Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Martin D-18 Authentic 1937
Author Message
Marquis Offline
Member

Likes Given: 23

จริงๆตัวนี้ได้มาสักพักนึงแล้วแต่ยังไม่มีโอกาสได้มาถ่ายรูปโชว์ตัววันนี้จึงถือโอกาสเอามาให้พี่ๆได้ดูกันแบบจุใจเลย

สำหรับคำถามยอดฮิตที่ว่า D-18 Authentic นั้นต่างกับ D-18GE อย่างไรต้องขอบอกว่าถ้าดูตามสเปคจะเห็นว่า 2ตัวนี้มีความใกล้เคียงกันมากซึ่งในตอนแรกเมื่อผมเห็นราคาของ Authentic ถึงกับงงว่าทำไม D-18A ถึงราคาต่างจาก GE ขนาดนี้ (GE list price = $4,499, Authentic list price = $8,899) ทั้งที่ทั้งสองตัวนี้ก็เป็น Adirondack/Mahogany เหมือนกัน

แต่ความเป็นจริงกีตาร์ 2 ตัวนี้ มีรายละเอียดหลายอย่างที่ต่างกันพอสมควร อันดับแรก GE นั้นเป็นกีต้าร์ที่สร้างขึ้นโดยได้รับแรงบันดาลใจมาจากยุค Pre-war สร้างขึ้นมาโดยใช่วัสดุเหมือนเมื่อยุค Pre-war แต่ผลิตโดยใช้เทคนิคสมัยใหม่ในไลน์ผลิตปรกติเนื่องจากเทคนิคสมัยโบราณบางอย่างก็หายไปตามกาลเวลา บ้างก็ไม่สามารถกระทำได้ในไลน์ผลิตปรกตินี้ดังนั้นจึงน่าจะกล่าวได้ว่า GE เป็นกีต้าร์ที่มีกลิ่นอายคล้ายกับ Pre-war Martin

ในขณะที่ Authenticนอกจากจะใช้วัสดุที่เหมือนยุค Pre-war แล้วเทคนิคขั้นตอนการทำทุกอย่างจะเหมือนกับเมื่อยุค Pre-war เกือบจะทุกขั้นตอนทีเดียว Martin ตั้งcustom shop ขึ้นในปี2005 โดยมีวัตถุประสงค์ในตอนแรกเพื่อผลิต Series Authentic โดยเฉพาะ โดยกระบวนการการผลิตจะมีเครื่องจักรเข้ามาเกี่ยวข้องน้อยมากเป็นขั้นตอนการทำที่ใช้ฝีมือและเวลามากกว่ากีต้าร์ในไลน์ผลิตทั่วไปมาก (อ่านเพิ่มเติมในส่วน Martin custom shop ได้ที่นี่ครับ http://acousticthai.net/webboard/index.p...ic=21470.0) เรียกได้ว่ากีต้าร์ที่ออกมาจาก Martin Custom Shop ทุกตัวเป็นงาน Hand-made ระดับพรีเมี่ยมได้อย่างเต็มปากเต็มคำเลยทีเดียว

มาดูกันว่า features หลักๆที่ทำให้ Authentic ที่หน้าตาสุดแสนจะธรรมดาตัวนี้ไม่ธรรมดามีอะไรกันบ้าง
1) กาวที่ใช้ใน custom shop เป็นกาวที่สกัดมาจากหนังสัตว์ซึ่งข้อดีก็คือเมืองเวลาแห้งมันจะตกเป็นผลึกเแข็งซึ่งทำให้เสียงส่งผ่านไปยังส่วนต่างๆของกีตาร์ได้ดีกว่ากาวสมัยใหม่ซึ่งเมื่อเวลาแห้งแล้วจะมีความนิ่มอยู่บ้าง แต่ข้อเสียคือการใช้ที่มีขั้นตอนซับซ้อนยุ่งยากและการเก็บรักษาที่ต้องระวังเรื่องความชื้นเป็นพิเศษ

2) Bracing ที่ใช้นอกจากจะเหลาด้วยมือแล้วยังถอดแบบมาจากกีต้าร์ Original Martin D-18 ปี 1937 แบบเป๊ะๆอีกด้วย (GE bracing pattern จะไม่เหมือนกันกับ bracing ของ Authentic นะครับ) สำหรับความแตกต่างของ bracing สามารถดูได้จากที่นี่ครับ http://theunofficialmartinguitarforum.yu...ic-Bracing

3) ไม่มี adjustable truss rod แต่มีเหล็กแบบ T-bar แทน ซึ่งไม่สามารถปรับคอได้ จากการได้คุยกับพี่ช่างทำกีต้าร์ชื่อดังบอกว่าจะมีผลช่วยให้เสียงดีกว่าการฝัง truss rod ตอนแรกผมก็มีความกังวลว่าเรื่องคอแต่ตั้งแต่ได้เจ้านี่มาคอยังตรงเด๊ะ แต่กีต้าร์ที่ได้มาพร้อมๆกันบางตัวต้องขันคอไปรอบ 2 รอบแล้ว เพราะเหล็กแบบ T-bar มีความแข็งแรงกว่า Truss rod 2 ถึง 3 เท่าเลยทีเดียว ประเด็นนี้จึงน่าจะคลายความกังวลของคนที่คิดจะซื้อรุ่นนี้ได้

ส่วนเหตุผลหลักจริงๆที่ทำมาผมตัดสินใจซื้อตัวนี้นั้นคงหนีไม่พ้นเรื่องของเสียงซึ่งจากการที่ผมได้อ่านจากเว็บแฟนคลับของ Martin ในอเมริกาทุกคนที่ได้ลองตัวนี้ตั้งพูดเป็นเสียงเดียวกันว่าเสียงของรุ่นนี้คุ้มค่า ด้านล่างเป็นความเห็นบางส่วนที่ผมได้ทำการเก็บรวบรวมเอาไว้ครับ

"The worst D-18A I've played.......is better than the best D-18GE I've ever played"
อ้างอิง: http://theunofficialmartinguitarforum.yu...CE-GOT--AN

“I play: 1. Collings D-1 (used) 2. Santa Cruz D/PW
3. Martin D-18 Marquis
4. Martin D-18 GE (used)
5. Martin D-18 GE (new)
 And then I pick up the sunburst D-18 Authentic and it's all over. Authentic had:1. Considerably better clarity 2. Considerably better string balance
3. Considerably more volume.Now I am in the market for one”
อ้างอิง: http://www.acousticguitarforum.com/forum...+authentic

“I've owned a D-19, a D-18 and played a few D-18GE's and this was in it's own world……. The D-18 Authentic I play recently at Gryphon was easily one of the best sounding Martins I've played in my life”
อ้างอิง: http://theunofficialmartinguitarforum.yu...ply-955875

“As a die hard Collings owner x 5 (one is a mandolin)……… I feel very confident in saying I could pare down my guitar collection to just the D-18A and be perfectly happy for the rest of my life.”
อ้างอิง: http://theunofficialmartinguitarforum.yu...-this-good

ขอดีอีกข้อนึงที่เพิ่งคิดออกของเจ้า Authentic ตัวนี้คือ ถ้าผ.บ. จับได้ว่าซื้อกีต้าร์ตัวใหม่ เราสามารถบอกแบบเนียนๆว่า "กีต้าร์หน้าตาแบบนี้ไม่แพงหรอกจ๊ะแค่ 7,000 เอง" แต่อย่าเพลอบอกหน่วยละว่าเป็นดอลล่าเดี๋ยวเรื่องยาว!!

กล่องที่มาแตกต่างกับรุ่นทั่วๆไป
[Image: DSCF2063.jpg]

เปิดมาก็เจอเจ้านี่อยู่ ข้างในเป็นกำมะหยี่สีแดงเป็นแบบ Vintage
[Image: DSCF2072.jpg]

โดยปรกติ Martin จะมาพร้อมกับ tag ที่เป็น barcode แต่ Authentic นี่พิเศษครับ tag ที่ใช้เป็นแบบปี 1937 ที่จะใช้ลายมือคนเขียนชื่อรุ่น กับ serial พร้อมราคา ในสมัยนั้น D-18 มีราคาอยู่ที่ $65 ครับ ส่วนตัวว่ามันดูขลังมากครับและแสดงให้เห็นถึงความใส่ใจของ Martin ครับ
[Image: DSCF2065.jpg]

สังเกตจะเห็นว่าชื่อรุ่นกับ Serial นั้นไม่คม นั่นก็เพราะเค้าไม่ได้ใช้ laser ในการสลักแต่ใช้เหล็กร้อนประทับลงไป ตามแบบฉบับการผลิตสมัยโบราณ
[Image: DSCF2069.jpg]

รูปนี้ถ้าดูดีๆจะเห็นว่า finish เคลือบถึง fret ที่14 เท่านั้นในขณะที่fret ตั้งแต่fretที่15 ลงไปไม่มีfinishเคลือบอยู่ ที่เป็นเช่นนี้เพราะในสมัยโบราณเวลาทำสีบริเวณคอกีตาร์ช่างจะใช้มือจับที่บริเวณตั้งแต่fret ที่ 15 ลงไปเพื่อพ่นสีจึงทำให้บริเวณตั้งแต่fretที่15 ลงไปไม่มีfinishเคลือบอยู่
[Image: DSCF2068.jpg]

จบแล้วครับสำหรับ Martin D-18 Authentic 1937 ขอลาไปด้วยภาพนี้ครับ The Pre-war legend lives on in the Authentic line
[Image: 19a55ab2.jpg]

รายละเอียดความแตกต่างระหว่าง GE กับ Authentic ที่ทางฝรั่งเค้ารวบรวมมา

Here are the key changes from GE to Authentic:

Hot hide glue

Smaller bridge plate

Tucked bridgeplate and braces

No popsicle brace

Narrower #1 cross brace

Lighter top bracing

No L-shaped neck block

Unslotted bridge pins and slotted bridge

Tapered bridge pin holes

Low, wide #3 and #4 back braces

Reinforcement strip on the tailblock

Underfinish Delmar pick guard

Tee-bar neck reinforcement

Neck that is thicker toward the body

Unfinished fingerboard extension after early 2006

Gotoh oval button antique nickel tuners through mid 2007

Waverly oval button tuners starting late 2007 or early 2008
(This post was last modified: 11-10-2012, 23:32 by Marquis.)
11-10-2012, 22:07
Find Like Post Reply
ToNY@SHoPPeR Offline
Senior member

Likes Given: 4
RE: Martin D-18 Authentic 1937
ขอบคุณมากครับ ข้อมูลดีมากๆครับ ^^
11-10-2012, 22:59
วันละเป๊ก Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: Martin D-18 Authentic 1937
ขอบคุณมากๆเลยครับสำหรับข้อมูลดีๆ

ในฐานะที่ผมโชคดีได้มีโอกาศเป็นเจ้าของทั้ง Authentic and Golden Era
OOO-18 Authentic บอกได้เลยเหมือนกันว่าดีมากกกกก แต่ก็ดีกว่า OM-18GE ของผมอยู่ไม่มากนัก ประมาณว่าราคาต่างเท่าตัว เสียงต่างกันแบบต้องจับผิด
ใครซื้อเพื่อสะสมน่าจะคุ้ม ใครซื้อเพราะเสียงไม่น่าคุ้มครับ

เทียบกับ Gibson J45 True Vintage กับ J45 Legend ราคาต่างกันเท่าตัว เสียงต่างกันมากแบบตกใจเหมือนกันครับ อยากให้ได้ลองฟัง

วันไหนว่างเชิญน้า Marquis มาลองกีต้่าร์กัน อยากเล่น D-18A เหมือนกันครับ

เอาคลิปมาฝากน้าๆ
<iframe width="640" height="480" src="http://www.youtube.com/embed/cK87_6U809o" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>
<iframe width="640" height="480" src="http://www.youtube.com/embed/VStG_BQNg6w" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>
<iframe width="640" height="480" src="http://www.youtube.com/embed/J1ZTdLIaSpM" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>
(This post was last modified: 11-10-2012, 23:48 by วันละเป๊ก.)
11-10-2012, 23:28
Member

น้าเป็ก 000-18A กับ J-45 Legend งดงามมากครับยินดีด้วยไว้มีโอกาสจะขอไปเยือนที่สำนักนะครับ

ที่จริงก่อนที่ผมจะซื้อ D-18A ผมก็เล็งๆตัว 000-18A ไว้เหมือนกันที่จริงก็เกือบโอนเงินซื้อแล้ว แต่ช่วงนั้นผมหาข้อมูล/comments ในเว็บเกี่ยวกับกีตาร์ 2 รุ่นนี้เยอะมากเชื่อไหมครับว่าผมเซฟข้อมูลไว้10กว่าหน้าข้อสรุปนึงที่ผมได้หลังจากอ่านcomments ของบรรดาเจ้าของและผู้เล่นกีต้าร์สองรุ่นนี้ คือความแตกต่างระหว่างรุ่น 000-18A กับ 000-18GE นั้นไม่ได้ห่างกันมากเหมือนกับรุ่น D-18A กับ D-18GE จึงทำให้ผมเลือกที่จะคว้า D-18A แทน 000-18A และนี่อาจจะเป็นสาเหตุที่ทำให้ Martin เลิกผลิตรุ่น 000-18A ก็เป็นได้

ในคลิป D-18GE ตัวนี้ไม่ใช่GEธรรมดานะครับเพราะมันได้ถูก modified โดยBryan Kimsey (ลุงคนที่เล่นในคลิป) ซึ่งทำให้มีความใกล้เคียงกับ Authentic มาก
(This post was last modified: 12-10-2012, 02:24 by Marquis.)
12-10-2012, 01:33
วันละเป๊ก Offline
VIP member

เข้าใจละSmile
12-10-2012, 07:53
piggyprince Offline
VIP member

Likes Given: 31
เป็นกระทู้ที่ดีมากครับ ขอบคุณที่มาแชร์กัน แต่....เป็นกระทู้ที่ผมโคตรไม่อยากจะอ่านเลย Tongue
เพราะอะไรน่ะเหรอ...กลัวเสียตังค์!!! Big GrinBig Grin

ถ้ามีโอกาสก็อยากจะลอง D-18A vs D-18GEของผมเหมือนกันครับคุณเป้
ผมเดาว่าAuthenticsน่าจะใสและกังวาลกว่า แต่เรื่องเสียงเปิด ความโปร่ง ความหนาของเสียงนั้น ตัวD-18GEที่ผมได้มามันเป็นสภาพใหม่แต่ผ่านการเล่นมาเยอะพอสมควรเพราะดูจากร่องรอยบนPick Guardแล้วมันเยอะได้ใจจริงๆ เฟรตก็มีร่องรอยสึกครับ ผมว่าปัจจัยการเล่นก็มีผลเยอะพอสมควร ตอนนี้เสียงเปิดมากพอควรครับ เสียงสตรัมAiry Sound ชัดเจนมากๆ เดาว่าการเล่นมีผลเยอะมากต่อเสียงตามที่น้าๆในเวบเคยแนะนำมา
หากจะอยากCompare Apple to Apple ผมก็ว่ายากเหมือนกันครับ Big Grin ให้เดาว่าถ้าออกจาเตาพร้อมๆกัน D-18A ยังไงก็น่าจะดีกว่า D-18GE อยู่พอสมควรแน่นอนเพราะ Hide Glue และBracingที่เหลาต่างกัน

ดังนั้นน้องเป๊กอย่าเพิ่งคิดว่ามันต่างกันน้อยเรื่องเสียง เพราะเท่าที่เห็น 000-18A ที่ได้มามันใหม่มาก เมื่อเทียบกับ 000-18GEตัวนั้นมันผ่านสมรภูมิดนตรีมาเยอะกว่าเยอะแถมเป็นปีเก่าด้วยครับ

สุดท้ายผมพยายามสะกดจิตตัวเองไว้ พอ พอ พอ ... เอ้าพอไหว เอาD-18Aมาดีป่าวว้าาาา 555 ล้อเล่นนะครับ กรอบแล้วววววว Big Grin
I love singing&playing guitar.
I love photography.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe
Instagram: greenmadecafe

(This post was last modified: 12-10-2012, 08:39 by piggyprince.)
12-10-2012, 08:31
dear709 Offline
VIP member

โอ้โห กีต้ามันสวยหรือถ่ายรูปสวยครับเนี่ย สวยดีจัง
12-10-2012, 11:51
nhoy Offline
Posting Freak

Likes Given: 43
สวยงาม มีคุณค่า น่าสะสมมากครับ
ยินดีด้วยนะครับน้า Marquis Smile
13-10-2012, 06:19
Member

(11-10-2012, 22:59)ToNY@SHoPPeR Wrote: ขอบคุณมากครับ ข้อมูลดีมากๆครับ ^^

ขอบคุณครับน้า ToNY@SHoPPeR กีต้ารน้าแต่ละตัวเห็นแล้วใจแทบY เสียดายที่ผมเล่นไฟฟ้าไม่เป็น

(12-10-2012, 08:31)piggyprince Wrote: เป็นกระทู้ที่ดีมากครับ ขอบคุณที่มาแชร์กัน แต่....เป็นกระทู้ที่ผมโคตรไม่อยากจะอ่านเลย Tongue
เพราะอะไรน่ะเหรอ...กลัวเสียตังค์!!! Big GrinBig Grin

ถ้ามีโอกาสก็อยากจะลอง D-18A vs D-18GEของผมเหมือนกันครับคุณเป้
ผมเดาว่าAuthenticsน่าจะใสและกังวาลกว่า แต่เรื่องเสียงเปิด ความโปร่ง ความหนาของเสียงนั้น ตัวD-18GEที่ผมได้มามันเป็นสภาพใหม่แต่ผ่านการเล่นมาเยอะพอสมควรเพราะดูจากร่องรอยบนPick Guardแล้วมันเยอะได้ใจจริงๆ เฟรตก็มีร่องรอยสึกครับ ผมว่าปัจจัยการเล่นก็มีผลเยอะพอสมควร ตอนนี้เสียงเปิดมากพอควรครับ เสียงสตรัมAiry Sound ชัดเจนมากๆ เดาว่าการเล่นมีผลเยอะมากต่อเสียงตามที่น้าๆในเวบเคยแนะนำมา
หากจะอยากCompare Apple to Apple ผมก็ว่ายากเหมือนกันครับ Big Grin ให้เดาว่าถ้าออกจาเตาพร้อมๆกัน D-18A ยังไงก็น่าจะดีกว่า D-18GE อยู่พอสมควรแน่นอนเพราะ Hide Glue และBracingที่เหลาต่างกัน

ดังนั้นน้องเป๊กอย่าเพิ่งคิดว่ามันต่างกันน้อยเรื่องเสียง เพราะเท่าที่เห็น 000-18A ที่ได้มามันใหม่มาก เมื่อเทียบกับ 000-18GEตัวนั้นมันผ่านสมรภูมิดนตรีมาเยอะกว่าเยอะแถมเป็นปีเก่าด้วยครับ

สุดท้ายผมพยายามสะกดจิตตัวเองไว้ พอ พอ พอ ... เอ้าพอไหว เอาD-18Aมาดีป่าวว้าาาา 555 ล้อเล่นนะครับ กรอบแล้วววววว Big Grin

ขอบคุณครับพี่หมู ผมว่า GE ก็สุดยอดแล้วครับ ผมแอบเห็นด้วยกับน้าเป็กว่าราคา x2 แต่เสียงไม่ได้ดีกว่าขนาด 2 เท่า เข้าข่ายกฏ Law of diminishing return

(12-10-2012, 11:51)dear709 Wrote: โอ้โห กีต้ามันสวยหรือถ่ายรูปสวยครับเนี่ย สวยดีจัง

ขอบคุณครับน้า dear

(13-10-2012, 06:19)nhoy Wrote: สวยงาม มีคุณค่า น่าสะสมมากครับ
ยินดีด้วยนะครับน้า Marquis Smile

ขอบคุณครับน้าหน่อย
14-10-2012, 22:24
gttle Offline
Senior member

Likes Given: 0
martin vintage นี่ดูกี่ทีมันก็มีเสน่ห์จริงๆครับถึงไม่มี abalone อะไร..เรียบๆแต่มันสวยมากร่ำๆจะเสียตังหลายทีแล้วแต่พอคิดว่าต้องเอามาโมติด pickup เจาะโน่นนี่ ฯลฯ แล้วเสียดาย คงต้องรอมีงบไว้ซื้อเก็บอีกตัว
สู้ต่อไป!!! fingerstylist แม้เล่นแล้วแขกจะอึ้งก็ตามBig Grin

27-10-2012, 20:20
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: