Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สงสัยเรื่องการแขวนกีตาร์
Author Message
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
RE: สงสัยเรื่องการแขวนกีตาร์
ส่วนตัวนะครับ...

ผมคิดว่าการแขวนกีตาร์ เหมาะสำหรับผู้เล่นที่หยิบฉวยกีตาร์มาเล่นบ่อยๆ เหมือนกับวางที่ขาตั้ง แต่ปลอดภัยเกือบ 100% เพราะไม่มีอันตรายจากการโดนชนล้ม

อีกประการหนึ่งก็แขวนไว้เพื่อความสวยงาม เป็นของประดับตกแต่งบ้าน เวลามีแขกไปใครมา แขวนไว้ดูสวยงามมาก ไม่ต้องซื้อของแต่งบ้าน หรือภาพจิตรกรรมฝาผนังให้วุ่นวาย

ร้านลองกีตาร์บางแห่งก็แขวนไว้ เพราะง่ายต่อการลอง ถึงจะเป็นกีตาร์ราคาสูงก็แขวน

แต่ถ้าเป็นวางบนขาตั้ง ต้องอยู่ในตู้กระจก นอกจากเรื่องอุณหภูมิแล้ว ยังเกี่ยวกับความปลอดภัยด้วยครับ

ถ้าห้องรับแขก ฝายังโล่งๆ เจาะติดที่แขวนเลยครับ ด้านนึงของฝาผนัง สวยดีออก แต่อย่าแขวนไว้นานเกินไปครับ Smile
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
26-04-2008, 10:07
Find Like Post Reply
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

LittleNomad Wrote:งั้นตัวนี้ก็มีตำหนิ....

เอาออกขายซักสามหมื่นก็พอครับ....อิอิ
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
26-04-2008, 10:20
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

กีต้าร์อะไรจะสวยได้ขนาดนี้ ปกติแขวนไว้ตรงไหนครับ อิอิ
Acoustic is my life..........
26-04-2008, 11:19
Website Find Like Post Reply
MayDay Offline
Birdie Hunter

โอ๊ว..สีขาว สวยมาก กล่องก็ขาวด้วย แต่คอไม่น่าเหลืองเลยอ่ะTongue
? One man's junk is the other man treasure ? Cool
26-04-2008, 13:20
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ตอเหลืองเกิดจากการที่ nitrocllulose laquer ที่ Martin ใช้มันทำปฏิกริยากับวัสดุ
ทีใช้หุ้มที่แขวนคอครับ ความจริงถ้าเป็นคอสีเนื้อไม้ก็คงมองไม่ค่อยออกแต่รุ่นนี้คอดันเป็นสีขาว
เลยเสียโฉมไปเลย

ถ้าเป็น Taylor ไม่น่ามีปัญหาครับเพราะเขาใช้ catalyzed polymer finish ตอนนี้กีต้าร์ทีควรระวัง
เรื่องนี้ก็มี Fender รุ่นเก่า vintage series และ custom shop บางรุ่น Gibson และ Guild ทุกรุ่น
ส่วนพวกทำในเอเชียและยุโรปไม่มีใครใช้ nitro ครับ
26-04-2008, 16:46
Ke@nG Offline
Member

Maow Wrote:นอกจากนั้นก็อาจทำให้กลิ่น rosewood, brazilian rosewood, walnut, mahogany หายไปโดยไม่มีวันกลับมาอีก
แต่ถ้าเก็บในกล่อง ไม่ว่าเปิดมาเมื่อไหร่ กลิ่นมันก็โชยออกมาเสมอตอนเปิดกล่องครับ

โห งั๊นผมต้องเก็บใส่กล่องตลอดเวลาแบบน้า Maow แนะนำ เพราะดมเป็นหลักอย่างจริงจัง อิ อิ

ปล ผมก็เคยเห็นรอยจากการแขวนแแบบที่อากฤษณ์ โชว์ในภาพ แต่ผมนึกว่าเป็นที่ยางกลมๆ คล้ายๆ o-ring ทำมาจากวัสุไม่ดีซะอีก โชคดีที่ผมไม่เคยคิดแวนเรย เพราะฝุ่นมันเกาะง่ายมาก ส่ายก็ดำเร็วด้วยคร๊าบบบบบ ผมเพิ่งมาหัดเก็บกีต้าร์ทุกคร้งลงในกล่องหลังจากมารู้จักบ้านสีฟ้านี่แหละ เมื่อก่อนตั้งข้างนอกจนสายดำทุกตัวเรยครับ
26-04-2008, 16:52
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
Ke@nG Wrote:
Maow Wrote:นอกจากนั้นก็อาจทำให้กลิ่น rosewood, brazilian rosewood, walnut, mahogany หายไปโดยไม่มีวันกลับมาอีก
แต่ถ้าเก็บในกล่อง ไม่ว่าเปิดมาเมื่อไหร่ กลิ่นมันก็โชยออกมาเสมอตอนเปิดกล่องครับ

โห งั๊นผมต้องเก็บใส่กล่องตลอดเวลาแบบน้า Maow แนะนำ เพราะดมเป็นหลักอย่างจริงจัง อิ อิ

ปล ผมก็เคยเห็นรอยจากการแขวนแแบบที่อากฤษณ์ โชว์ในภาพ แต่ผมนึกว่าเป็นที่ยางกลมๆ คล้ายๆ o-ring ทำมาจากวัสุไม่ดีซะอีก โชคดีที่ผมไม่เคยคิดแวนเรย เพราะฝุ่นมันเกาะง่ายมาก ส่ายก็ดำเร็วด้วยคร๊าบบบบบ ผมเพิ่งมาหัดเก็บกีต้าร์ทุกคร้งลงในกล่องหลังจากมารู้จักบ้านสีฟ้านี่แหละ เมื่อก่อนตั้งข้างนอกจนสายดำทุกตัวเรยครับ

แน่นอนที่สุดอยู่แล้วครับ ถ้าเอากีต้าร์ไว้ด้านนอกสายกีต้าร์ก็จะดำเร็วเนื่องจากว่ามันสามารถ
เกิด ออกซิเดชัน ได้ง่ายกว่าครับ เพราะว่าผิวของสายกีต้าร์สามารถเกิดปฏิกริยากับโมเลกุลของออกซิเจนได้ง่ายกว่า แต่ถ้าเก็บในกล่องการเกิดก็จะเกิดด้วยอัตราที่ช้ากว่าครับ

ส่วนกรณีสาย elixer ที่มีการเคลือบอัตราการที่ผิวของสายจะสัมผัสกับออกซิเจนก็ยิ่งลดลงไปอีกครับ ก็เลยมีการเปลี่ยนสีของสายช้ากว่าครับ

ขนาดเก็บกีต้าร์ในกล่อง ก่อนเก็บก็เช็ดก่อนมันยังมีฝุ่นเกาะที่ผิวหน้าเลยเนื่องจากฝุ่นบางส่วนได้เข้าไปอยู่ในกล่องตอน เปิด-ปิด อยู่แล้ว ถ้ายิ่งเอาแขวนไว้ข้างนอกไม่ว่าจะใส่ตู้อย่างดีหรือปิดตู้ยังงัยก็ตาม ฝุ่นมันเกาะอยู่แน่นอนแล้ว เช่นกีต้าร์ที่ร้านที่อยู่ในห้องแอร์ ในห้าง ปิดตู้อย่างดีฝุ่นยังเกาะเพียบเลยครับ

ร้านกีต้าร์ที่เชียงใหม่ ร้าน MIW เก็บกีต้าร์ไว้ในตู้โชว์ปิดอย่างดี แต่ผมยังงงว่าเอาซองซิลิกามาเหน็บไว้ที่สายกีต้าร์ทำไม พอถามเขาก็บอกว่าให้มันดูดความชื้นไม่ให้สายกีต้าร์ขึ้นสนิม บางทีก็เอาไปใส่ไว้ในตัวกีต้าร์เลย (ซองเล็กเท่าเครื่องปรุงมาม่า) มันจะไปช่วยอะไรได้ อย่างนี้มันเข้าทำนองที่ว่า เอา mami poko ทิ้งไปในทะเล แล้วให้ mami poko ดูดน้ำทะเลให้เหือดแห้งไป คงจะได้หรอกเนอะ เพราะซิลิกาเจลเพียงแค่เอามาไว้ในอากาศธรรมดา สองสามวันมันก็ไร้คุณสมบัติการดูดความชื้นแล้ว....
27-04-2008, 08:32

Forum Jump: