Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Gibson นอกจาก LP และ SG
Author Message
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
RE: Gibson นอกจาก LP และ SG
merlot Wrote:สนตัวนี้มั้ยครับน้า

Gibson BFG สดๆร้อนๆเลย

เทห์ดีนะผมว่า

น้าmerlot ก็เล่นรุ่นนี้ด้วยหรือครับ..
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
12-06-2008, 16:28
Website Find Like Post Reply
merlot Offline
Yokee Playboy

เปล่าครับน้า แต่เคยเห็นพวก หนุ่มๆ แถว Guitarthai.com พูดถึงรุ่นนี้กันเยอะเหมือนกัน

มีริวิวใน Guitarthai ด้วยนะครับ

คิดว่าน่าจะมีอนาคต
Don't worry about a thing.

Cause every little thing is gonna be alright.
12-06-2008, 17:18
Find Like Post Reply

เสียงใช้ได้ครับ...
สำเนียงออกกร้าว ๆ ดิบ ๆ ดุ ๆ ไม่ห้าวเนียนแบบบุคลิก LP
ผมแอบซุกเอาไว้ตัวหนึ่ง มันดูเถื่อนดี สีแดงครับ...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
12-06-2008, 17:31
merlot Offline
Yokee Playboy

อายจัง.......มีแล้วก็ไม่บอก...Tongue

LittleNomad Wrote:เสียงใช้ได้ครับ...
สำเนียงออกกร้าว ๆ ดิบ ๆ ดุ ๆ ไม่ห้าวเนียนแบบบุคลิก LP
ผมแอบซุกเอาไว้ตัวหนึ่ง มันดูเถื่อนดี สีแดงครับ...
Don't worry about a thing.

Cause every little thing is gonna be alright.
12-06-2008, 17:39

merlot Wrote:อายจัง.......มีแล้วก็ไม่บอก...Tongue

LittleNomad Wrote:เสียงใช้ได้ครับ...

ผมก็นึกว่ามีอยู่ เพราะเห็นเอารูปมาให้ดู
เลยคิดว่าจะมีเพื่อนแลกเปลี่ยนความรู้เกี่ยวกับ BFG

อีกอย่าง คือตั้งแต่ซื้อมา ผมเองก็ยังจับได้แค่ไม่กี่ที
เพราะถูกลูกชายยึดไปแล้วครับ...
12-06-2008, 17:47
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

....มีคนรู้จักกันบ่นอยากจะ ปล่อย SG re61 สภาพ 95% อยู่ครับ......ว่าจะไปดูซะหน่อย.....แต่คงต้องเป็นต้นเดือนหน้าครับ......ผมมันประเภท หูไม่ดี แยกความแตกต่างของเสียงไม่ได้มาก.....ถ้าสภาพถูกใจก็ลุยเลย......เลยไม่ค่อยเอากีต้าร์ไปอวดใคร.........ก็คนมันอายหงะ........

Attached Files Image(s)

13-06-2008, 17:26
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

http://www.youtube.com/watch?v=Ekm3sHIDT-c

เคยอัด BFG ไว้ทีนึงครับ Smile ผมว่าเป็นกีต้าร์ที่เสียงดี
แต่ผมเล่นไม่ค่อยถนัดมือเท่าไหร่ การเก็บงานรอบๆตัวมันหยาบไปนิด
[Image: myworkspace.jpg]
13-06-2008, 18:04
Run Offline
Senior member

Likes Given: 7
ผมกำลังเริ่มสนใจกีต้าร์ไฟฟ้า แต่เกิดมายังไม่เคยเล่นเลย ก็พยายามหาข้อมูลอยู่แต่ก็ยังไม่เข้าใจมากนัก
ทรวดทรงที่โดนใจมานานก็คือ les paul เท่านั้น และคิดว่าอีกไม่นานต้องไปหาถอยมานอนกอดให้ได้
แต่ไอ้ครั้นจะเอาแบบที่แพงมากๆมันก็เกินปัญญาผม ดังนั้นผมคงเล่นรุ่นธรรมดาๆเหมาะสมกว่าครับ
ทีนี้มีคำถามอยากรบกวนน้ายอดหรือน้าท่านอื่นที่เล่น Gibson ขอถามแบบบ้านๆดังนี้

1. รุ่น LP Studio, Standard, Custom มีความแตกต่างกันเช่นไร เหมาะกับการใช้งานเช่นไร เสียงที่ได้
มันแตกต่างกันมากใหมครับ
2. มีกีต้าร์จำนวนมากที่เลียนแบบ les paul แต่ไม่ทราบว่ามีอันใหนที่ทำได้เข้าตาบ้างครับ รบกวนแนะนำหน่อย

ขอบคุณน้าอ้วนเจ้าของกระทู้และน้าๆที่เอื้อเฟ้อข้อมูลให้ล่วงหน้าครับ
Rolleyes
14-06-2008, 09:30
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

...ดีจัง....มีคนหลงเข้ามาอีกและ.....ผมพออธิบายแบบบ้านๆ...ได้ดังนี้ครับ.....ความเห็นนี้เป็นความรู้สึกส่วนตัวโปรดใช้วิจารณญาณในการเชื่อ.......
....1 LP กำเนิดจาก ทำออกมาลองตลาดแบบ สแตนดาร์ด ก่อน ต่อมาคนบางคนไมชอบก็เอาไปดัดแปลงแก้ใขให้เป็นแบบเฉพาะตนไป......จึงกลายเป็นรุ่น คาสต้อม ไป.....ผมเรียกว่า รุ่น สแตนดาร์ดคาสต้อม......อะ...อะ.....แต่แพงครับ.....มีตังตังค์เหลือก็ คาสต้อมเลย.....สำหรับผม ชาวพุทธ ทางสายกลาง ผมชอบสแตนดาร์ดครับ......ไม่ต้องห่วงเรื่องเสียงหรอกครับ......มีแอมป์ดีๆ ก็หมดห่วง......ถ้า Lp อย่างน้อยควรเล่น สแตนดาร์ดครับ......ฟันไม่เสียว
....2 ถ้าเป็นตัวแรก อย่าไปสนใจของเลียนแบบเลยครับ.....แม้ว่าบางยี่ห้อเช่น โตไก่ เบ็นนี่ (ส่วนใหญ่เป็นของญี่ปุ่น)แม้มันจะให้เสียงที่ดี บางทีดีกว่าอีก....แต่พอไปเล่นของแท้....มันจะเกิดอาการหลอนจนคุมสติไม่อยู่.....
.............มาถูกทางแล้วครับ......ถ้าไฟฟ้า......ตัวที่ 1 คือ Lp ตัวที่ 2 คือ Strato ครับ.............ทำไมต้อง 2 ตัวนี้......ตอบ เพราะ เสียง 2 ตัวนี้แตกต่างกันอย่างแน่ชัด.....จนเรียกได้ว่าเป็แม่เสียงของกีต้าร์ทั้งหลายทั้งปวง............

Attached Files Image(s)

14-06-2008, 12:49
Run Offline
Senior member

Likes Given: 7
กีต้าร์เก่า Wrote:...ดีจัง....มีคนหลงเข้ามาอีกและ.....ผมพออธิบายแบบบ้านๆ...ได้ดังนี้ครับ.....ความเห็นนี้เป็นความรู้สึกส่วนตัวโปรดใช้วิจารณญาณในการเชื่อ.......
....1 LP กำเนิดจาก ทำออกมาลองตลาดแบบ สแตนดาร์ด ก่อน ต่อมาคนบางคนไมชอบก็เอาไปดัดแปลงแก้ใขให้เป็นแบบเฉพาะตนไป......จึงกลายเป็นรุ่น คาสต้อม ไป.....ผมเรียกว่า รุ่น สแตนดาร์ดคาสต้อม......อะ...อะ.....แต่แพงครับ.....มีตังตังค์เหลือก็ คาสต้อมเลย.....สำหรับผม ชาวพุทธ ทางสายกลาง ผมชอบสแตนดาร์ดครับ......ไม่ต้องห่วงเรื่องเสียงหรอกครับ......มีแอมป์ดีๆ ก็หมดห่วง......ถ้า Lp อย่างน้อยควรเล่น สแตนดาร์ดครับ......ฟันไม่เสียว
....2 ถ้าเป็นตัวแรก อย่าไปสนใจของเลียนแบบเลยครับ.....แม้ว่าบางยี่ห้อเช่น โตไก่ เบ็นนี่ (ส่วนใหญ่เป็นของญี่ปุ่น)แม้มันจะให้เสียงที่ดี บางทีดีกว่าอีก....แต่พอไปเล่นของแท้....มันจะเกิดอาการหลอนจนคุมสติไม่อยู่.....
.............มาถูกทางแล้วครับ......ถ้าไฟฟ้า......ตัวที่ 1 คือ Lp ตัวที่ 2 คือ Strato ครับ.............ทำไมต้อง 2 ตัวนี้......ตอบ เพราะ เสียง 2 ตัวนี้แตกต่างกันอย่างแน่ชัด.....จนเรียกได้ว่าเป็แม่เสียงของกีต้าร์ทั้งหลายทั้งปวง............

ขอบคุณน้ากีต้าร์เก๋าครับ..
ผมแอบวางแผนในใจไว้งั้นเหมือนกันครับ ว่าตัวแรกต้อง LP และตัวที่ 2 ก็จะเป็น Strato และจะหยุดเพียงเท่านี้สำหรับไฟฟ้า ที่ผมถามข้อ 2 ไปก็เพราะเห็น Tokai นั่นแหละครับ ว่ามันก็สวยดีนะของ japan ซะด้วย..แต่ลำบากจังครับผมเนี่ย รสนิยมมักจะสูงกว่าสถานะภาพอยู่เรื่อย พับเผื่อยเถอะ
Rolleyes
14-06-2008, 14:22

Forum Jump: