Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ปิดการขาย ขายกีต้าร์ Ovation C2078 LX custom elite
Author Message
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
RE: ขายกีต้าร์ Ovation C2078 LX custom elite
ไม่ได้มาล้อเล่น ขำๆ หรือมาหลอกโชว์กีต้าร์ใช่ไหม? เห็น "กร๊ากกกก" เยอะมาก!
บังเอิญผมเป็นคนจริงจังกับชีวิตครับ ยิ่งตอนนี้ถังแตกด้วย เครียดหนักเลย เห็นใครขำไม่ได้...อิจฉาน่ะBig Grin

เปิดประมูลที่ 10 บาท!!!??? ขั้นต่ำไม่ได้บอก เวลาไม่กำหนด
งั้น.....ผมกำหนดเวลาให้เดือนนึง
นานกว่าตามมาตรฐานทั่วไปในการการประมูลกีต้าร์ส่วนใหญ่ที่เค้าทำกันในเว็บกีต้าร์บ้านเราด้วยซ้ำ

ผมเริ่มให้ที่ 10,010 บาท

สิ้นสุดวันที่ 25/01/2013 เวลาเที่ยงคืน

ประมูลเล่น ๆ (แต่เอาจริงๆ) ครับ.....กร๊ากกกกกกกกกกกก Big Grin
============ เพื่อความบันเทิง =============

02-01-2013, 10:07
Website Find Like Post Reply
tnw2003 Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
Wink  RE: ขายกีต้าร์ Ovation C2078 LX custom elite
(02-01-2013, 10:07)Labour Wrote: ไม่ได้มาล้อเล่น ขำๆ หรือมาหลอกโชว์กีต้าร์ใช่ไหม? เห็น "กร๊ากกกก" เยอะมาก!
บังเอิญผมเป็นคนจริงจังกับชีวิตครับ ยิ่งตอนนี้ถังแตกด้วย เครียดหนักเลย เห็นใครขำไม่ได้...อิจฉาน่ะBig Grin

เปิดประมูลที่ 10 บาท!!!??? ขั้นต่ำไม่ได้บอก เวลาไม่กำหนด
งั้น.....ผมกำหนดเวลาให้เดือนนึง
นานกว่าตามมาตรฐานทั่วไปในการการประมูลกีต้าร์ส่วนใหญ่ที่เค้าทำกันในเว็บกีต้าร์บ้านเราด้วยซ้ำ

สิ้นสุดวันที่ 25/01/2013 เวลาเที่ยงคืน

ประมูลเล่น ๆ (แต่เอาจริงๆ) ครับ.....กร๊ากกกกกกกกกกกก Big Grin
---------------------------------------------------------
ก็ถ้าจะเอาจิงจิง ตัวกีต้าร์ผมซื้อมา 7หมื่น5 ตัวเคสอีก 5หรือ6พันกว่าบาทนี่แหล่ะ รวมแล้วก็เกือบแปดหมื่นกว่าบาทได้มั้ง ถ้าจะซื้อและให้ราคาได้เท่าไหร่ก็บอกมาเลยคับ ผมไม่เรื่องมาก รับรองว่ามือสองของแท้ ไม่มีไปซื้อกีต้าร์ชาวบ้านและเอามาขายเก็งกำไรต่อแน่นอน เพราะคนอย่างผม บ้ายี่ห้อคับ ตัวนี้ที่ตอนแรกไม่ขาย เพราะชอบเสียงของมัน ส่วนใหญ่ผมเล่นเปล่าคับ ไม่เสียบแจ๊ค เอาไว้เล่นว่างๆ ถ้าเพ่ซื้อไป ไม่ต้องกัวโดนย้อมแมวคับ ผมซื้อกีต้าร์มือหนึ่งตลอด ที่ยอมขายขาดทุน ถ้าไม้ช๊อตเรื่องเงิน ก็คือ ซื้อมาลองเล่นแล้วไม่ถูกชะตากับตัวกีต้าร์คับ อย่างTakamine ซื้อมาเกือบแสน ผมขายทิ้งเลย ไอ้รุ่นที่มันมี หลอดtube อยู่ในตัวอ่ะ ผมไม่สนใจเลย อันนี้เพ่ว่าผมขายจิงป่ะคับ คือถ้าไม่ชอบก็คือไม่ชอบ ส่วนตัวไหนที่ชอบ ก็เก็บเอาไว้ฟังเสียงเล่นๆ แต่ตัวนี้ ผมเล่นไม่เกิน 20 ครั้งแน่นอนคับ ครั้งละ ไม่เกิน 20นาที ผมลดให้สุดๆแล้ว แต่ถ้าอยากได้จิงๆ ก็โทรคุยกันได้คับ อันนี้ผมไม่ซีเรียสสสสสสส กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกก Shy

วันนี้ไปให้ร้านแถวๆ สะพานหัวช้างตีราคา เขาให้ผม 2หมื่นบาทถ้วนคับ พูดไม่อายเลย เผอิญให้แฟนเอาลงไปให้เขาดู พอผมรู้ราคา อยากเดินไปตบกะโหลกแมร่งจิงจิงเลย มันเอาไรคิดวะ คือถ้าไม่มีตังซื้อก็บอกกันดีดีก็ได้ แถมยังบอกอีกว่า รุ่นของผม เขาสามารถหาได้ถูกกว่าสองหมื่นอีีก นี่ถ้าผมอยู่ด้วย ผมจะท้าเลยว่า ตัวท๊อปที่พวกคุณขายอยู่อ่ะ ถ้าราคาหมื่นก่าบาท ผมจะเหมาหมดร้านเลย ผมพูดจิงนะคับ เพราะตอนนี้ ผมมอง Gibson monarch ราคา 2หมื่นกว่าเหรียญสหรัฐ ตีเป็นเงินบาทก็ 7แสน7หมื่นกว่าบาทอยู่ เพ่ว่าผมซีเรียสพอไม๊คับแบบนี้ กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกก Tongue
(This post was last modified: 02-01-2013, 15:54 by tnw2003.)
02-01-2013, 15:26
Find Like Post Reply
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
RE: ขายกีต้าร์ Ovation C2078 LX custom elite
ราคาที่ตั้ง เหมาะสม แต่ขายของแบบนี้ มันไม่ใช่ว่าออกมาขาย แล้วจะมีคนซื้อเลย เพราะ ราคามันเป็นราคาที่ชนร้าน หรือ ชน ebay ครับ ราคาปรกติของมือสอง ว่างั้นครับ ไม่ว่าจะใหม่ จะ Mint แค่ไหน มันก้มือ 2 ครับ

ลองขายต่ำกว่า 4 หมื่นดิ 5 นาทีไม่ไป ผมซื้อเอง กร๊ากกกกกกกกกกกก

ส่วนร้านมือ 2 คุณไม่ต้องหว้งครับ พ่อค้าซื้อเอาไปขายทำกำไร ปรกติครับ ต้องเข้าใจร้านด้วยน๊ะ
(This post was last modified: 02-01-2013, 17:09 by Teera.)
02-01-2013, 17:07
kim_colombet Away
Senior member

Likes Given: 4
http://www.youtube.com/watch?v=i_D1aLPpru4 ไม่แน่ใจว่าเป็น รุ่นเดียวกับตัวใน ขลิปนี้หรือไม่ ถ้าใช่ก็น่าสนใจมากครับ
02-01-2013, 18:18
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
(02-01-2013, 15:26)tnw2003 Wrote:
(02-01-2013, 10:07)Labour Wrote: ไม่ได้มาล้อเล่น ขำๆ หรือมาหลอกโชว์กีต้าร์ใช่ไหม? เห็น "กร๊ากกกก" เยอะมาก!

---------------------------------------------------------
ก็ถ้าจะเอาจิงจิง ตัวกีต้าร์ผมซื้อมา 7หมื่น5 ตัวเคสอีก 5หรือ6พันกว่าบาทนี่แหล่ะ รวมแล้วก็เกือบแปดหมื่นกว่าบาทได้มั้ง ถ้าจะซื้อและให้ราคาได้เท่าไหร่ก็บอกมาเลยคับ ผมไม่เรื่องมาก รับรองว่ามือสองของแท้ ไม่มีไปซื้อกีต้าร์ชาวบ้านและเอามาขายเก็งกำไรต่อแน่นอน เพราะคนอย่างผม บ้ายี่ห้อคับ ตัวนี้ที่ตอนแรกไม่ขาย เพราะชอบเสียงของมัน ส่วนใหญ่ผมเล่นเปล่าคับ ไม่เสียบแจ๊ค เอาไว้เล่นว่างๆ ถ้าเพ่ซื้อไป ไม่ต้องกัวโดนย้อมแมวคับ ผมซื้อกีต้าร์มือหนึ่งตลอด ที่ยอมขายขาดทุน ถ้าไม้ช๊อตเรื่องเงิน ก็คือ ซื้อมาลองเล่นแล้วไม่ถูกชะตากับตัวกีต้าร์คับ อย่างTakamine ซื้อมาเกือบแสน ผมขายทิ้งเลย ไอ้รุ่นที่มันมี หลอดtube อยู่ในตัวอ่ะ ผมไม่สนใจเลย อันนี้เพ่ว่าผมขายจิงป่ะคับ คือถ้าไม่ชอบก็คือไม่ชอบ ส่วนตัวไหนที่ชอบ ก็เก็บเอาไว้ฟังเสียงเล่นๆ แต่ตัวนี้ ผมเล่นไม่เกิน 20 ครั้งแน่นอนคับ ครั้งละ ไม่เกิน 20นาที ผมลดให้สุดๆแล้ว แต่ถ้าอยากได้จิงๆ ก็โทรคุยกันได้คับ อันนี้ผมไม่ซีเรียสสสสสสส กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกก Shy

วันนี้ไปให้ร้านแถวๆ สะพานหัวช้างตีราคา เขาให้ผม 2หมื่นบาทถ้วนคับ พูดไม่อายเลย เผอิญให้แฟนเอาลงไปให้เขาดู พอผมรู้ราคา อยากเดินไปตบกะโหลกแมร่งจิงจิงเลย มันเอาไรคิดวะ คือถ้าไม่มีตังซื้อก็บอกกันดีดีก็ได้ แถมยังบอกอีกว่า รุ่นของผม เขาสามารถหาได้ถูกกว่าสองหมื่นอีีก นี่ถ้าผมอยู่ด้วย ผมจะท้าเลยว่า ตัวท๊อปที่พวกคุณขายอยู่อ่ะ ถ้าราคาหมื่นก่าบาท ผมจะเหมาหมดร้านเลย ผมพูดจิงนะคับ เพราะตอนนี้ ผมมอง Gibson monarch ราคา 2หมื่นกว่าเหรียญสหรัฐ ตีเป็นเงินบาทก็ 7แสน7หมื่นกว่าบาทอยู่ เพ่ว่าผมซีเรียสพอไม๊คับแบบนี้ กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกก Tongue

จะเก๋า จะเถื่อน จะวะ จะโว้ย จะตบใครก็เอาเลยครับ อย่าไปรอ
ส่วนเรื่องกีต้าร์ ผมความรู้น้อย ไม่ค่อยได้เล่นเลยไม่รู้มาก...แต่พอเสิร์ชหาเองได้

ประเด็นคือผมคุยเรื่องประมูลอยู่ และสนใจเฉพาะเรื่องประมูลครับ

ถ้าอยากประมูล ผมก็เริ่มต้นให้ครั้งแรกหมื่นนึงไง
แต่ถ้าไม่กล้าก็ยกเลิกไป แล้วแก้ไขโพสท์ซะ อ้อ...ไม่ต้องขอโทษก็ได้ ผมไม่ถือ
จากนั้นก็ตั้งหน้าตั้งตาขายกันต่อไป...เข้าใจนะครับ?
============ เพื่อความบันเทิง =============

02-01-2013, 20:36
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
(02-01-2013, 17:07)Teera Wrote: ราคาที่ตั้ง เหมาะสม แต่ขายของแบบนี้ มันไม่ใช่ว่าออกมาขาย แล้วจะมีคนซื้อเลย เพราะ ราคามันเป็นราคาที่ชนร้าน หรือ ชน ebay ครับ ราคาปรกติของมือสอง ว่างั้นครับ ไม่ว่าจะใหม่ จะ Mint แค่ไหน มันก้มือ 2 ครับ

ลองขายต่ำกว่า 4 หมื่นดิ 5 นาทีไม่ไป ผมซื้อเอง กร๊ากกกกกกกกกกกก

ส่วนร้านมือ 2 คุณไม่ต้องหว้งครับ พ่อค้าซื้อเอาไปขายทำกำไร ปรกติครับ ต้องเข้าใจร้านด้วยน๊ะ

ปัญหาของ Ovation ตอนนี้คือการโดน Fender ยึดโรงงานไปผลิต Guild ครับ รุ่น C2078LX นั้นเลิกผลิตไปแล้วและเปลี่ยนชื่อรุ่นเป็น C2078AX ในปี 2012 ซึ่งสเป็คเหมือนรุ่น LX 100% รุ่นใหม่นี่ถ้าให้ Guitarmania สั่งมือหนึ่งให้จาก US ก็ราคาไม่เกิน 45,000 บาทส่งถึงบ้าน

ถ้าคนที่ไม่รู้จริงไปหารุ่นนี้ใน eBay ก็จะเจอแต่รุ่น C2078AX เพราะรุ่น LX มันหายากมาก ผมลองค้นดูก็เจอเพียงตัวเดียวที่ประมูลจบไปแล้วในราคา $1550 ซึ่งถ้ารวมค่าหิ้วก็เกินหกหมื่นบาท

http://www.ebay.com/itm/Ovation-Custom-E...7675.l2557

เหตุผลที่รุ่นเก่าแพงกว่ารุ่นใหม่เขาอธิบายไว้ดังนี้ครับ

"This buy-it now is for an Ovation C2078LX Deep Contour Custom Elite Acoustic guitar Made in USA SN#619949. This guitar sold new for $2999.00 and is no longer available from Ovation. Ovation now sells the Imported "AX" model that is made in Korea and not even close to the quality of the USA made LX Models."

กีตาร์ตัวนี้คงจะเป็น Ovation รุ่นสุดท้ายที่ผลิตในอเมริกาครับ มันน่าจะมีคุณค่าควรเก็บสำหรับนักสะสมในอนาคตแต่ผมก็รู้จักนักสะสมยี่ห้อนี้เพียงคนเดียวในเมืองไทย
02-01-2013, 20:49
**

แหม!!! เห็น comment ของคุณ pood แล้ว ค่อยทำให้ผมรู้สึกดีขึ้นมาเยอะเลยคับ ต้องขอบพระคุณจิงจิง คือที่ผมจะขาย ผมก็อยากจะขายให้คนที่เขารู้คุณค่าในตัวของกีต้าร์ ไม่ว่าจะรุ่นไหนก็เถอะ มันมีคุณค่าในตัวของมัน ไม่ใช่ไปมองแต่เรื่องราคา และก็มาบอกว่าซื้อที่โน่นถูก ซื้อที่นี่ถูกกว่ากัน อะไรแบบนั้น ไม่รู้นะ เวลาผมซื้อกีต้าร์ ผมจะไม่มองเรื่องราคาเลยคับคุณ pood ถ้าผมอยากได้ผมซื้อเลย อย่างตัวนี้ก็เหมือนกัน ทางนครหลวงการดนตรี เขาก็บอกผมอยู่ว่า ไม่มีอีกแล้ว ผมก็ไม่ได้สนใจอะไร เพิ่งมาอ่านข้อมูลจากคุณ pood เนี่ยแหล่ะ เอาเป็นว่า ผมขอบพระคุณอีกครั้งนะคับ ไม่อยากเรื่องมาก เด๋วเขาจะหาว่าเราฮั้วกัน จะเสียชื่อคุณเปล่าๆ แต่นับถือคับ คนที่รู้และรักกีต้าร์อย่างคุณ Smile

เมื่อวานนี้ หลังจากไปร้านกีต้าร์ที่สะพานหัวช้าง ที่มันตีราคาให้ผม 2หมื่นอ่ะ ผมก็แวะไปร้านแถว ถนนเพชรบุรีตัดใหม่ เด็กร้านนี้เขาตีราคาให้สามหมื่นกว่าๆ แต่ยังไม่รู้ว่ากว่าเท่าไหร่ และพอเขาลองเล่นดู เขาบอกว่าเสียงดี ชอบเสียง เขาเลยบอกว่า มีลูกค้าเขาคนนึง สะสม ovation อยู่ ขอให้รออีกซักสองวัน จะโทรมาบอก น่าจะได้ราคาดีกว่านี้ เพราะถ้าขายร้าน มันก็ได้ไม่น่าจะเกินราคาที่เขากำหนด ก็ดีนะ น้องเขายังรู้ว่า กีต้าร์มันดียังไง เราไม่ได้เอาของสั่วๆย้อมแมวไปขายเขาซะเมื่อไหร่ ยอมรอดีกว่ายอมขายให้กับใครก็ไม่รู้ ที่ไม่รู้จิงอ่ะ กร๊ากกกกกกกกกกกก Tongue
(This post was last modified: 03-01-2013, 11:14 by tnw2003.)
03-01-2013, 10:43
**

ผมอยากจะเล่าเรื่องส่วนตัวนิดนึง แต่เกี่ยวกับกีต้าร์เนี่ยแหล่ะคับ ผมได้มีโอกาศไปเรียน ป.ตรี ที่ประเทศฝรั่งเศส ว่างๆผมเลยไปลงเรียนกีต้าร์ที่สถาบันแห่งนึง อาจารย์ผมเป็นคน Finland เขามีกีต้าร์ครบทุกยี่ห้อเลยคับ ไม่ว่าจะเป็น ไฟฟ้าหรืออะคูสติก เขาให้ผมเลือกว่าชอบที่จะเรียนกับกีต้าร์ตัวไหน ผมหยิบ Ovation มาแบบไม่คิดเลย เพราะสมัยก่อน หลังเต่าดังมาก นั่นเป็นครั้งแรกที่ได้เล่น ovation ต่อมาก็ลองพวก Gibson Taylor Martin ก็ชอบทุกยี่ห้อแหล่ะคับ ผมเรียนได้ปีกว่า ก็ไม่มีเวลาไปลงเรียนต่อ เพราะเรียนที่มหาลัยหนักมาก เลยห่างๆไป แต่ที่บ้านมี อะคูสติกของ smick และ ไฟฟ้า ของ epiphone ก็พอถูไถ ทำไงได้ เป็นนักเรียนอยู่ ทุนมันน้อย ก็รู้รู้กัน ก็เข้าใจนะคับ สำหรับคนที่มีใจรัก โทรหาผมได้ แต่ถ้าไอ้พวกที่จะซื้อไปเก็งกำไรต่ออีกที อย่าเสียเวลาโทรมานะคับ เพราะแค่ผมเห็นหน้า ผมก็มองออกแล้ว ว่ารักจิงหวังแต่งรึเปล่า กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกก Tongue
03-01-2013, 13:19
**

RE: ปิดการขาย ขายกีต้าร์ Ovation C2078 LX custom elite
ต้องขอขอบพระคุณทุกทุกท่าน ในกระทู้นะคับ ที่ให้ความสนใจ วันนี้มีเพ่ใจดี มาซื้อไปเรียบร้อยแล้วคับ ไว้คราวหน้าฟ้าเปิด ผมจะเอา Gibson monarch 7 แสนกว่าบาทมาให้ยลโฉม แต่ช่วงนี้ ขอเก็บตังก่อนนะคร๊าบบบบบบบบ อ้อ !!! ที่ลืมไม้ได้เลยคือ ขอบพระคุณ คุณ pood VIP member เป็นพิเศษ ที่เอื้อเฟื้อข้อมูล และให้คำแนะนำที่ดีมากมาก ขอบพระคุณคับเพ่ Smile
06-01-2013, 18:54
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
RE: ปิดการขาย ขายกีต้าร์ Ovation C2078 LX custom elite
Monarch เคยเล่นบ่อยเลย เสียงดี เชียร์ครับ
07-01-2013, 00:43

Forum Jump: