Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Gibson นอกจาก LP และ SG
Author Message
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

Likes Given: 0
RE: Gibson นอกจาก LP และ SG
...ดีจัง....มีคนหลงเข้ามาอีกและ.....ผมพออธิบายแบบบ้านๆ...ได้ดังนี้ครับ.....ความเห็นนี้เป็นความรู้สึกส่วนตัวโปรดใช้วิจารณญาณในการเชื่อ.......
....1 LP กำเนิดจาก ทำออกมาลองตลาดแบบ สแตนดาร์ด ก่อน ต่อมาคนบางคนไมชอบก็เอาไปดัดแปลงแก้ใขให้เป็นแบบเฉพาะตนไป......จึงกลายเป็นรุ่น คาสต้อม ไป.....ผมเรียกว่า รุ่น สแตนดาร์ดคาสต้อม......อะ...อะ.....แต่แพงครับ.....มีตังตังค์เหลือก็ คาสต้อมเลย.....สำหรับผม ชาวพุทธ ทางสายกลาง ผมชอบสแตนดาร์ดครับ......ไม่ต้องห่วงเรื่องเสียงหรอกครับ......มีแอมป์ดีๆ ก็หมดห่วง......ถ้า Lp อย่างน้อยควรเล่น สแตนดาร์ดครับ......ฟันไม่เสียว
....2 ถ้าเป็นตัวแรก อย่าไปสนใจของเลียนแบบเลยครับ.....แม้ว่าบางยี่ห้อเช่น โตไก่ เบ็นนี่ (ส่วนใหญ่เป็นของญี่ปุ่น)แม้มันจะให้เสียงที่ดี บางทีดีกว่าอีก....แต่พอไปเล่นของแท้....มันจะเกิดอาการหลอนจนคุมสติไม่อยู่.....
.............มาถูกทางแล้วครับ......ถ้าไฟฟ้า......ตัวที่ 1 คือ Lp ตัวที่ 2 คือ Strato ครับ.............ทำไมต้อง 2 ตัวนี้......ตอบ เพราะ เสียง 2 ตัวนี้แตกต่างกันอย่างแน่ชัด.....จนเรียกได้ว่าเป็แม่เสียงของกีต้าร์ทั้งหลายทั้งปวง............

Attached Files Image(s)

14-06-2008, 12:49
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: Gibson นอกจาก LP และ SG - by กีต้าร์เก่า - 14-06-2008, 12:49

Forum Jump: