAA แต่ขึ้นกับDensity ของไม้ ซึ่งต่างกันไปตามสายพันธ์ แบ่งเป็นUSA และยุโรป

โดยสายพันธ์ USA และCanadaซึ่งมีDensityสูงไม้จะแข็งกว่าจึงให้เสียงไปทางแหลมสดใสสว่างกว่า
i
แต่ทางยุโรปไม้นิ่มกว่าและจะให้เสียงที่ทุ้ม อบอุ่น นุ่มนวนกว่า ซึ่งเครื่องดนตรีประเภท Archtop จะนิยมเสียงในแบบนุ่มนวนกว่าสำหรับบรรเลงดนตรีในแนวแจ๊ส

แต่บังเอญว่าสายพันธ์USAมักจะมีลายจัดให้เห็นบ่อยกว่า ทางยุโรป ถ้าไม่รู้สายพันธ์ของไม้จริงๆจึงทำให้เข้าใจเหมือนว่าไม้ลายจัดเสียงแข็งไม่นุ่มนวน แต่แท้จริงแล้วถ้าเป็นไม้สายพันธ์ยุโรปที่ลายจัด ก็จะให้เสียงที่นุ่มนวนได้เช่นกัน

ผมเข้าใจถูกตามที่น้าparker ต้องการจะบอกหรือเปล่าครับBig Grin
ถ้าถูกขอบคุณน้าparker มากๆที่ให้ความรู้ความกระจ่างครับผมTongue

Sadถึงตอนนี้พอมาย้อนนึกๆดูผมพบว่า ผมต้องขอโทษท่านเจ้าของร้านกีต้าร์ท่านนั้นที่ผมเอามาอ้างทำให้พี่น้องเข้าใจเค้าผิดไปครับSad จริงๆเพราะผมให้ขอมูลไม่ครบเองครับ Sadเจ้าของร้านกีต้าร์ที่ผมอ้างถึงเค้าเป็นเจ้าของร้านขายกีต้าร์Archtopซึ่งกำลังพูดถึงเรื่องกีต้าร์Archtop ครับ คำว่าเสียงดีของเค้าคงมีความหมายว่าดีเหมาะกับดนตรีแจ๊สก็เป็นได้ครับ แต่ด้วยความด้อยประสพการณ์ของผมเองจึงคิดว่าเสียงดี ก็คือเสียงดีไม่ได้คิดถึงทรงกีต้าร์และแนวเพลงที่อาจต้องการโทนเสียงที่แตกต่างกันครับ พออ่านกระทู้น้าparkerจึงคิดว่าคำพูดของเค้าอาจจะมี มูลก็ได้ครับBig Grin

ไหนๆน้าparker ก็เข้ามาตอบผมแล้วนะครับ ขอถามอีกซักเรื่องละกันนะครับBig Grin. ว่าทำไมช่างทำกีต้าร์Archtop ดังๆ อย่างเบเนเน็ตโต หรือคนอื่นๆ ก็มักใช้แต่ไม้เมเปิลลาย เฟรม ล่ะครับคือผมแปลกใจว่ากีต้าร์ระดับแพงมหากาลขนาดนี้ใช้ไม้อะไรก็คงไม่แพงไปกว่ากันมากละมั้ง Big Grinแต่ก็ยังเห็นArchtop ของช่างดังๆส่วนใหญ่ก็เป็นลาย เฟรม ไม่ทราบว่าตามประสพการณ์ของน้าparker กีต้าร์Archtop ที่เป็นไม้เมเปิลลายQuilted, Curly, Bird Eyeให้โทนเสียงที่แตกต่างกับลายเฟรมไหมครับBig Grin

ขอบคุณน้าpakerมากๆที่เข้ามาตอบกระทู้ครับผมBig Grin

(10-02-2013, 22:30)วันละเป๊ก Wrote: 1) ก็จริงแต่ไม่ทั้งหมดครับ Taylor เป็นผู้ผลิตกีต้าร์ที่มียอดผลิตต่อปีสูงสุด น่าจะหมายความว่า Taylor มีการซื้อไม้เยอะที่สุดด้วย ซื้อทีนึงคงเหมือนซื้อทั้งป่า มันก็ต้องไปเจอไม้เด็ดๆสักต้นสองต้นกันบ้าง จะเอามาทำกีต้าร์ระดับปกติก็เสียดายไม้
R Taylor ก็เลยเหมือนได้ไม้ต้นที่ดีที่สุดในป่ามาทำกีต้าร์ แต่กำลังการผลิตของ Taylor ก็มีไม่ได้เยอะครับ คงเหลือไม้ดีๆให้ Taylor BTO ได้เลือกใช้กัน
2) ปัจจุบัน R Taylor ได้ปิดตัวลงไปอย่างเงียบๆครับ ยุบไปรวมกับ BTO ถ้าตอนนี้จะสั่งก็น่าจะได้ไม้เกรดดีๆได้เหมือนกันครับ แต่ไม่แน่ใจว่าจะได้การผลิดแบบเดียวกับ R Taylor รีปล่าว เท่าที่ส่องๆดูข้างในกีต้าร์มีจุดแตกต่างกันอยู่ครับ

Big Grinขอบคุณน้าวันละเป็กครับBig Grin
1)ได้ข่าวว่าน้าวันละเป็กกำลังBTO เทเลอร์ ทรงใหม่อยู่ ในลิสเข้าอนุยาตให้เลือกไม้เกรดสูงๆไหมครับBig Grin
2)น่าเสียดายR taylorจังแปลว่าตอนนี้ถ้าจะมีก็ต้องเป็นมือ2เท่านั้นใช่ไหมครับ Smile

(10-02-2013, 22:58)povation Wrote: ตำราก็ไม่แน่นอนเสมอไป คงต้องลองเสียงไปเป็นตัวๆไปครับ
ขอบคุณครับ ลองของจริงแน่นอนที่สุดใช่ไหมครับBig Grin
Smileเพราะเราอยู่ร่วมกัน ไม่ว่าจะมาจากไหนเราผูกพันเกี่ยวข้องกัน ไม่ใช่แค่ตัวเองเท่านั้นSmile
(This post was last modified: 11-02-2013, 10:37 by เม็ดพริก.)
10-02-2013, 23:05
parker1713 Offline
VIP member

Likes Given: 286
ผมว่าmapleนี่งานแบบviolin, celloหรือ archtop guitar จะใช้เยอะมาก ลองดูข้อมูลตามLink

http://www.fosterguitars.com/tonewoods.html

อย่างที่น้าเม็ดพริกเข้าใจถูกแล้วครับ แต่อย่าสับสนระหว่างพวกHard MapleกับBig Leaf MapleในUSAนะครับ เพราะHard Mapleมีความแข็งมากที่สุดนิยมใช้ทำแต่คอและลายก็ไม่สวยด้วย

แล้วที่benedetto, Buscarino, Monteleone เลือกใช้ใช้แต่ European Maple ก็เรื่องความนุ่มนวลชวนฝันของมัน แต่เหตุผลอีกประการเพราะกีตาร์ระดับนี้แล้วต้องใช้แต่ของระดับสุดๆแล้ว เหมือนกับการเลือกใช้ Indian rosewoodกับBrazillian rosewood

แต่บางรายอย่างGibson, M Campelloneรุ่นเล็กๆ ก็ยังใช้ Pacific northwest Curley Big Leaf Mapleก็เพราะให้เสียงที่ใกล้เคียงแต่ราคาถูกกว่าครับ
11-02-2013, 09:03
วันละเป๊ก Offline
VIP member

Likes Given: 5
ผมเคยเทียบกีต้าร์archtopสองตัวที่รุ่นเดียวกัน L5 Wes
ตัวนึง quilted อีกตัว flamed หูผมไมาสามารถบอกความแต่งต่างได้ครับ
11-02-2013, 09:23
Member

(11-02-2013, 09:03)parker1713 Wrote: ผมว่าmapleนี่งานแบบviolin, celloหรือ archtop guitar จะใช้เยอะมาก ลองดูข้อมูลตามLink

http://www.fosterguitars.com/tonewoods.html

อย่างที่น้าเม็ดพริกเข้าใจถูกแล้วครับ แต่อย่าสับสนระหว่างพวก Hard MapleกับBig Leaf MapleในUSAนะครับ เพราะHard Mapleมีความแข็งมากที่สุดนิยมใช้ทำแต่คอและลายก็ไม่สวยด้วย

แล้วที่benedetto, Buscarino, Monteleone เลือกใช้ใช้แต่ European Maple ก็เรื่องความนุ่มนวลชวนฝันของมัน แต่เหตุผลอีกประการเพราะกีตาร์ระดับนี้แล้วต้องใช้แต่ของระดับสุดๆแล้ว เหมือนกับการเลือกใช้ Indian rosewoodกับBrazillian rosewood

แต่บางรายอย่างGibson, M Campelloneรุ่นเล็กๆ ก็ยังใช้ Pacific northwest Curley Big Leaf Mapleก็เพราะให้เสียงที่ใกล้เคียงแต่ราคาถูกกว่าครับ

Big Grinขอบคุณ น้าParkerที่เข้ามาให้ความรู้ครับ Big Grin

ถ้าอย่างนั้นตามที่ผมเข้าใจเรียงลำดับตามDensityก็คือ
USA Hard Maple >> USA Big Leaf Maple>European Maple
ซึ่งให้คุณสมบัติของเสียงที่ไล่มาตั้งแต่
แหลมแข็ง >. อุ่นขึ้น >. นุ่มนวนที่สุด.
ใช่ไหมครับBig Grin

เอ ...แล้วเจ้าPacific northwest Curley Big Leaf Maple นี่โทนเสียงมันอยู่ตรงไหนหรอครับ ใช่ระหว่างUSA Big Leaf Maple กับEuropean Maple รึเปล่าครับTongue

ขอบคุณน้าparkerมากครับ

(11-02-2013, 09:23)วันละเป๊ก Wrote: ผมเคยเทียบกีต้าร์archtopสองตัวที่รุ่นเดียวกัน L5 Wes
ตัวนึง quilted อีกตัว flamed หูผมไมาสามารถบอกความแต่งต่างได้ครับ

Big Grinขอบคุณ น้า วันละเป็กที่เข้ามาให้ข้อมูที่มีประโยชน์ครับBig Grin

ซึ่งผลการทดสอบของน้า วันละเป็กก็ดูน่าเชื่อถือมากด้วยครับเพราะ ใช้กีต้าร์ทดสอบในรุ่นเดียวกันทรงเดียวกัน เบลสซิ่งเดียวกันยี่ห้อเดียวกัน ต่างกันที่ลายไม้ ถือว่า ยุติธรรม และควบคุมตัวแปลสำคัญๆใว้ครอบคลุมทีเดียวครับ (หายากนะครับนี่ Big Grinใครจะมีกีต้าระดับนี้ต่างแค่คนละลายพร้อมกันถึง2ตัวให้ทดสอบได้Big Grin)

อีกเหตุผลที่ น่าเชื่อถือในผลการทดสอบ ก็เพราะคริปตาบ๊อปเทเลอร์ ที่น้าวันละเป็กช่วยโพสใว้ก็กล่าวถึ่งไม้ลาย quilted กับลาย flamed ว่าสามารถเกิดจากไม้ชิ้นเดียวกันได้ โดยผ่าไม้ในองศาที่ต่างกัน90องศา นั้นแปลว่าไม้ สองลายนี้ควรจะมีคุณสมบัติใกล้เคียงกันมากครับ เป็นการยืนยันผลการทดสอบของน้าวันละเป็ก ได้เป็นอย่างดีครับผมTongue

ขอบคุณน้าวันละเป็กมากครับBig Grin
(This post was last modified: 11-02-2013, 23:38 by เม็ดพริก.)
11-02-2013, 23:24
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

Likes Given: 0
(10-02-2013, 22:58)povation Wrote: ตำราก็ไม่แน่นอนเสมอไป คงต้องลองเสียงไปเป็นตัวๆไปครับ

แต่ตำราเพนนิซิเลียม สามารถฆ่าเชื้อแบบคทีเรียสเตปฟิกิโลโมโตคอสคัสได้ด้วยนะครับ
ถ้าลองเป็นตัวๆ บางรอบก็งานดี บางรอบก็ไม่ดีครับ
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
12-02-2013, 07:52
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
(12-02-2013, 07:52)Therock Wrote:

แต่ตำราเพนนิซิเลียม สามารถฆ่าเชื้อแบบคทีเรียสเตปฟิกิโลโมโตคอสคัสได้ด้วยนะครับ
ถ้าลองเป็นตัวๆ บางรอบก็งานดี บางรอบก็ไม่ดีครับ

เอ๊ะ ชื่อคุ้นๆ Therock
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
(This post was last modified: 12-02-2013, 10:04 by povation.)
12-02-2013, 10:03
Website Find Like Post Reply
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

Likes Given: 0
(12-02-2013, 10:03)povation Wrote:
(12-02-2013, 07:52)Therock Wrote:

เอ๊ะ ชื่อคุ้นๆ Therock

Big GrinCoolBig GrinBig Grin
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
12-02-2013, 10:54

Forum Jump: