Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
โอบกอดเป็นครั้งสุดท้าย...Hattaya & r-bu acoustic ballads
Author Message
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
โอบกอดเป็นครั้งสุดท้าย...Hattaya & r-bu acoustic ballads
ผมชักจะเกรงใจกระทู้ร้องเพลงรอบกองไฟ Open Stage for Country music
เพราะช่วงหลังๆรู้สึกว่าจะกลายเป็นผมที่ร้องอยู่คนเดียว..
และบ่อยจนถี่เกินไปแล้ว...
จึงเลยขออนุญาตตั้งกระทู้ร้องเพลงเองมันเสียเลย...Big Grin
เพลงส่วนใหญ่ก็น่าจะตามชื่อกระทู้คือเป็นเพลงเล่าเรื่อง...
เรื่องที่จะเล่าก็คงเป็นเรื่องสารพัดที่อยากเล่า...
ผมจะร้องจะเล่าของผมไปเรื่อยเปื่อยตามประสา...
ใครฟังใครชอบใครไม่ชอบอย่างไรเชิญตามสะดวก...
อยากวิจารณ์อยากตำหนิอยากแนะนำอยากชื่นชมก็ตามสบาย...
ไม่ต้องเกรงใจกันนะครับ...
ผมก็เล่นของผมไปรั่วบ้างหลุดบ้างดีบ้างแล้วแต่ตามอารมณ์ขณะนั้นๆ...
ผมไม่ใช่นักดนตรีอาชีพนะครับ...
จึงไม่มีเวทีสำหรับแสดงให้ใครชม...
ก็จะอาศัยเวทีแบบนี้ละเล่นให้เพื่อนๆฟังโดยไม่ต้องง้อสถานที่ไหนๆ...
ใครอยากฟังก็ยินดีใครไม่อยากฟังก็คงไม่คลิ๊กเข้ามาอยู่แล้ว...
เพลงทั้งหมดจะเป็นเพลงที่ไม่เคยเล่นเคยร้องมาก่อน...
นึกอยากเพลงไหนก็หาเนื้อเพลงมาดูแล้วก็คลำๆคอร์ดไล่ๆไปแล้วก็เล่นกันเลย..
ฉะนั้นความบกพร่องคงจะปรากฏอยู่ทั่วๆไปให้พบเห็น...
ทำใจสบายๆฟังกันเพลินๆนะครับ...Tongue

เอาละ...
เริ่มเพลงแรกประเดิมกระทู้ด้วยเพลงนี้ครับ...
"เล่าสู่กันฟัง"
เพลงนี้ได้แรงบันดาลใจจากการดูคลิปวงนั่งเล่นเล่นเพลงนี้แล้วนึกอยากร้องบ้าง...
เพลงนี้พี่ "เป๋า" กมลศักดิ์ สุนทานนท์นักร้องนำเป็นคนแต่งเพลงนี้ครับ...
เวลาฟังแกร้องก็ได้อารมณ์อีกแบบ...
คราวนี้ผมก็อยากร้องในอีกแบบของผมบ้างครับ...
เชิญสดับรับฟังกันครับ...Smile

[video=youtube]http://youtu.be/IWojSUodoc8[/video]
(This post was last modified: 04-08-2013, 02:33 by boobyblue.)
04-02-2013, 01:13
Find Like Post Reply
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
RE: เล่าสู่กันฟัง...acoustic ballads
อย่ากล่าวเช่นนั้นน้าบู ตอนที่ผมฟังเพลงนี้จากวงนั่งเล่น นักร้องนำพี่เป๋าผมก็จินตนาการว่าพี่ท่านนี้มีลักษณะคล้ายน้าบูมากๆเลย เพราะมีเอกลักษณะเฉพาะตัวดี

ฟังเพลงที่น้าบูร้องโดยใช้เจ้าสังกะสีตัวนี้แล้วเหมือนฟังเพลงรัก ปนเสียงลักษณะ Bluegrass แต่ได้อารมณ์จากคนร้องที่ส่งออกมาอย่างเต็มที่และได้อารมณ์

ส่งมาเรื่อยๆ อย่างน้อยก็มีผมที่ฟังคลิปของน้าบูัตั้งแต่ต้นจนจบเพลง ขนาดคลิปของตัวเองฟังยังไม่ค่อยจบเลยก็กดปิดแล้ว
(This post was last modified: 04-02-2013, 10:43 by Maow.)
04-02-2013, 10:37
shood Offline
Member

Likes Given: 5
RE: เล่าสู่กันฟัง...acoustic ballads
ขอเก้าอี้(แชร์)นะครับ
อย่างที่น้า Maow บอกครับ ผมดูจนจบ และเป็นหนึ่งในหลายร้อยคลิปที่เปิดดูจนจบได้ หลังจากดูอะไรไม่จบมานาน
ขอบคุณมากครับ
รอติดตามเพลงอื่นๆครับผม ^^
04-02-2013, 11:06
WildWest Cowboy Offline
Senior member

แหมน้าบู ไม่ต้องเกรงใจกันหรอกครับไม่มีน้าเดี๋ยวกองไฟก็ดับนะจิSadSad แต่ตามสบายเถอะครับเพราะจะอยู่ตรงไหนผมก็ตามไปเป็นแฟนเพลงอย่างเหนียวแน่นอยู่แล้วนะ จะบอกให้Big GrinTongue

เพราะอีกเช่นเคยครับ " เพลงที่ร้องอยู่ทางโน้น เพราะถึงคนทางนี้" Big GrinCool
(This post was last modified: 04-02-2013, 13:02 by WildWest Cowboy.)
04-02-2013, 11:11
ใครไม่รู้?

ช่วงหลังๆมานี้ผมร้องเพลงรอบกองไฟอยู่คนเดียวจนรู้สึกเสียมารยาทชอบกล...
คือเหมือนกับว่าผมกำลังแย่งไมค์มาถือไว้คนเดียว...
คลิ๊กเข้าไปทีไรก็เจอผมร้องราวกับจะยึดกระทู้เป็นของตัวเองซะอย่างงั้น...
การร้องเพลงรอบกองไฟมันควรจะผลัััดกันร้องถึงถูก...
ผมรู้สึกอย่างนั้นจริงๆครับน้าหม่าว,น้าสุรัตน์...
อย่าหาว่าดังแล้วแยกวงนะครับ...
ผมยังคงแวะเวียนไปรอบกองไฟด้วยเสมอครับ...

ขอบคุณสำหรับการคลิ๊กฟังจนจบ..
เราคงชอบอะไรคล้ายๆกัน...
หวังว่าเพลงต่อๆไปที่ผมจะเลือกมาเล่นคงจะถูกจริตกันอีก...
ผมจะพยายามเลือกเพลงที่ไม่คิดจะเล่นจะร้องมาก่อนมาทำให้ฟังกัน...
มีเพลงดีๆที่ผมเขินที่จะร้องในอดีตอีกมากมาย...
แต่วันนี้เลยวัยที่จะเขินอายแล้ว...
คงมีแต่เพลงดีๆที่กระทบใจและอยากให้ถ่ายทอด...
ด้วยอารมณ์ความรู้สึกในแบบสมวัยเหมาะแก่วุฒิภาวะในยามนี้...
หวังว่ามันจะไม่ทำให้ระคายเคืองอารมณ์...
คงมีแต่ความเพลิดเพลินปลุกปลอบความรู้สึกกันไปตามประสา....
โดยไม่ต้องไปเสียเวลาไปหาในสถานที่อโคจรเช่นร้านเหล้า....
มาฟังผมเล่าเพลงแทน.....Big Grin

ขอบคุณอีกครั้งครับ....
04-02-2013, 13:39
Cin Offline
Love will keep us Alive

Likes Given: 253
โอ้ว น้าบู เพลงนี้ฟังในแบบฉบับของน้าบูแล้วถูกจริตผมจริงครับ
อย่างที่พี่คาวบอยว่าแหละครับ อยู่ตรงไหนก็จะตามไปฟังครับ
ส่วนกองไฟก็อย่าพึ่งทิ้ง แวะไปไปคลิปบ้างนะ
04-02-2013, 14:10
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
น้าบลู ใช้กีต้าร์ที่เพิ่งจับจองมาได้คุ้มจริงๆ !!!
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
04-02-2013, 15:07
Taylor814aura Offline
Senior member

Likes Given: 81
(04-02-2013, 15:07)SARUN Wrote: น้าบลู ใช้กีต้าร์ที่เพิ่งจับจองมาได้คุ้มจริงๆ !!!
มี Meeting ทุกวันอาทิตย์บ่ายๆครับ น้า Sarun มามั้ยครับ..รอ..TongueTongue
04-02-2013, 22:40
ใครไม่รู้?

กุมภาพันธ์ ปี 2546...
ภาพยนตร์เรื่อง กุมภาพันธ์ ผลงานการกำกับโดย ยุทธเลิศ สิปปภาค ออกฉาย...
ผมมีโอกาสได้ดูและได้ฟังเพลงนี้...
เมื่อเพลงนี้ประกอบในหนังซึ่งเศร้าอยู่แล้วยิ่งทำให้ยิ่งเศร้ามากขึ้นไปอีก...
ผมฟังแล้วรู้สึกหดหู่เหลือเกิน...

กุมภาพันธ์ปีนี้ 2556...
เมื่อย้อนนึกถึงเหตุการณ์ในเดือนกุมภาพันธ์ของชีวิตตัวเอง...
กลับไม่พบความพิเศษใดให้ระลึกถึงเลย...
นอกจากจำได้ว่าเคยได้ดูหนังเรื่องนี้...
วันนี้ถ้าหากฟังเพลงๆนี้เพียวๆโดยไม่รู้บริบทของเพลง...
เพลงนี้น้ำเน่าเศร้ารัดทดมากมายครับ...
แต่เมื่อเข้าใจเนื้อหาของหนังก็จะเข้าใจเพลง...

เมื่อนึกขึ้นได้ผมก็นึกอยากร้องให้ฟังครับ...Rolleyes

[video=youtube]http://youtu.be/bNIz9XtwUmE[/video]
05-02-2013, 11:35
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
RE: กุมภาพันธ์...acoustic ballads
ฟังแล้วอยากฟังเพลง คู่กรรม ด้วยอ่ะครับ ขอน้าบูโบริช่วยพิจารณาร้องให้ฟังด้วยนะครับ Big Grin
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

05-02-2013, 17:24

Forum Jump: