Thread Rating:
  • 3 Vote(s) - 2.33 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
OPEN HOUSE VI งานเปิดบ้านครั้งที่ 6
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: OPEN HOUSE VI งานเปิดบ้านครั้งที่ 6
2011 Takamine 400 Custom May 2011 Built to Order

กีตาร์ตัวนี้เป็นงาน built to order ของ Takamine Custom Shop เมื่อปีที่แล้วครับ งานละเอียดสุดจะบรรยาย ดูรูปดีกว่าครับ

กีตาร์เป็นทรง 400 หรือทรง New York ขนาดเท่า Martin Style 0 ไม้หน่าเป็น AA sitka spruce nitrocellulose finish with vintage toner มี abalone binding รอบตัวด้านหน้า fingerboard inlay เป็น “Reverse Mountain Pattern” ทำด้วย fancy abalone สีเหลือบรุ้งครับ

[Image: FXJBNv.jpg]

ไม้หลังเป็น solid mahogany ลายสวยดี

[Image: UyYJjV.jpg] [Image: lD7f5H.jpg]

โครงสร้างทั้งหมดประกอบเข้าด้วยกันโดยใช้ hide glue แบบ Martin รุ่นโบราณหรือรุ่น Authentic Brace ทุกชิ้น scallop ด้วยมือ ไม้ข้างเป็นไม้ชิ้นเดียวกับไม้หลังนำมาผ่าครึ่งแล้ว sandwich เข้าด้วยกันโดยใช้กาวเพื่อเพิ่ม stiffness และกันแตกตามแนวนอนครับ

[Image: Ut3tdX.jpg]

ลูกบิดขนาดเล็กของ Gotoh สีทอง Logo ยังเป็นทองเลยครับ

[Image: vjoXyr.jpg]

รุ่นนี้รับรองว่ามีตัวเดียวทั้งโลกเพราะเขาเขียนที่ป้ายเลยว่าผลิตเดือน May 2011 และระบุชื่อคนสั่งทำไว้ที่ป้ายด้วย ปรีเป็นรุ่น CT-4B ครับ

[Image: AxFkQ8.jpg]

Hardcase เป็นรุ่นแพงสุดของ Takamine ครับ

[Image: jk1vCe.jpg]

เสียงจริงครับ

http://www.youtube.com/watch?v=-b_W--7XE...e=youtu.be

กีตาร์ตัวนี้คนสั่งทำต้องจ่ายไปเท่าไหร่ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ (เจ้าของเดิมอาจได้มาฟรีๆเพราะเป็นของกำนัล) รู้แต่ว่าคนญี่ปุ่นเขาคงไม่ชอบเอากีตาร์ที่มีชื่อตาคนนี้อยู่ที่ป้ายมาเล่นเพราะตอนประมูลมีผมสู้ราคาที่เขาตั้งอยู่แต่ผู้เดียว ความจริงไม่ได้คิดจะเอามาลงขายแต่มี special request มาจากน้าท่านหนึ่งว่าอยากได้มากก็เลยลองวัดใจกันหน่อย

ขายราคา 47,000 บาทครับ
16-12-2012, 23:10
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: OPEN HOUSE VI งานเปิดบ้านครั้งที่ 6 - by pood - 16-12-2012, 23:10

Forum Jump: