Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Handcrafted OM acoustic guitar by ช่างกร
Author Message
เด่น Offline
Senior member

Likes Given: 0
Handcrafted OM acoustic guitar by ช่างกร
ประมาณ3เดือนที่ผ่านมา ผมได้รู้จักกับชายหนุ่มคนหนึ่งที่รู้จักเพียงชื่อเล่นของเค้าว่า “กร” ผ่านโครงการ “งานบริการทางด้านวิชาการคืนสู่สังคม” ของสถาบันกรุงเทพคริสตศาสนศาสตร์มหาวิทยาลัยคริสเตียน

ในวันแรกที่เจอกันผมถามเค้าว่า ตอนนี้ทำอะไรอยู่ ทำไมถึงมาเรียนกีตาร์ในวันธรรมดา(เช้าวันพฤหัส)ได้?
กรเล่าว่า...เค้าเรียนจบวิศวที่ลาดกระบังฯ แล้วไปต่อระดับปริญญาโทที่สถาบันนิด้า จากนั้นก็ทำงานตามที่ตัวเองเรียนมา แต่...ตอนนี้ลาออกแล้วครับ

ผมอึ้งไปซักพักแล้วถามต่อว่า ตอนนี้ทำอะไรครับ?
กรบอกว่า ตอนนี้กำลังเดินตามความฝันของตัวเองอยู่ เพราะว่าตัวเองไม่ได้ชอบในสิ่งที่เรียนมา แต่ไม่อยากทำให้ที่บ้านผิดหวัง เลยอดทนเรียนจนจบและทำงานตามที่ทุกคนอยากจะให้เป็น และตอนนี้ก็คิดว่า ถึงเวลาอันสมควรแล้วที่จะทำในสิ่งที่ตัวเองอยากจะทำ คือ “เป็นช่างทำกีตาร์”

กรเล่าอีกว่า ตอนนี้เรียนกับช่างนิด(ช่างวิฬุร)มาได้สักพักใหญ่ๆแล้ว และก็มีเวลาว่างพอที่จะมาตามความฝันของตัวเองอีกเรื่องนึงก็คือ อยากเรียนกีตาร์ จึงได้มาเจอกับผมที่สถาบันฯแห่งนี้

ผมบอกกับกรว่า ถ้าทำกีตาร์เสร็จเมื่อไหร่ผมขอลองเล่นหน่อยนะครับ ผมอยากจะรู้ว่าเสียงมันจะออกมาเป็นยังไง เพราะผมเคยชินกับเสียงของกีตาร์ที่ผลิตมาจากโรงงานทำกีตาร์ในประเทศจีนซะเป็นส่วนใหญ่...

ประมาณ 2 สัปดาห์ที่แล้ว กรได้นำกีตาร์ที่เค้าเพิ่งทำเสร็จใหม่ๆมาให้ผมลอง ผมตื่นเต้นมาก ผมนำกีตาร์ตัวนี้กลับไปเล่นที่บ้านประมาณสัปดาห์นึงเพื่อทำความคุ้นเคยกับมัน แล้วผมก็บอกกับกรว่า ผมชอบเสียงของมันมาก อยากจะให้กรลองตั้งactionของกีตาร์ให้ต่ำลงอีกซักหน่อย ผมจะได้ถ่ายทอดสิ่งที่เป็นความรู้สึกมาจากข้างในของผมผ่านกีตาร์ตัวนี้ได้อย่างเต็มที่

วันนี้...ผมมีความสุขกับการได้เล่นกีตาร์ตัวนี้มาก ผมไม่ได้รู้สึกว่ามันเป็นกีตาร์ที่ทำจากฝีมือคนไทยเลย มันสามารถขึ้นไปยืนเทียบกับกีตาร์ราคาแพงๆได้อย่างสบายใจ

ที่สำคัญไปกว่านั้น...ทุกครั้งที่ผมหยิบมันขึ้นมาเล่น ผมรู้สึกว่า...มันมีชีวิตของคนๆนึงอยู่ในนั้น มันทำให้ผมรู้สึกอบอุ่นในใจที่ได้เล่นกีตาร์ตัวนี้อย่างบอกไม่ถูก

ผมเลือกเพลงอยู่นานที่จะเล่นผ่านกีตาร์ตัวนี้ ผมอยากให้เสียงของมันถ่ายทอดความรู้สึกบางอย่างไปให้กับคนฟัง เพื่อที่จะได้มีความสุขร่วมกันผ่านมือของผมกับมือของกร

ทุกวันนี้กรเป็นช่างทำกีตาร์เต็มตัว(สำนักเดียวกันกับช่างมด) เพื่อเดินตามความฝันที่รอคอยมานาน บวกกับฝีมือการเล่นกีตาร์ในตอนนี้ที่พัฒนาขึ้นตามลำดับเช่นกัน

และท้ายที่สุดนี้...ผมขอฝากช่างทำกีตาร์รุ่นใหม่ที่มีความตั้งใจจริงไว้กับเพื่อนๆนักเล่นกีตาร์ทุกๆคนนะครับ ผมไม่ได้มีเจตนาที่จะทำการค้าขายกีตาร์แต่ประการใดในบทความนี้ เพียงแค่อยากจะเล่าเรื่องที่ผมประทับใจที่ผ่านเข้ามาในชีวิตผมโดยการทรงนำของพระเจ้าให้ฟังเท่านั้น

เพื่อนๆนักเล่นกีตาร์สามารถไปพบปะพูดคุยกับ “ช่างกร” ได้ที่คริสตจักรกรุงเทพ(พญาไท) ติดกับวังสวนผักกาดได้ทุกวันจันทร์-ศุกร์ หรือติดต่อได้ที่เบอร์ 086-788-4270
ขอบคุณครับ
God bless you.
เด่น

Dedicate and Determination
http://www.denfingerstyle.com/
15-10-2012, 00:44
Website Find Like Post Reply
BENZ Offline
(-1833 Custom Shop-)

Likes Given: 62
RE: Handcrafted OM acoustic guitar by ช่างกร
เรื่องราวน่าประทับใจมากครับน้าเด่น และกีตาร์ตัวนี้ก็เสียงเพราะมากจริงๆครับ ขอบคุณน้าเด่นที่แบ่งปันเรื่องราวดีๆครับ
I haven't got a clue.
15-10-2012, 11:31
Find Like Post Reply

Forum Jump: