Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
FENDER มาแล้วครับ (รูปใหม่หมด)
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: FENDER มาแล้วครับ
เรื่อง Fender เก่าฯราคาแสนแพงนี่เป็นเรื่องของค่านิยมครับ ไม่เกี่ยวกับ
เรื่องเสียงหรอก ค่านิยมนี่มันเกิดขึ้นเพราะพวกศิลปินดังฯตอนที่เริ่มเล่นนั้น
ยังไม่มีสตางค์ซื้อกีต้าร์ใหม่เลยต้องไปซื้อของใช้แล้วเก่าฯโทรมฯมาเล่นมากกว่า
พอดังขึ้นมาพวกแฟนฯเลยเอาอย่างมั่ง กีต้าร์เก่ามันเลยแพงไง

ตัวอย่างเช่น Jeff Beck สมัยเริ่มต้นไม่มีเงินซื้อกีต้าร์ใหม่เลยไปซื้อ '54 Fender
Esquire ใช้แล้วมาในราคา 1,200 บาท พอดังขึ้นมา Fender ก็ยืมมาก้อปและทำ
สภาพให้โทรมฯเหมือนตัวต้นแบบออกมาขายตัวละเกือบสองแสนเป็นต้น

สมัยผมเด็กฯใครฯก็อยากใด้ Fender เพราะตอนนั้นวง The Shadow และ The Ventures
กำลังดัง เพื่อนผมคนหนึ่งไปยืม Strat ของพี่ชาย ปีประมาณ '59-'60 สี fiesta red มาเล่นในงานที่คณะ
วันนั้นฝนตกหนักเลยเปียกไปตามฯกันแต่เจ้ากีตาร์สีแดงของเพื่อนผมสีมันตกจนเสื้อสูตร์สีขาวด้านหน้ากลาย
เป็นสีชมพูไปเลยครับ กีต้าร์ห่วยฯแบบนี้ทำไมตอนนี้ซื้อขายกันเป็นล้านบาทผมก็ไม่รู้เหมือนกัน

[Image: band3.gif]
(This post was last modified: 11-11-2022, 22:14 by pood.)
20-04-2008, 23:19
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: FENDER มาแล้วครับ - by pood - 20-04-2008, 23:19

Forum Jump: