Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
....ไม่ฉ่ำหวาน....
Author Message
OmBlues Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
....ไม่ฉ่ำหวาน....
.....รบกวนน้าๆครับ กีตาร์ผมให้เสียงแบบแห้งๆ แกร่งๆ บางๆ ควรจะปรับปรุงส่วนไหนครับ ถึงจะฉ่ำจะหวานขึ้นมาอีดซักตี๊ดนึง.....ขอบคุณครับ

ข้อมูลกีตาร์ครับ Solid AAA Grade Adirondack Spruce Top
BACK&side : Solid African Mahogany
SADDLE: Bone
BRIDGE PINS & ENDPIN: ebony
(This post was last modified: 24-01-2013, 17:45 by OmBlues.)
24-01-2013, 17:15
Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: ....ไม่ฉ่ำหวาน....
บางๆ อาจจะแก้โดยเพิ่ม Action ความสูงของสาย
แกร่งๆ อาจจะแก้โดยปรับ Balance ทั้งหกสาย
แห้งๆ ขึ้นอยู่กับเนื้อไม้และอายุ ดีกว่าแฉะๆ ที่อมความชื้น อาจจะใช้effect ช่วยโดยผ่านแอมป์
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
24-01-2013, 17:46
Website Find Like Post Reply
manoch Offline
Senior member

เปลี่ยนไม่ข้างกับหลังกีตาร์ครับ เป็นindian rosewoodน่าจะฉ่ำขึ้นครับ
24-01-2013, 19:18
**

(24-01-2013, 19:18)manoch Wrote: เปลี่ยนไม่ข้างกับหลังกีตาร์ครับ เป็นindian rosewoodน่าจะฉ่ำขึ้นครับ
....แฮะๆ นั่นหมายถึงเปลี่ยนกีตาร์ใหม่ใช่ไหมครับ......งบยังไม่เป็นใจครับ
24-01-2013, 19:32
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
กีตาร์ยี่ห้ออะไรครับ สเปคมันแปลกๆเพราะเอา adirondack spruce เกรด AAA ซึ่งราคาสูงมาเป็น top แต่ดันเอา african mahogany ราคาถูกมาทำ back/side

ไม้ mahogany นี่ความจริงไม่มีในทวีปอาฟริกาหรอกครับแต่มีคนเอา sapele มาขายโดยระบุว่าเป็น african mahogany ทั้งๆที่มันไม่ใด้อยู่ในตระกูลเดียวกันแต่หน้าตามันคล้ายกันเท่านั้น

Sapele เป็นไม้ที่มีราคาถูกกว่า mahogany หลายเท่า Taylor เขาใช้ sapele ในรุ่นถูกคือ Series 3 และใช้ mahogany ในรุ่นแพงคือ series 5 ส่วน Martin ใช้ sapele ใน Series 15 และใช้ mahogany ใน series 18 เป็นต้น

Sapele นั้นเขาว่าเสียงคล้าย mahogany แต่แข็งกว่าและความหนาแน่นมากกว่า ส่วน adirondack spruce ก็เป็น spruce ที่แช็งที่สุดและความหนาแน่นสูงสุด เมื่อเอามาจับคู่กันกีตาร์น่าจะเสียงแข็งมากๆครับ

Character ของไม้นั้นเป็นแค่ส่วนหนึ่งที่กำหนดลักษณะเสียงของกีตาร์ครับ คนที่จะตอบใด้ว่่าต้องทำอย่างไรเสียงถึงจะหวานขึ้นและนุ่มลงก็คงต้องเป็นช่างคนที่ทำกีตาร์ครับ
24-01-2013, 21:12
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
ไม้ กับ ทรงกีต้าร์เนี่ย คนเล่นเยอะ ๆ จะเดาคาแร็คเตอร์เสียงได้ประมาณนึง ว่าจะออกมายังไง

ผมว่าซื้อใหม่น่าจะง่ายกว่าปรับปรุงแก้ไขครับ
ถ้าอยากได้ ฉ่ำ หวาน น้าเลือก"อกร่อง" เอ้ย! เลือกทรงและไม้ก่อนเลย....แนะนำซื้อตัวใหม่ครับ
(เดี๋ยวไปหาก่อน ว่าเหลือตัวไหนบ้าง ฮี่ ๆ ) Big Grin
============ เพื่อความบันเทิง =============

24-01-2013, 21:58
Website Find Like Post Reply
**

(24-01-2013, 21:12)pood Wrote: กีตาร์ยี่ห้ออะไรครับ สเปคมันแปลกๆเพราะเอา adirondack spruce เกรด AAA ซึ่งราคาสูงมาเป็น top แต่ดันเอา african mahogany ราคาถูกมาทำ back/side

ไม้ mahogany นี่ความจริงไม่มีในทวีปอาฟริกาหรอกครับแต่มีคนเอา sapele มาขายโดยระบุว่าเป็น african mahogany ทั้งๆที่มันไม่ใด้อยู่ในตระกูลเดียวกันแต่หน้าตามันคล้ายกันเท่านั้น

Sapele เป็นไม้ที่มีราคาถูกกว่า mahogany หลายเท่า Taylor เขาใช้ sapele ในรุ่นถูกคือ Series 3 และใช้ mahogany ในรุ่นแพงคือ series 5 ส่วน Martin ใช้ sapele ใน Series 15 และใช้ mahogany ใน series 18 เป็นต้น

Sapele นั้นเขาว่าเสียงคล้าย mahogany แต่แข็งกว่าและความหนาแน่นมากกว่า ส่วน adirondack spruce ก็เป็น spruce ที่แช็งที่สุดและความหนาแน่นสูงสุด เมื่อเอามาจับคู่กันกีตาร์น่าจะเสียงแข็งมากๆครับ

Character ของไม้นั้นเป็นแค่ส่วนหนึ่งที่กำหนดลักษณะเสียงของกีตาร์ครับ คนที่จะตอบใด้ว่่าต้องทำอย่างไรเสียงถึงจะหวานขึ้นและนุ่มลงก็คงต้องเป็นช่างคนที่ทำกีตาร์ครับ

recording king RD 316

Features

Traditional dreadnought shape
Solid AAA Grade Adirondack spruce top
Solid African mahogany back & sides
1-piece mahogany neck with C profile
Ebony fingerboard and bridge
Nickel-plated Grover tuning machines
24-01-2013, 22:03
วันละเป๊ก Offline
VIP member

Likes Given: 5
แนะนำให้ลองเปลี่ยน ชนิด ยี่ห้อ และขนาด ของสาย ที่มีอยู่ในขายอยู่ในประเทศให้ครบทุกชนิดทุกยี่ห้อก่อนครับ เท่าที่ลองเปลี่ยนโน้นนี่มา เปลี่ยนสายเสียงเปลี่ยนเยอะสุด แล้วเปลี่ยนสายน่าจะเป็นทางเลือกที่ถูกที่สุดด้วยครับ
24-01-2013, 23:57
**

(24-01-2013, 23:57)วันละเป๊ก Wrote: แนะนำให้ลองเปลี่ยน ชนิด ยี่ห้อ และขนาด ของสาย ที่มีอยู่ในขายอยู่ในประเทศให้ครบทุกชนิดทุกยี่ห้อก่อนครับ เท่าที่ลองเปลี่ยนโน้นนี่มา เปลี่ยนสายเสียงเปลี่ยนเยอะสุด แล้วเปลี่ยนสายน่าจะเป็นทางเลือกที่ถูกที่สุดด้วยครับ

....กำลังไล่ทดลองอยู่ครับ.....สายมีส่วนจริงๆ.....ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ...
25-01-2013, 12:48

Forum Jump: