Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
"รถคันแรก"
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
"รถคันแรก"
"สรรพสามิต คาด ยอดจองรถคันแรก ทะลุ 1.2 ล้านคัน"

ในวันนี้ (21 ธันวาคม 2555) นายสมชาย พูลสวัสดิ์ อธิบดีกรมสรรพสามิต เผยว่า บรรยากาศของการมายื่นขอใช้สิทธิ์ในโครงการรถคันแรกของรัฐบาลยังคงคึกคัก แม้ว่าปัจจุบันยอดการยื่นขอใช้สิทธิ์จะลดลงมาเหลือวันละ 2 หมื่นคันแล้วก็ตาม โดยล่าสุดในวันนี้ มีการยื่นขอใช้สิทธิ์คืนภาษีไปแล้ว 1.1 ล้านคัน คิดเป็นเม็ดเงินภาษีที่รัฐบาลจะต้องทยอยคืนให้กับผู้ซื้อรถคันแรกรวม 7.3 หมื่นล้านบาท อย่างไรก็ตาม คาดว่าก่อนการขอยื่นใช้สิทธิ์จะหมดลงในตอนสิ้นปี ยอดการขอใช้สิทธิ์ น่าจะพุ่งขึ้นไปถึง 1.2 ล้านคัน

ตอนเปิดบ้านขายกีตาร์ปีนี้ผมแปลกใจว่ทำไมามีคนเข้ามาอ่านกระทู้น้อยกว่าปีอื่นๆเกือบสี่เท่าและทำไมผู้ซื้อกว่าครึ่งเป็นคนต่างจังหวัด เมื่อวันก่อนใด้ไปคุยกับร้านขายกีตาร์เขาก็บอกว่ากีตาร์ราคาสูงตอนนี้ขายไม่ค่อยออกเหมือนกัน พอดีมีเพื่อนบอกให้อ่านข่าวข้างบนเลยต้องเอามาโพสต์ขอความเห็นครับ

ผมคิดว่าปีหน้ากีตาร์คงขายดีเพราะจะมีรถออกมาวิ่งอีกล้านกว่าคันแต่ไม่มีถนนเพิ่มเพราะไม่มีเงินจากการเก็บภาษีมาสร้างใหม่ คนไทยคงอยู่กับบ้านและมีเวลาเล่นกีตาร์มากขึ้นเพราะออกไปไหนก็รถติดครับ

ในบ้านนี้มีใครซื้อ "รถคันแรก" บ้างใหมครับ
(This post was last modified: 31-12-2012, 17:19 by pood.)
31-12-2012, 15:36
Find Like Post Reply
bossy Offline
Member

Likes Given: 2
RE: "รถคันแรก"
มีครับ ผมซื้อให้น้องสาวครับ
น้องสาวใช้รถเก่าอายุ 8 ปีแล้ว(ถึงอายุต้องซ่อมหลายอย่าง)
เลยถือโอกาศ รถคันแรก เปลี่ยนคันใหม่ ไม่ต้องซ่อม และได้คืน 100000 บาท
ไม่รู้ได้คืนจริงมั้ย ยังไม่เห็นมีใครได้ครับ
สหายด้ามขวาน..ผมออกตามหากีตาร์ดีๆ ที่พ่วงมาด้วย...มิตรภาพ
31-12-2012, 16:10
thepguitar Offline
Senior member

Likes Given: 3
ผมก็ซื้อให้ออฟฟิศใช้ 1คันครับ
คนซื้อไม่ได้ใช้ คนใช้ไม่ได้ซื้อ น่าจะมีเยอะครับ

ไม่น่าเชื่อว่าตลาดคนซื้อกีตาร์ราคาสูง จะใช่คนกลุ่มเดียวกับคนซื้อรถมือ2 คันแรก
31-12-2012, 16:25
parker1713 Offline
VIP member

Likes Given: 286
รถคนแรกนี่มีผลกระทบไปทุกธุรกิจครับ ผมก็ได้ยินแบบเดียวกับพี่กฤษณ์จากเจ้าของร้านที่CTWว่ายอดตกกว่าตอนนำท่วมปีที่แล้วอีก หลายๆธุรกิจก็มีผลกับยอดขายตกฮวบ ผมว่าสินค้ากลุ่มระดับบน และยิ่งเป็นสิ่งที่ไม่จำเป็นอย่างกีตาร์ก็ดดนกระทบอย่างจังครับSad

ปีหน้าคงต้องแย่งกันตั้งแต่ขับออกจากบ้านจนไปหาที่จอดรถกันให้วุ่น ใครจะไปห้างวันหยุดก็เผื่อไว้ซักครึ่งชั่วโมงหาที่จอดครับ
31-12-2012, 16:37
shood Offline
Member

Likes Given: 5
ไม่ใช่ว่ารถทุกรุ่นคืน 1 แสนบาทนะครับ
ไม่งั้นรถคันละ 4 แสน กับคันละ 1 ล้าน
ได้คันละแสนเท่ากัน คนซื้อคันละ 1 ล้านเสียใจแย่
ในเวปมีบอกครับว่ารุ่นไหยคืนเท่าไหร่
แล้วก็ทยอยคืนนะครับ ไม่ใช่คืนก้อนเดียว

ที่บ้านผมก็มีน้องชายเข้าร่วมโครงการ ผมให้ซื้อสดสถานเดียว ถ้าต้องผ่อนผมไม่ยินยอม
เพราะเห็นตัวอย่างมาจากเพื่อนแล้ว
เพียงแค่สามเดือนหลังจากได้รถ คนค้ำก็เอาตีนค้ำหน้าผากแทนแล้วครับ

โครงการนี้มีทั้งผู้ได้ประโยชน์และเสียประโยชน์
อย่างธุรกิจโรงงานอาหารที่บ้านก็กระทบ ประมาณ 20% ถ้าเทียบกับปีที่น้ำท่วม

อย่างธุรกิจพี่ชายผมกับแฟนผมก็กระทบเยอะหน่อย
คือธุรกิจรถมือสอง กับอะไหล่เซียงกง
31-12-2012, 17:35
agoodmouse Offline
Member

Likes Given: 7
เงินที่ได้รับคืนจากการซื้อรถคันแรก ถือเป็นเงินได้ที่ต้องนำมารวมคำนวณภาษีของปีนั้นๆ ด้วยนะครับ

อย่างเพิ่งเอาไปใช้หมดนะครับ
Rhythm of love
01-01-2013, 09:56
Carboy Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ผมว่าทุกสิ่งทุกอย่างไม่ได้มาแบบเปล่าๆ รัฐบาลคงมีแนวทางที่จะเพิ่มภาษีสรรพสามิตมาชดเชยจากทางอื่นเช่นรถยนต์รุ่นอื่นๆ เตรียมรับมือได้เลยครับ
02-01-2013, 15:30
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
เดี๋ยวก็มีโครงการ รถมือสอง คันแรกออกมา

เรื่องหมั่นใส้รัฐบาลเนี่ย มีอยู่ 3 เรื่องที่่หมั่นมากครับ
1. จำนำข้าว คิดง่ายๆ ถ้าโรงจำนำ รับจำนำทอง บาทละ 3 หมื่น แมวที่ไหนมันจะไปไถ่คืนครับ พวกนี้สงสัยไม่เคยเข้าโรงจำนำ
2. ค่าแรง 300 บาท บางจังหวัดขึ้น จาก 160 เป็น 300 บาท ดีจัง ไม่ต้องทำงานเยอะ ไม่ต้องทำงานเก่ง ก็มีเงินเพิ่ม กรรม
3. รถคันแรก ปีใหม่ที่ผ่านมา ขับรถขึ้นลำปาง ถนนช่วง นครสวรรค์ กำแพงเพชร ตาก ชั่วมาก ชั่วมาหลายปีแล้ว ไม่เคยซ่อม เอาเงินไปล่อให้คนซื้อรถซะงั้น
บ่นไปงั้น คงไม่ได้อะไรขึ้นมา ๆด้แต่หวังว่า มันจะมีโครงการ จำนำแบบ บ้าง คือแบบว่า ออกแบบไปแล้ว ได้ตังค์น้อย และ ช้า อยากจะเอาแบบไปจำนำบ้าง
เออ โครงการ Martin ตัวแรก Gretch ตัวแรก K.Yairi ตัวแรก ก็น่าสน
02-01-2013, 16:57
sayhi555 Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
กด Like ให้พี่ว่องครับ
Anything you want you got it Anything you need you got it
Anything at all you got it baby
03-01-2013, 10:18
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ประเทศที่พัฒนาแล้วส่งเสริมให้คนใช้รถสาธารณะ
แต่ประเทศเราส่งเสริมให้ประชาชนเป็นหนี้และมีรถยนต์
ไม่ทราบว่าผู้นำประเทศ เอาอะไรคิด

อีกเรื่องที่หมั่นไส้มากคือ โครงการ Tablet ให้นักเรียน ป๑-๓ ได้ใช้
ตั้งแต่ลูกได้มา ไม่ค่อยได้ใช้ครับ เพราะเนื้อหาก็เหมือนในหนังสือ แล้วทำไมต้องให้มาอ่านผ่านหน้าจอให้เสียสายตา
และที่ยิ่งหมั่นไส้มากคือเวลาเปิดเครื่อง Tablet แล้ว มีการโฆษณาโดยนายกรัฐมนตรีนานมาก กดอย่างไรก็ไม่ผ่านหน้านี้สักที
สรุปโครงการนี้ผลานเงินภาษีประชาชนอย่างมหาศาล เครื่อง tablet ก็คุณภาพห่วยมากครับ

อยากกระทืบ Like ให้พี่ว่องสักล้านที
(This post was last modified: 03-01-2013, 11:15 by Maow.)
03-01-2013, 11:13

Forum Jump: