Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Gibson นอกจาก LP และ SG
Author Message
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

Likes Given: 0
RE: Gibson นอกจาก LP และ SG
....น้า อ้วนครับ......เดิมทีไอ้ 335 ที่น้าฯเอามาโชว์หนะ.....มัน 335 ธรรมดาครับ.....อีตาคนซื้อไปซื้อของใช้แล้วมา โมฯ.....เลยเป็นแบบในรูป.....ที่นี้คนซื้อมันเกิดดังหนะครับ มันเลยมีรุ่นนี้ขึ้นมา(ถ้าไม่ดังคงกลายเป็นเดรื่องประดับฝาบ้านไปแล้ว).......ถ้าวิธีการเล่นของเราไม่เหมือนของเขา.....เสียงก็ไม่ได้อีก.........พวกกีต้าร์ ซิกเนเจอร์ ทั้งหลายแหล่หนะสำหรับผมมันเป็นแค่ของสะสมครับ.......เว้นแต่รุ่นที่ไม่ใช่กีต้าร์ดัดแปลง.....อย่าง กิบฯลุงแชตฯอะไรแบบนี้หนะ.........จริงๆนะ.........โม้แหลก

Attached Files Image(s)

02-05-2008, 09:00
Find Like Post Reply
LittleNomad Offline
un-assignment

อย่าเข้าใจผิดครับ ผมชอบเสียงและหน้าตาของตัวกีต้าร์ แต่ไม่ได้หลงลายเซ็น...
ที่สนใจ 335 (3 pickup) ตัวนี้ เพราะชอบเสียงที่ Lee แห่ง 10 Years After เล่น สำเนียงมันดุดีครับ...

Gib. Explorer ที่ชอบ (ชอบมานาน) ก็เพราะเสียงมันคมสะใจดี ไม่ใช่อยากตามแบบคาราบาว เพราะผมไม่เคยฟังเพลงของพวกเขาแม้แต่เพลงเดียว

ส่วน Gib. Firebird นี่ก็เป็นอีกตัวที่ชอบมานาน อันนี้ชอบเพราะอยากเลียนสำเนียงเสียงแบบ Johnny Winter ซึ่งใช้รุ่นนี้มาตลอดหลายทศวรรษ
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
23-05-2008, 14:58
Website Find Like Post Reply
Run Offline
Senior member

Likes Given: 7
yodchula Wrote:ในบ้านผมมี Gibson 3 ตัวเป็นทรง Les Paul หมดเลยครับ Rolleyes ตัวต่อไปที่อยากได้ ก็ยังเป็น Les Paul อีกนั่นแล Tongue
[Image: 57_Les_Paul_Custom_Ebony_72870combo.jpg]

กำลังคิดว่าจะห่างๆ board สักพักไปฝึกวิชาเพิ่มเติม แต่เห็นเจ้าตัวนี้ของน้ายอด เลยต้องเลี้ยวกลับมาถามครับ อันนี้มันคือ les paul อะไร ใช่ standard ใหมครับ? มันราคาเท่าไร? ซื้อที่ใหนครับ รบกวนแนะนำด้วย ชอบจริงๆ
Rolleyes
11-06-2008, 21:29
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

มันคือ Les Paul Custom re'57 เค๊าเรียกันว่า Black beauty
ตัวนี้เป็น Custom Shop ครับ และ Aged by Tom Murphy

ราคาผมซื้อมา 200,000 บาทครับ ที่ Music Concept จ้า
[Image: myworkspace.jpg]
11-06-2008, 22:19
Run Offline
Senior member

Likes Given: 7
yodchula Wrote:มันคือ Les Paul Custom re'57 เค๊าเรียกันว่า Black beauty
ตัวนี้เป็น Custom Shop ครับ และ Aged by Tom Murphy

ราคาผมซื้อมา 200,000 บาทครับ ที่ Music Concept จ้า

ขอบคุณครับน้ายอด
เฮ้อ..เบื่อจริงๆ ทำไมนะ ฝีมือก็แค่หางอึ่งแต่ชอบไปต้องตาของแพงอยู่เรื่อยเลยผมนี่
คงต้องหารุ่นรองๆหน่อยละครับ ขืนผมซื้อรุ่นนี้ภรรยาต้องมีปัญหาแน่นอนทีเดียวเจียว
Rolleyes
11-06-2008, 22:42

Run Wrote:
yodchula Wrote:มันคือ Les Paul Custom re'57 เค๊าเรียกันว่า Black beauty

ขอบคุณครับน้ายอด
เฮ้อ..เบื่อจริงๆ ทำไมนะ ฝีมือก็แค่หางอึ่งแต่ชอบไปต้องตาของแพงอยู่เรื่อยเลยผมนี่
คงต้องหารุ่นรองๆหน่อยละครับ ขืนผมซื้อรุ่นนี้ภรรยาต้องมีปัญหาแน่นอนทีเดียวเจียว

เป็นสีโปรดเลยครับ...
และผมก็รู้สึกเบื่อยยิ่งกว่าน้าRun... เพราะถึงเมียจะไม่มีปัญหา
แต่ก็คงไม่มีปัญญา ฉะนั้นคงต้องหารุ่นรอง ๆ แล้วก็ รอง ๆ ๆ ๆ ลงไปอีก...555...

อืมม...เห็น Gibson สีดำ ของน้าYodchuฯ เลยทำให้นึกถึง Gibson Gothic
น้าYodchuฯ พอมีข้อมูลไหมครับ...ว่าน่าเล่นไหม
แล้วก็บ้านเรามีขายหรือเปล่า ทั้ง LP, SG, Flying V,
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
12-06-2008, 07:32
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

LittleNomad Wrote:อืมม...เห็น Gibson สีดำ ของน้าYodchuฯ เลยทำให้นึกถึง Gibson Gothic
น้าYodchuฯ พอมีข้อมูลไหมครับ...ว่าน่าเล่นไหม
แล้วก็บ้านเรามีขายหรือเปล่า ทั้ง LP, SG, Flying V,

ถ้าถามเรื่องคุณภาพเสียงผมคงตอบไม่ได้ครับ
แต่รู้ว่าเป้นกีต้าร์ที่อยู่ในระดับเดียวกันกับ Standard
เพียงแต่เปลี่ยน Hardware และ ทำ Finish เป็น Satin สีดำ
และมี inlay รูปพระจันทร์กับดาวที่เฟรต 12

ได้อารามณ์ Heavy Metal ล่ะครับ
เดี๋ยวนี้คงหาซื้อไม่ได้แล้วเพราะมันผลิตมาตั้งแต่ปี 1998
ผมเคยเห้นขายอยู่ที่ร้านเพชรสยามแต่ไปล่าสุดไม่เห็นมันมานานแล้วครับ
อาจจะยังมีเก็บอยู่ก็ได้นะครับ ถ้าพี่ยังสนใจลองโทรไปถามดูจ้า

Gothic Series ตอนแรกออกมาเฉพาะ Explorer ,Flying V, ES-135 และ ES-335 เท่านั้น
ทรง Les Pual และ SG เพิ่งมาทำตามมาทีหลัง
และยังมี Les Paul Gothic II ตามมาอีกด้วยครับ
แต่รุ่น II กลับใช้ Pickup EMG 81 และ 85 แทน Gibson 490R และ Gibson 498T
[Image: myworkspace.jpg]
(This post was last modified: 12-06-2008, 13:54 by yodchula.)
12-06-2008, 13:51

yodchula Wrote:ถ้าถามเรื่องคุณภาพเสียงผมคงตอบไม่ได้ครับ
แต่รู้ว่าเป้นกีต้าร์ที่อยู่ในระดับเดียวกันกับ Standard
เพียงแต่เปลี่ยน Hardware และ ทำ Finish เป็น Satin สีดำ
และมี inlay รูปพระจันทร์กับดาวที่เฟรต 12

ได้อารามณ์ Heavy Metal ล่ะครับ
เดี๋ยวนี้คงหาซื้อไม่ได้แล้วเพราะมันผลิตมาตั้งแต่ปี 1998
ผมเคยเห้นขายอยู่ที่ร้านเพชรสยามแต่ไปล่าสุดไม่เห็นมันมานานแล้วครับ
อาจจะยังมีเก็บอยู่ก็ได้นะครับ ถ้าพี่ยังสนใจลองโทรไปถามดูจ้า

Gothic Series ตอนแรกออกมาเฉพาะ Explorer ,Flying V, ES-135 และ ES-335 เท่านั้น
ทรง Les Pual เพิ่งมาทำตามมาทีหลัง และออกเป็นรุ่น Les Paul Gothic II ด้วยครับ
แต่รุ่น II กลับใช้ Pickup EMG 81 และ 85 แทน Gibson 490R และ Gibson 498T

ขอบคุณน้าYodchuฯ
จำได้ว่าเคยเห็นแว่บ ๆ (ไม่แน่ใจว่าใน musicfriend หรือเปล่า) มี Gothic Firebird
กำลังเล็ง ๆ ว่า อีกไม่นานจะออกหา Gothic ไม่ Firebird ก็ Flying V นี่แหละ
ถ้าน้า ๆ เห็น ก็ช่วยส่งข่าวด้วยนะครับ...
12-06-2008, 13:57
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

กิ๊บ(หนาว)สั่น....
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
(This post was last modified: 12-06-2008, 15:17 by .::.pOoH.::..)
12-06-2008, 15:16
merlot Offline
Yokee Playboy

สนตัวนี้มั้ยครับน้า

Gibson BFG สดๆร้อนๆเลย

เทห์ดีนะผมว่า
Don't worry about a thing.

Cause every little thing is gonna be alright.
12-06-2008, 15:22

Forum Jump: