Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Youtube Clip from Chiangmai meeting III หนาวนี้ตี้เชียงใหม่เน่อ
Author Message
พันธุ์หมูบ้า Offline
Senior member

Likes Given: 27
RE: Youtube Clip from Chiangmai meeting III หนาวนี้ตี้เชียงใหม่เน่อ
(09-11-2012, 18:02)lekleklek Wrote:
(09-11-2012, 16:40)พันธุ์หมูบ้า Wrote: น้าเล็ก่นกีตาร์ได้หวานจับใจจัง ฝากตัวเป็นลูกศิษย์ด้วยคราบ.....

ขอบคุณครับถ้าเรื่องหวานนี่ น้า piggyprince หวานกว่าผมหลายขุมครับ

หยึ๋ยๆๆๆๆๆ....น้าหมูโดนพาดพิงอิอิอิอิหรือว่าจะเป็นจริง5555
09-11-2012, 19:30
Find Like Post Reply
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
RE: Youtube Clip from Chiangmai meeting III หนาวนี้ตี้เชียงใหม่เน่อ
(09-11-2012, 15:33)boobyblue Wrote: เกิดมาก็เพิ่งเคยฟังน้านิทร้องเพลงนะเนี่ยะ....
ถ้าไม่อัดคลิปมาผมคงไม่มีโอกาส...
แหม...คราวหน้าต้องหาโอกาสไปฟังสดๆให้ได้...
มีอะไรพิเศษเป็นหรือเปล่าถึงยอมร้องในงานนี้ครับน้านิท...Tongue

อยู่บ้านคงไม่กล้า เอ้ย!ไม่ค่อยได้ออกเสียงน่ะครับ หรือไม่ก็ออกเสียงไม่ทัน
โชคดีที่มีเวลาจำกัด ไม่งั้นแกระบายถึงเช้าแหงๆ

(((ข่าวคลุกวงใน...เห็นว่าเตรียมเพลงคาราบาวกับเสก โลโซ มาเกือบ 30 เพลง))) Big Grin
============ เพื่อความบันเทิง =============

09-11-2012, 20:08
Website Find Like Post Reply
tao Offline
Member

Likes Given: 0
(08-11-2012, 21:24)Labour Wrote: ฮ่า ๆ.... ตั้งใจจะเอาน้าเต๋ามาต้อนรับน้องใหม่(และเผา)บนเวที ตามนิสัยเอาตัวรอดของผมกับน้ากาน
สุดท้่าย น้าเต๋า"เกิด" ตามประสาคนหล่อ เสียงหล่อ และใจหล่อ...วิ๊ด...วิ้ววววว

ขอบคุณน้าต่าย...น้ากานต์.....ที่ให้ประสบการณ์ดีๆ ครับ
09-11-2012, 21:26
Cin Offline
Love will keep us Alive

Likes Given: 253
(09-11-2012, 21:26)tao Wrote:
(08-11-2012, 21:24)Labour Wrote: ฮ่า ๆ.... ตั้งใจจะเอาน้าเต๋ามาต้อนรับน้องใหม่(และเผา)บนเวที ตามนิสัยเอาตัวรอดของผมกับน้ากาน
สุดท้่าย น้าเต๋า"เกิด" ตามประสาคนหล่อ เสียงหล่อ และใจหล่อ...วิ๊ด...วิ้ววววว

ขอบคุณน้าต่าย...น้ากานต์.....ที่ให้ประสบการณ์ดีๆ ครับ

ผมอ่านประโยคสุดท้ายของน้าเต๋าแล้ว..........เสียวบั้นท้ายแทนจริงจริ๊ง.....
09-11-2012, 22:11
Cin Offline
Love will keep us Alive

Likes Given: 253
(09-11-2012, 14:17)lekleklek Wrote: Sound ดีมากๆครับ ฟังหน้าเวทีว่าดีแล้ว พอเป็นคลิปนี่เยี่ยมมากครับ อยากให้อธิบายระบบอัดหน่อยครับ

เห็นคำถามในโพสนี้ของน้าเล็กแล้ว แต่ยังไม่มีเวลาตอบเลย คือถ้าตอบสั้นๆก็ไม่ได้ใจความ

ในมีทติ้งที่ผ่านๆมาปกติเราใช้ระบบอัดเสียงที่ต่อออกจากมิกเซอร์ แล้วเข้ากล้องวีดีโอที่มีไลน์ Mic in แบบนี้มีข้อดีคือสะดวกเพราะได้ทั้งภาพเสียงในคราวเดียว แต่ข้อเสียคือเสียงที่ได้มักจะแข็งมาก เพราะเป็นการรับสัญญาณเสียงจากปิ๊กอัพของกีต้าร์เพียวๆ ส่วนเสียงร้องก็ขึ้นอยู่กับเอฟเฟคและความสามารถของคนคุมมิกเซอร์ ความดังเบานั้นอยู่ที่ Fader ในมิกเซอร์อย่างเดียวเลย พูดง่ายๆคือสัญญาณ Input ที่ตรงเข้ามิกเซอร์ทุกไลน์จะรวมออกมาเป็นก้อนเดียวทั้งหมด ปรับแต่งอะไรในภายหลังไม่ได้เลย ผมเองเคยพยายามผลักดันให้ใช้ไมค์จ่อกีต้าร์ร่วมในการรับเสียงจากกีต้าร์ผสมกับปิ๊กอัพในการเพิ่มความเป็นอคูสติกให้กีต้าร์หลายครั้ง เพราะเราเองถือเป็นเวปอคูสติกอันดับต้นๆ มีทติ้งแต่ละที ฟังเสียงกีต้าร์จากปิ๊กอัพล้วนๆ มันแปลกๆหูอยู่เหมือนกันนะ แต่อาจเป็นเพราะเรายังขาดอุปกรณ์ซึ่งจริงๆจัดหามาไม่ยาก แต่ที่สำคัญคือจะใช้มันยังไงต่างหาก

ในการบันทึกเสียงครั้งนี้ผมจึงทดลองใช้ระบบคอมพิวเตอร์ทำหน้าที่ทั้งอัดและเป็นมิกเซอร์ไปในตัวครับ
โดยใช้อินเทอร์เฟซที่มีไลน์อินพุทแปดช่องที่มี phantom ทั้งแปดช่อง โดยแบ่งเป็นหกไลน์อิน สำหรับคนเล่นสองท่าน
คือหนึ่งคนจะมีไมค์ร้อง ไมค์จ่อกีต้าร์ซึ่งใช้ SDM และไลน์ตรงจากปิ๊กอัพกีต้าร์ คนนึงมีสามไลน์ครับ สองคนก็หกไลน์
ยังเหลืออีกสองไลน์ไว้เป็นไมค์ร้องเผื่อกรณีมีนักร้องคนที่สามเพิ่ม และอีกไลน์เผื่อกีต้าร์ตัวที่สามครับ
ทั้งหมดจะถูกไลน์อินเข้าไปที่อินเทอร์เฟซ แล้วปรับเฟดเดอร์ความดังเบาในนั้น ผสม reverb effect ร้องอีกนิดเดียว ส่วนไลน์กีต้าร์ออกสดๆไม่มีแต่ง effect มีการ cut low และป้องกันการพีคไว้เสร็จในตัวโปรแกรม ซึ่งร้องแหกปากดังแค่ไหนก็ไม่ clip ครับ ในที่นี้ใช้ program Pro tools ก่อนส่งออกไปที่พาวเว่อร์แอมป์เพื่อออกสำโพง PA Bose 802 4ตัวสองคู่ ซึงได้อุปกรณ์พีเอทั้งหมดได้รับการสนับสนุนจากน้า Nit GT ต้องขอบคุณอีกครั้งนึงครับ

หลังจากนั้นจึงค่อยเอาเสียงหกถึงแปดไลน์ที่บันทึกได้มาปรับแต่งให้เสียงออกมาเหมาะสมนะครับ แล้วค่อย Bounce ออกมาเป็น wav file เพื่อมารวมกับภาพจากกล้องวีดีโออีกทีครับ ครั้งนี้เป็นครั้งแรกที่ทดลองใช้ระบบแบบนี้ ทำให้ผมได้รับประสบการณ์ใหม่ๆและเมื่อเจอปัญหา ก็ต้องฝึกการแก้ปัญหาหน้างานไปพร้อมๆกันเลยสนุกดีครับ ตอนแรกกะเปลี่ยนใจไปใช้ผ่านมิกเซอร์ก่อนอยู่แล้ว เพราะกลัวระบบคอมพิวเตอร์ล่ม ซึ่งช่วงแรกๆในช่วงพี่แอ๊ด มีกระตุกอยู่เล็กน้อย เป็นปัญหาทางเทคนิคครับ ยังมีอีกหลายจุดที่ต้องปรับแก้ไข โดยเฉพาะที่สำคัญคือลืมวางแผนสำหรับลำโพงมอนิเอตร์ครับ แต่โดยรวมผมถือว่าเสียงที่ออกสดในวันนั้นลงตัวมากและเสียงบาลานซ์ดีมากๆ กีต้าร์มีความเป็นอคูสติกมากขึ้น แต่พอเจอบนเวทีจริงๆ ก็จะมีหลายเพลงที่ไมค์จ่อกีต้าร์อยู่ห่างตัวกีต้าร์ไปหน่อย เพราะการจัดโพสิชั่นการนั่งหรือยืนของแต่ละวง แต่ละคนแตกต่างกันออกไป จริงๆถ้าควบคุมปัจจัยตรงนี้ได้ทั้งหมดเสียงจะออกมามีความเป็นธรรมชาติกว่านี้อีกมากครับ ทั้งหมดนี้อาจไม่ใช่สูตรสำเร็จที่ดีที่สุด แต่ผมได้ปรึกษากับทางอาจารย์ที่ผมไปเรียนเรื่องสตูดิโอชาวนด์เอ็นจิเนียร์ มาแล้วว่าสามารถใช้ระบบทำได้เช่นกัน ถ้าไม่กลัวคอมล่ม แต่ทุกอย่างมันมีข้อดีข้อเสียครับ ระบบใช้มิกเซอร์มั่นคงกว่าไม่ล่ม และก็อัดเสียงไลน์มาเข้าอินเทอร์เฟซได้เหมือนกันกับแบบที่ผมลองใช้ แต่ต้องใช้มิกเซอร์รุ่นใหญ่ที่มี Aux 6 line และไลน์สายต่างๆเยอะไปหมดก่อนมาเข้าอินเตอร์เฟซเพื่อเก็บเสียง ผมเลยลองเสี่ยงวิีธีนี้ดูซึ่งตัดเรื่องความยุ่งยากของสายออกไปอีกเยอะ ปรากฏว่าได้ผลดีเลยคับ แต่ระบบนี้เหนื่อยมากตรงที่ต้องเอาไฟล์เสียงมามิกซ์ใหม่ก่อนเอามารวมกับวีดีโอ โคตรเสียเวลาเลยครับ ยังดีที่ผมได้น้องโอมาช่วยงานมิกซ์ให้ จริงๆอยากมิกซ์ออกมาให้ดีกว่านี้นะครับ ถ้ามีเวลา แต่กลัวว่ากว่าคลิปจะออกมา คนรอดูคลิปจะเฉาไปซะก่อน เลยเอาแบบเท่าที่พอได้ครับ ยังไงต้องขอขอบคุณน้าเล็กที่ถามมาครับ ที่ตอบเสียยาวไม่ใช่อยากอวดรู้นะครับ เพราะผมยังมือใหม่มากๆในเรื่องนี้ แต่เพราะว่ามันอาจจะเป็นประโยชน์กับผู้อื่นบ้างในการเอาไปประยุกต์ใช้ในโอกาสต่อๆไปครับ Big Grin
(This post was last modified: 10-11-2012, 08:33 by Cin.)
10-11-2012, 08:31
Kwang Uttaradit Offline
Member

Likes Given: 0

ดีใจ ที่มีโอกาส ได้สัมผัสกับระบบเสียงบนเวที ที่ดีที่สุด ในชีวิต ที่เคยผ่านมา
ต้องขอขอบคุณ ที่กรุณาให้โอกาส เข้ามาร่วมงาน และสัมผัสบรรยากาศอันแสนอบอุ่น สนุกสาน
หากมีโอกาส จะมาช่วยงาน แบก ๆ ยก ๆ ของ ก่อนล่วงหน้า สัก 3 วัน ครับ
10-11-2012, 10:25
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
(10-11-2012, 08:31)cin Wrote: ที่ตอบเสียยาวไม่ใช่อยากอวดรู้นะครับ เพราะผมยังมือใหม่มากๆในเรื่องนี้ แต่เพราะว่ามันอาจจะเป็นประโยชน์กับผู้อื่นบ้างในการเอาไปประยุกต์ใช้ในโอกาสต่อๆไปครับ Big Grin

Certainly so Cin, and thanks so much for this valuable info. Even Einstein himself said "Imagination is more important than knowledge". Now whoever reads this comment will have more knowledge and will use it to enforce up his imagination and may progress to higher level than he could imagine Cool

(09-11-2012, 07:18)cin Wrote: จากการดูผ่านคลิปยูทูป ผมตั้งใจอยากทำคลิปมีทติ้งให้เสมือนว่า
ได้เข้าอยู่ในบรรยากาศงานมีทติ้งจริงๆ ได้เห็นได้ฟังตอนพูดคุยบนเวที ซึ่งน่าจะสนุกกว่าการฟังเพลงแต่เพียงอย่างเดียว

I totally agree with you. You can listen to almost any song at any time by clicking at YouTube (which mostly will be SAME song and SAME copied style that will get boring so fast!) but to really feel the Before & After Mic of the peple who paticipated is much more precious to us than those same boring that most of us try our might to make it another carbon copy of the originalsBig Grin

Really love nit GT and Karn and whoever tried to put some spice into this soupsTongueRolleyesWink
[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
(This post was last modified: 10-11-2012, 10:48 by napman.)
10-11-2012, 10:33
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับน้า Cin เมื่อเรารู้เราจึงบอก ไม่ถือว่าเป็นการอวดรู้หรอกครับ เต็มที่เลยครับมีความรู้อะไรที่ได้จากการไปเรียนเรื่อง sound มา ก็ถ่ายทอดได้เต็มที่เลยครับ ชอบครับ
10-11-2012, 11:31
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
(09-11-2012, 20:08)Labour Wrote:
(09-11-2012, 15:33)boobyblue Wrote: เกิดมาก็เพิ่งเคยฟังน้านิทร้องเพลงนะเนี่ยะ....
ถ้าไม่อัดคลิปมาผมคงไม่มีโอกาส...
แหม...คราวหน้าต้องหาโอกาสไปฟังสดๆให้ได้...
มีอะไรพิเศษเป็นหรือเปล่าถึงยอมร้องในงานนี้ครับน้านิท...Tongue

อยู่บ้านคงไม่กล้า เอ้ย!ไม่ค่อยได้ออกเสียงน่ะครับ หรือไม่ก็ออกเสียงไม่ทัน
โชคดีที่มีเวลาจำกัด ไม่งั้นแกระบายถึงเช้าแหงๆ

(((ข่าวคลุกวงใน...เห็นว่าเตรียมเพลงคาราบาวกับเสก โลโซ มาเกือบ 30 เพลง))) Big Grin

ข่าวคลุกวงในช่างน่าพรั่งพรึงนัก....55555

ว่าแต่น้าเฮอะ...ผมก็ยังไม่เคยได้ยินเสียงร้องเหมือนกัน...
งานหน้านะ...ถ้ารับปากตกลงคราวหน้าจะไปด้วย....Tongue
11-11-2012, 01:34
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
คิดถึงเที่ยรี่รีสอร์ทและคอนเสิร์ตของพี่แอ๊ด คาราบาว
เลยอัด Clips เล่นเพลงของคาราบาว ณ บ้านเต่าอีกครั้ง
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
11-11-2012, 08:58

Forum Jump: