Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มาตามหาเบสโปร่งครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: มาตามหาเบสโปร่งครับ
เบสโปร่งนั้นมีปัญหาอยู่ตรงที่เสียงมันไม่ค่อยดังเพราะตัวมันเล็กกว่า double bass เยอะครับ ดังนั้นจึงไม่สามารถเอาไปแจมกับกีตาร์โปร่งใด้โดยไม่เสียบแอมป์แต่ถ้าต้องเล่นเสียบแอมป์ทุกครั้งก็ซื้อเบสไฟฟ้าเล่นเลยดีกว่าเพราะตัวเล็กกว่าเยอะ

เบสโปร่งที่เสียงดังพอที่จะเล่นเปล่าๆนั้นมีอยู่สอง series เท่านั้นคือ Taylor AB Series และ Tacoma Thunderchief Series ทั้งสองรุ่นนี้เป็น all solid ตัวใหญ่มาก ความกว้าง body = 18" ความหนา = 5 1/2" Scale = 34" ตัวสูงพอๆกับน้ายอดเยี่ยม แต่ก็ยังหิ้วไปไหนมาไหนใด้เหมือนกีตาร์ปกติซึ่งสะดวกกว่าการหิ้ว double bass มากมาย

เบสโปร่งตัวใหญ่นี่เสียงจะออกไปทาง double bass นะครับ ลองฟังเสียงเปล่าดูครับ

ตัวของผมนั้นเป็น Tacoma CB105 Thunderchief ซึ่งเป็นเบส 5 สายมี option Full Body Sunburst ($250) และติดตั้ง LR Baggs Miratone Element ($250) จากโรงงานครับ ผมซื้อมือหนึ่งมาจากอเมริกาเมื่อหกปีที่แล้วแต่ไม่ใด้ใช้งานเลยเพราะเล่นไม่เป็นหรอก

[Image: 7j64go.jpg] [Image: JqpjcF.jpg] [Image: 6M81Z2.jpg] [Image: QByqw5.jpg] [Image: 2fZlFp.jpg] [Image: oouRbO.jpg]

ตัวนี้ผมซื้อมาเกือบหกหมื่นบาท ถ้าจะเอาไปใช้งานจริงใด้ผมขายให้สามหมื่นหกพันบาทครับ
04-11-2012, 00:09
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: มาตามหาเบสโปร่งครับ - by pood - 04-11-2012, 00:09

Forum Jump: