Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ปรึกษาเรื่องการเก็บกีตาร์ครับ
Author Message
Overskylab Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
Shy  ปรึกษาเรื่องการเก็บกีตาร์ครับ
ผมมีกีตาร์ Fender usa 2011 อยู่ตัวหนึ่งก่อนหน้านี้ผมไปให้ร้าน setup กีตาร์ไว้ให้เพื่อใส่สายเบอร์10ได้

...กีตาร์ตัวนี้ผมจะเก็บมันไว้ จะไม่นำมาเล่นเลย ผมควรจะเก็บยังไงดีครับ

ตอนนี้ผมเก็บก็ใส่ hard case ไว้ยัดที่ดูดความชื้นไว้เยอะๆ แล้วก็ไว้ห้องเก็บของชั้น2ของบ้าน

-ผมอยากปรึกษาว่าผมควรจะใส่สายกีตาร์ไว้ด้วยไหมครับ เพราะว่าฟัง/อ่าน มาจากหลายๆที่ ให้คำตอบไม่ตรงกันเลย บางคนก็บอก ไม่ต้องใส่ก็ได้ บางคนบอกหย่อนไว้ บางคนบอกต้องใส่ไว้ ไม่งั้นคอจะงอ

ปล.พี่ๆมีอะไรแนะนำในการเก็บขอความกรุณาด้วยน่ะครับ Big Grin

ขอบคุณครับผม Smile
20-10-2012, 19:12
Find Like Post Reply
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
RE: ปรึกษาเรื่องการเก็บกีตาร์ครับ
ไม่ใส่หรือหย่อนสายไม่น่าให้ผลต่างกัน

แต่อุณหภูมิให้ห้องเก็บ เป็นอย่างไรครับ guitar ยังไงต้องเอาออกมา exersie บ้างครับ
21-10-2012, 08:40
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ปรึกษาเรื่องการเก็บกีตาร์ครับ
ถ้าต้องการเก็บเพราะมันมีคุณค่าทางใจก็ผ่อนสายแล้วเก็บในที่ที่มีความชื้นน้อยที่สุดในบ้านเพราะถุง silica gel นั้นมันมีอายุการใช้งานไม่เกือนสองเดือน

ถ้าต้องการเก็บเพราะจะเดินทางไปต่างประเทศหลายปีผมแนะนำให้ขายแล้วเอาเงินไปซิ้อทองคำมาเก็บแทนครับ พอกลับเมืองไทยก็ขายทองคำแล้วซื้อตัวใหม่ดีกว่า

ผมเคยเก็บกีตาร์โปร่งยี่ห้อ Guild ใว้ที่ห้องเก็บของชั้นบนของบ้านเป็นเวลาหลายปีตอนไปเมืองนอก พอเอาออกมาดูนี่หนังที่กล่องลอกออกมาเป็นแผ่นๆเลยแต่ตัวกีตาร์ไม่เป็นอะไร
21-10-2012, 12:46
Overskylab Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ขอบคุณครับผม Smile
21-10-2012, 17:16

Forum Jump: