Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
งบ 2-30,000กับแอมป์หลอดซักตัว
Author Message
jackkitchar Offline
Member

Likes Given: 37
RE: งบ 2-30,000กับแอมป์หลอดซักตัว
ผมเคยใช้ Hot Rod devill 2x12 ซื้อประมาณ 3 เดือนหลังจากเข้ามาขายในไทย ใช้อยู่ 3 ปี ( guitar PRS custom24 , effect LEXICON GT2 , )

ข้อดี
1.sound อิ่มแบบแอมพ์หลอดทั่ว ๆ ไป และ charactor ของหลอด 6L6 ผมว่ามันสด ๆ เต็ม ๆ tone ( ความเห็นส่วนตัว )
2.มี channel DRIVE ที่เลือกแตกมากแตกน้อยได้ด้วยปุ่มกดหรือ Foot SW
3.Spring reverb ในตัว ให้มิติแบบเก๋า ๆ ดี
4.เสียงรวมผมว่า pop Jazz rock country ได้หมด ถ้า Blue ยิ่งเข้ากันดีใหญ่ แต่ไม่ใช่ Heavy Metal แน่นอน

ข้อเกือบดี.( ข้อเสียนั่นแหละ )

1. ( โคตร ) หนักมากกกก เลย ประมาณ 30-40 กก น่าจะได้ ยกใส่รถหลังเดี้ยงได้ ตอนใช้ผมต้องมีรถลากกระเป๋าที่มีล้อไว้ขนย้ายเวลาไปเล่นตามงาน
2. ข้อนี้สำคัญมาก มารู้เมื่อซื้อมาแล้ว...มันคุมน้ำหนัก Volume ยากมาก คือ Volume ที่ 1-5 ความดังจะไม่ต่างกันมากมาย พอผ่าน 5 ไป ดังสนั่น และจาก 7-10 ก็ไม่ต่างกันมากมาย และยิ่งไปกว่านั้น เปิดเบา ๆ แค่เลข 2-5 tone มันไม่ออกเต็ม ๆ มันมาททึบ ๆ ไม่สดเต็มที่ ต้อง Volume ผ่าน เลข 7 tone มันถึงจะมาเต็ม ๆ แต่มันก็เป็นระดับ Volume ที่ดังมากเกินไปสำหรับห้องซ้อมครับ...ถ้าออกงานแล้วไป.....ดังนั้นตอนซ้อมจะ Balance เสียงกับสมาชิกคนอื่นในวงยากนิดครับ...แต่ถ้าเป็นคนชอบเล่นดังหูแตกไม่สนใจคนอื่นในวงก็พอได้ครับ....
3.ปุ่มปรับ Tone ก็เช่นกัน Bass Treble Mid จาก 2-10 ต่างกันเป็นก้าวกระโดดไม่สามารถแต่งละเอียดได้ (ความเห็นส่วนตัวอีกเช่นกัน วงเล็บดักพวกเซียนหูทองไว้ก่อนครับ )

สรุป เสียงดีเป็นเอกลักษณ์ ได้ความอิ่มของ Amp หลอด อย่างเต็ม ๆ แต่ปรับยาก.....

เพิ่มเติม ถ้าใช้ Hot Rod ผมเชียร์ใช้ effect ก้อนมากกว่า จะเข้ากัน ได้ Tone เต็ม ๆ กว่าพวก Multi effect ที่โขมย Tone ของ guitar ไปบางส่วน ลองเสียบตรงเข้า Amp เทียบกับตอน ผ่าน ME70 ดูก็ได้ ( ไม่ใช่ใช้ Bypass ที่ ME70 นะครับ หมายถึงต่อสายตรงเลย ) ผมใช้ LEXICON G2 ผมว่า effect ก่อนเข้ากว่าครับ...

ส่วน Delux น่าจะหมายถึงรุ่นมีลำโพงเดียว ส่วน Deville น่าจะหมายถึงรุ่น 2x12 หรือ 4x10

เคยนั่งคุยกะปรมจารย์ค่ายดนตรี butterfly คือไปฟังพี่เค้าเล่นตาม pub พี่เขาใช้ deville 2x12 เขาบอกข้อแตกต่างว่า สองลำโพงจะให้เสียงกว้างกว่า 1 ลำโพง ให้นึกถึงคนปรบมือ 2 คน เสียงจะกว้างกว่าคนปรบมือคนเดียว.....

ส่วน 2x12 กับ 4x10 ....4x10 จะให้เสียงกลางได้ดีกว่าเพราะดอกลำโพงเล็กกว่า 2x12 กรวยลำโพงสามารถกระพือได้เร็วกว่า....

( ตอบในแง่คนเคยใช้งานมา 3 ปี กะเคยคุยกะคนอื่น ๆ ที่เคยใช้นะครับ...ลองฟังความเห็นคนอื่นประกอบอีกทีครับ )
(This post was last modified: 13-11-2012, 13:07 by jackkitchar.)
13-11-2012, 12:52
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: งบ 2-30,000กับแอมป์หลอดซักตัว - by jackkitchar - 13-11-2012, 12:52

Forum Jump: