Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
.......ปรับแต่งระบบ JLD Bridge Truss ของกีตาร์ Bleedlove
Author Message
OmBlues Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
.......ปรับแต่งระบบ JLD Bridge Truss ของกีตาร์ Bleedlove
ปรับแต่งระบบ JLD Bridge Truss ของกีตาร์ Bleedlove ปรับอย่างไงครับ? หรือแนะนำช่างให้ด้วยครับ....ขอบคุณครับ [Image: 27images.jpg]
04-12-2012, 09:26
Find Like Post Reply
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
RE: .......ปรับแต่งระบบ JLD Bridge Truss ของกีตาร์ Bleedlove
ไม่ทราบว่ากีตาร์เป็นอะไรครับ ทำไมถึงต้องการปรับครับ
04-12-2012, 18:22
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: .......ปรับแต่งระบบ JLD Bridge Truss ของกีตาร์ Bleedlove
JLD Bridge Doctor เป็นระบบที่เขาคิดค้นขึ้นมาเพื่อแก้ปัญหากีตาร์ท้องป่องครับ Breedlove นำระบบนี้มาใช้กับกีตาร์ใหม่เพื่อลดน้ำหนักของ top braces แต่ตอนคิดคงลืมไปว่าของฟรีไม่มีในโลก เมื่อลด mass ของ top ใด้ก็ทำให้กีตาร์ตอบสนองใด้เร็วขึ้นเมื่อถูกดีดเบาๆ ปัญหามันเกิดตอนเล่นแรงๆเพราะตัวคานของ JLD มันยึด top ใว้ไม่ให้สั่นมากดังนั้นกีตาร์เลยเสียงอั้นเมื่อเล่น strum หนักๆหรือมี headroom น้อนมากนั่นเอง

ลองอ่าน review รุ่น SD-20 จาก Acoustic Guitar Magazine ดูครับ

http://www.acousticguitar.com/issues/ag1...re107.html

หลังจากนิตยสารฉบับนี้ออกวางตลาดใด้ไม่นาน Breedlove ก็เลิกใช้ระบบนี้และเปลี่ยนมาใช้ระบบปกติในรุ่น SD-20X ซึ่งเสียงดังแบบไม่มีอั้นและผมว่าเล่น picking ก็เสียงอิ่มกว่าด้วย

มีเจ้าของ Breedlove ในอเมริกาถอดระบบนี้ทิ้งหลายคนแล้วครับแต่ในเมืองไทยที่อากาศชื้นอย่าเสี่ยงดีกว่าเพราะท้องมีโอกาสป่องสูงมาก

JLD system มันเป็นระบบคานยึดเท่านั้นครับ ถ้าท้องไม่ป่องก็ไม่ต้องไปปรับอะไรมันหรอก ถ้าป่องก็ขันสกรูให้แน่นขึ้นก็จบ ถ้าต้องการทราบรายละเอียดก็ลองกูเกิ้ล JLD Bridge Doctor ดูครับ
04-12-2012, 22:21
OmBlues Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
...ขอบคุณ อ. Pood มากครับ.....ได้ความกระจ่างจาก JLD Bridge Doctor มากครับ...
(This post was last modified: 05-12-2012, 16:59 by OmBlues.)
05-12-2012, 12:56

Forum Jump: