Thread Rating:
  • 3 Vote(s) - 2.33 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
OPEN HOUSE VI งานเปิดบ้านครั้งที่ 6
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: OPEN HOUSE VI งานเปิดบ้านครั้งที่ 6
คุณวิเชียรยังไมเข้านอนอีกหรือครับ

รายการต่อไปเป็นกีตาร์คลาสสิคสองตัวครับ

2000 Asturias Prelude S

สเป็คและราคาครับ

[Image: J1uKfa.jpg]

ตัวนี้สภาพใหม่ครับ

[Image: muJj0y.jpg] [Image: aVurWW.jpg] [Image: PE2Fn8.jpg] [Image: r26MDc.jpg] [Image: ld21JN.jpg]

จุดเด่นของ Asturias Prelude คือมี attack เร็วและ projection ดีกว่ารุ่นที่เป็น all solid เสียงของมันทำให้ผมนึกถึงเสียงเปียโน ผมเลยให้นายหนึ่งลองเล่นเพลง “น้ำเซาะทราย” ที่เป็นเพลงของเปียโนดูครับ

http://www.youtube.com/watch?v=N3dmr0k4R...w&index=16

ขายราคา 40,000 บาทครับ

1963 Gibson C-1S Classic

ในยุค 1960-1970 นั้นเป็นยุคที่ Martin, Gibson ละ Guild ผลิตกีตาร์สายไนล่อนกันทุกเจ้าโดยมี Gibson เป็นผู้นำ Gibson C-1S นั้นเป็นกีตาร์ขนาดตัวเล็กกว่ารุ่น C-1 และผลิตตั้งแต่ปี 1961 ถึง 1967 ทั้งหมด 865 ตัว
C-1S เป็นกีตาร์ all solid ตามปกติไม้หน้าจะเป็น Sitka Spruce ไม้หลังและไม้ข้างเป็น Honduran Mahogany เดี๋ยวนี้ราคาซื้อขายของมือสองก็ไม่ได้แพงนัก

[Image: cfjdk4.jpg]

ตัวที่ผมได้มาเมื่อหกปีก่อนนี่สภาพสวยมากและมีสเป็คที่ไม่เหมือนใครครับ

กล่องเป็น original case (ยกเว้นหูหิ้วที่เปลี่ยนใหม่)

[Image: GzuSzD.jpg]

ขนาดตัวเล็กกะทัดรัดครับ

[Image: GhSsoL.jpg]

[Image: 9NdX6K.jpg]

[Image: tAe0wn.jpg]

ไม้หน้าตัวนี้เป็น solid Adirondack spruce ที่ในยุค ‘60s นั้นต้นใหญ่ๆสูญพันธุ์ไปหมดแล้วแต่ชิ้นนี้น่าจะเป็นไม้เก่าเก็บที่ขนาดเล็กจนทำกีตาร์ size มาตรฐานไม่พอครับ

[Image: 12qEKO.jpg]

ตัวนี้คอตรง saddle เต็ม สายหกสูงแค่ 2.8 mm. ยังใช้งานได้อีกหลายสิบปีครับ คอกว้าง 1 7/8” มี zero fret

[Image: tmztEq.jpg]

ลองฟังเสียงดูครับว่าพอไหวไหม

http://www.youtube.com/watch?v=OedUW80mG...Ow&index=3

ตัวนี้ซื้อมาให้หนูฟิล์มหัดเล่นเพราะ touching มันเล่นง่ายมากๆ หมดเงินค่าเรียนไปหลายหมื่นเธอก็เล่นเพลง Jingle Bell ได้เพลงเดียว ตอนหลังก็เลยหันไปเล่น ukulele แทน ผมเลยไม่รู้จะเก็บไว้ทำไม ใครอยากเอาไปให้ลูกหรือแฟนเล่นก็จ่ายมา 22,000 บาทครับ (ค่าเรียนจ่ายเองนะครับ)
16-12-2012, 23:52
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: OPEN HOUSE VI งานเปิดบ้านครั้งที่ 6 - by pood - 16-12-2012, 23:52

Forum Jump: