Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Fender ตัวแรกในชีวิตครับ
Author Message
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
Fender ตัวแรกในชีวิตครับ
ทั้งนี้ต้องขอขอบคุณน้า Pood ไว้ด้วยกับน้ำใจและมิตรไมตรีที่แบ่งกีต้าร์ดีๆให้ผมมาเล่นครับ
จริงๆแล้วรูปของกีต้าร์ตัวนี้ดูที่แกลลอรี่ของน้า Pood ก็ได้ ซึ่งถ่ายเอาไว้สวยแล้วครับ
แต่ว่าในกระทู้นี้ผมอยากให้ได้ดูการโมดิฟายด์ตามฝันของผมนิดหน่อยครับ

นั่นคือ!!!.........เปลี่ยนปิ๊กการ์ด....

เปลี่ยนแล้วก็ชอบมากครับ ยิ่งมารวมกับสายสะพายที่เพิ่งฝากคนรู้จักซื้อมา
ยิ่งได้อารมณ์ตามสุดยอดมือกีต้าร์ในใจผมครับ

ผมคิดว่าพอผมเอากีต้าร์ (ที่เปลี่ยนปิ๊กการ์ดแล้ว) มาวางคู่กับสายสะพายที่ได้มาใหม่นี้
ผมคงจะกราบไหว้บูชามากกว่าจะเอามาเล่นอีกครับ 55

เชิญชมเลยครับ

ขอลงรูปก่อนที่จะเกิดการเปลี่ยนแปลงก่อนครับ

[Image: 001_resize.jpg]

[Image: 102_resize.jpg]

[Image: 003_resize.jpg]

[Image: 004_resize.jpg]

ลองเอาปิ๊กการ์ดที่ติดสติ๊กเกอร์เรียบร้อยแล้วมาวางทาบดูครับ

[Image: 05_resize.jpg]

สติ๊กเกอร์ตัดยากชะมัดเลยครับ จริงๆแล้วเค้าก็มีขายสำเร็จรูป แต่อยากทำเองครับ
ผมรู้สึกดีกว่าและคิดเอาเองว่าจะได้ระลึกถึงน้า SRV ไปด้วยครับ

เอาสายสะพายมาประกอบฉากหน่อยครับ

[Image: 06_resize.jpg]

เริ่มถอดน๊อตเลยครับ
กระดาษที่วางข้างๆคือ ผมอยากให้น๊อต+แหวนทั้งหลายมันได้อยู่ในรูที่มันเคยอยู่มาก่อนอ่ะครับ
ทีนี้ผมกล้วว่าจะจำไม่ได้ เลยต้องวาดรูปขึ้นมาแล้วเอาน๊อตเสียบไว้ตามตำแหน่งจริงเลยครับ
เวลาใส่คืนจะได้ไม่พลาด

[Image: 07_resize.jpg]

[Image: 08_resize.jpg]

ดูเครื่องในกันครับ

[Image: 09_resize.jpg]

[Image: 10_resize.jpg]

[Image: 011_resize.jpg]

[Image: 12_resize.jpg]

ทีนี้ก็ถึงเวลาสลับปิ๊กการ์ดแล้วไขน๊อตต่างๆ เช่น พวกสวิทช์ 5 ทาง แหวน 6 เหลี่ยมของปุ่มโวลุ่ม-โทน
แล้วก็ไขปิ๊กอัพกลับเข้าไปครับ

[Image: 13_resize.jpg]

[Image: 14_resize.jpg]

[Image: 15_resize.jpg]

อาจจะดูแล้วงงนะครับ ว่าทำไมมันต้องมีคีม มีด้ายยุ่งเหยิงไปหมด
คือว่า...เนื่องจากผมเพิ่งเคยมี Fender ตัวแรก
ใส่สายก็ไม่เป็น Set Up ก็ไม่เป็น
ผมจึงจำเป็นต้องเปลี่ยนปิ๊กการ์ดแบบไม่ต้องถอดสายออกครับ
คิดอยู่นานเลยว่าจะทำได้มั้ย เพราะใน YouTube ก็สอนแต่วิธีเปลี่ยนปิ๊กการ์ดแบบถอดสายออกก่อนทั้งนั้นเลยครับ

ก็เลยตัดใจ ลองเลยครับ หย่อนสายแล้วก็สลับปิ๊กการ์ด แล้วก็มุดๆ ก้มๆ เงยๆ ทำเอาครับ
ยากเหมือนกันครับ โดยเฉพาะเวลาไขน๊อตที่ปรับความสูงปิ๊กอัพ เพราะมันต้องมีสปริงปรับความสูงต่ำด้วย
งงอยู่นาน เลยบังเกิดพุทธไอเดีย ร้อยด้ายไว้ข้างล่างปิ๊กอัพแต่ละตัว เพื่อจะดึงปิ๊กอัพขึ้นมาขันน๊อตครับ
ปล้ำอยู่พักใหญ่ (มาก) จนใกล้เสร็จ จะขันน๊อตรอบปิ๊กการ์ดแล้ว ปรากฏว่า....รูน๊อตไม่ตรง
ก็เลยต้องเริ่มใหม่หมด
ถอดน๊อต+แหวนทุกตัว แล้วถอดปิ๊กการ์ดมาปาดช่วงที่ติดกับคอกีต้าร์ออก 2 มิล เพื่อให้รูต่างๆพอดีกับบอดี้ครับ

เสียเวลาไปทั้งหมด 5 ชม. (รวมถ่ายรูป) ครับ กว่าภารกิจนี้จะเสร็จ
แต่ถ้ามีครั้งต่อไปน่าจะทำเสร็จได้ไม่เกิน 1 ชม.แล้วครับ กับการเปลี่ยนปิ๊กการ์ดแบบไม่ถอดสายเนี่ยครับ
ตัวแรกนานหน่อยถือว่าเป็นประสบการณ์ครับ
(This post was last modified: 18-01-2013, 21:22 by dear709.)
17-01-2013, 15:58
Find Like Post Reply
VIP member

RE: Fender ตัวแรกในชีวิตครับ
นี่คือรูปตอนเปลี่ยนปิ๊กการ์ดเสร็จแล้วครับ

[Image: 16_resize.jpg]

[Image: 17_resize.jpg]

[Image: 018_resize.jpg]

ลองใส่สายสะพายดูครับ

[Image: 019_resize.jpg]

มีสายสะพายสีขาวด้วยครับ

[Image: 20_resize.jpg]

ขอเทียบรุ่นหน่อยครับ

[Image: 21_resize.jpg]

แล้วก็รูปหมู่ครับ

[Image: 22_resize.jpg]

ทำตั้งแต่ 4ทุ่มครึ่ง ของวันที่ 16 ม.ค.56 ไปเสร็จเอา ตี3ครึ่งของวันที่ 17 เลยครับ
ไม่รู้นานขนาดนี้ได้ยังไง ดูเหมือนจะไม่ยากแท้ๆ
แต่ก็มีความสุขมากครับ ไม่เหนื่อยไม่เมื่อยเลย

สำหรับกีต้าตัวนี้ เปลี่ยนปิ๊กการ์ดอย่างเดียวก็เพอร์เฟคท์สุดๆ สำหรับผมแล้วครับ
บอดี้ของ Fender สี 3 Tone ซันเบิร์ส+Relic ธรรมชาติ+ปิ๊กการ์ด SRV
โอ....ฝันดีแล้วครับ

ขอบคุณน้า Pood มากๆ อีกครั้งครับ

ปิดท้ายด้วยอภิมหาซุปเปอร์ฮีโร่และแรงบันดาลใจของผมครับ

[Image: s01_resize.jpg][Image: s02_resize.jpg][Image: s04_resize.jpg]

[Image: s03_resize.jpg][Image: s05_resize.jpg][Image: s06_resize.jpg]

[Image: s07_resize.jpg][Image: s08_resize.jpg]

รูปสุดท้าย เป็นความหวังของผมว่าซักวันจะได้เอาพวงมาลัยไปไหว้รูปปั้นของแกที่ ออสติน เท็กซัส ครับ

[Image: s10_resize.jpg] [Image: s09_resize.jpg]

จบแล้ว
ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาชมนะครับ
18-01-2013, 21:24
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ยินดีด้วยครับสำหรับกีตาร์ Fender ตัวแรกในชีวิต มีสวยงาม มีคุณค่าและมีความหมาย
ต้องมี Fender ตัวต่อๆไปในชีวิตอย่างแน่นอน
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
18-01-2013, 21:28
Website Find Like Post Reply
VIP member

ขอบคุณครับ
ผมก็หวังว่าจะได้เป็นเจ้าของ Fender อีกตามแต่กำลังทรัพย์จะเอื้ออำนวยครับ
อยากได้ SRV Signature กับ Mark Knopfler Signature ครับ
นอกนั้นก็ไม่สนใจ Strat รุ่นไหนแล้วครับ

แต่เวลานี้ เอาแค่ตัวนี้ก็ปลื้มแล้วปลื้มอีกยังไม่หายเลยครับ
18-01-2013, 23:48
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
เจ๋งครับเดีย....
ต้องจัดให้ครบครับ...
19-01-2013, 11:53
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
ยินดีด้วยครับเดียร์ ถ้าจะให้เหมือนว่างๆต้องทำแบบนี้ด้วย Tongue

In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

20-01-2013, 00:34
Cin Offline
Love will keep us Alive

Likes Given: 253
ยินดีด้วยกับกีต้าร์ตัวใหม่ ชอบตรงที่โมดิฟลายไม่รู้เหนื่อยนี่แหละTongue
20-01-2013, 09:55
VIP member

น้าบู - สำหรับ Fender ตัวอื่นๆต้องเว้นระยะพักใหญ่เลยครับ

น้ากาน - นี่ล่ะครับเคล็ดลับความเยินของกีต้าร์น้า SRV เด๋วจะไปนั่งแทะมั่ง 55

น้าซิน - ตอนทำไม่เหนื่อยครับ แต่ทำเสร็จแล้วมาดูเวลาเท่านั้นแหละ เล่นเอาเข่าอ่อนเลยเหมือนกันครับ เพราะวันรุ่งขึ้นยังต้องไปทำงานด้วยครับ

ขอบคุณที่เข้ามาชมครับ
20-01-2013, 12:25
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ถ้าคิดจะเปลี่ยน pickup เป็น Texas Special ก็ไม่ต้องไปซื้อนะครับเพราะผมยอนดีรับแลก
20-01-2013, 15:24
VIP member

ไม่เปลี่ยนครับน้า Pood ตัวนี้เปลี่ยนปิ๊กการ์ดแค่นี้พอแล้วครับ
เรื่องเสียงผมอยากให้มันเดิมๆอยู่อย่างนี้แหละครับ ยิ่งรู้ว่าเป็นของเดิมตั้งแต่ปี 60 กว่าๆ ก็ไม่อยากไปทำอะไรครับ
ผมชอบของเก่าเป็นชีวิตจิตใจครับ
และน้า Pood เคยแนะนำว่าตัวนี้เล่นได้หลากหลายกว่า Texas Special ด้วยครับ

เดี๋ยว Texas Special ผมรอเล่นตอนที่ซื้อ SRV Signature เลยทีเดียวครับ Smile
20-01-2013, 17:44

Forum Jump: