Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สอบถามเรื่อง martin OM ครับ
Author Message
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: สอบถามเรื่อง martin OM ครับ
ในฐานะ ได้มีโอกาสหยิบจับกีต้าร์ชาวบ้านบ่อยๆ จะพบว่า
ขนาดคอ มีผลต่อความมั่นใจ ต่อผู่เล่น !
กีต้าร์คอที่แคบกว่า จะใช้เวลาปรับตัวให้เข้ากันกับกีต้าร์ น้อยยยยย กว่า
แต่พอปรับตัวเข้ากันได้แล้ว จะพบว่า กีต้าร์คอที่กว้างกว่า จะทำให้"ทางเล่น"ในรูปแบบ acoustic guitar จะทำได้มากมายกว่า
(ส่วนจะออกมา เพราะ หรือ ไม่เพราะ ก็อยู่ที่ความเก๋า ของแต่ละบุคคล อย่างเช่น ถ้า เอา1 11/16" กับ 1 3/4" มาให้อ.พงษ์เล่น คนฟังไม่มีทางแยกออกหรอก ว่าแบบไหนทำให้อ.พงษ์เล่นไม่ค่อยถนัด เพราะผลลัพธ์คงออกมา "มันส์" ทั้งคู่ )

เรื่องคอที่แคบ หรือ กว้าง อย่างเช่น 1 11/16" กับ 1 3/4"
ค่อนข้างที่จะเจอผลลัพธ์ เช่นเดียวกับ อ.หมู อูคูฯ ได้ให้ความเห็นไว้

ส่วนสาเหตุที่น้ายอดเยี่ยมชอบบ่น เล่นคอขนาด 1 3/4" ยากกว่านั้น หากวิเคราะห์เหตุผล อ.พงษ์ แสดงว่า น้ายอดเยี่ยม น่าจะมาทางสาย "กีต้าร์ฮีโร่" มาก่อนแน่นอน
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
12-10-2012, 08:59
Find Like Post Reply
piggyprince Offline
VIP member

Likes Given: 31
RE: สอบถามเรื่อง martin OM ครับ
(12-10-2012, 08:59)SARUN Wrote: ในฐานะ ได้มีโอกาสหยิบจับกีต้าร์ชาวบ้านบ่อยๆ จะพบว่า
ขนาดคอ มีผลต่อความมั่นใจ ต่อผู่เล่น !
กีต้าร์คอที่แคบกว่า จะใช้เวลาปรับตัวให้เข้ากันกับกีต้าร์ น้อยยยยย กว่า
แต่พอปรับตัวเข้ากันได้แล้ว จะพบว่า กีต้าร์คอที่กว้างกว่า จะทำให้"ทางเล่น"ในรูปแบบ acoustic guitar จะทำได้มากมายกว่า
(ส่วนจะออกมา เพราะ หรือ ไม่เพราะ ก็อยู่ที่ความเก๋า ของแต่ละบุคคล อย่างเช่น ถ้า เอา1 11/16" กับ 1 3/4" มาให้อ.พงษ์เล่น คนฟังไม่มีทางแยกออกหรอก ว่าแบบไหนทำให้อ.พงษ์เล่นไม่ค่อยถนัด เพราะผลลัพธ์คงออกมา "มันส์" ทั้งคู่ )

เรื่องคอที่แคบ หรือ กว้าง อย่างเช่น 1 11/16" กับ 1 3/4"
ค่อนข้างที่จะเจอผลลัพธ์ เช่นเดียวกับ อ.หมู อูคูฯ ได้ให้ความเห็นไว้

ส่วนสาเหตุที่น้ายอดเยี่ยมชอบบ่น เล่นคอขนาด 1 3/4" ยากกว่านั้น หากวิเคราะห์เหตุผล อ.พงษ์ แสดงว่า น้ายอดเยี่ยม น่าจะมาทางสาย "กีต้าร์ฮีโร่" มาก่อนแน่นอน

5555 เสธ ฟันธงได้เด็ด!!!มว้ากกกกกกก
โดนทุกดอก!! Big GrinBig Grin
I love singing&playing guitar.
I love photography.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe
Instagram: greenmadecafe

12-10-2012, 09:12
bossy Offline
Member

Likes Given: 2
จากประสบการณ์อันแสนน้อยนิด รู้สึกว่า
เมื่อได้จับกีตาร์ ที่มีขนาดคอหลายๆแบบ
ทำให้เกิดกิเลสเป็นอย่างยิ่งครับ
สหายด้ามขวาน..ผมออกตามหากีตาร์ดีๆ ที่พ่วงมาด้วย...มิตรภาพ
12-10-2012, 11:16
gttle Offline
Senior member

Likes Given: 0
(12-10-2012, 03:21)pong555 Wrote: ในฐานะที่ถูกพาดพิง (โดยน้องหมู) เลยขอชี้แจงดังนี้ครับ..

ผมก็เป็นอีกคนที่เล่นคอ 1 3/4 ไม่ค่อยได้ครับ สาเหตุเนื่องจากผมเป็นคนที่เล่นกีต้าร์ไฟฟ้ามาก่อน พอหันมาเล่นกีต้าร์โปร่ง ก็เลยรู้สึกไม่ค่อยถนัดกับคอที่กว้างขึ้น เพราะมาตรฐานส่วนใหญ่ของขนาดความกว้างของ Nut Width กีต้าร์ไฟฟ้าคือ 1 11/16 นั่นเอง

สำหรับผมแล้ว คอที่มีขนาดกว้างขึ้นมาเพียงเล็กน้อยก็มีผลต่อการเล่นของผมจริงๆ เพราะผมใช้คาโป้ไม่เป็นครับ เวลาเล่นที่ต้องจับคอร์ดทาบเป็นเวลานานๆ มันช่างเมื่อยเสียนี่กระไร (ผมใส่สายเบอร์ 12 และตั้งสายแบบมาตรฐาน) โดยเฉพาะการเล่น bass note โดยใช้นิ้วโป้งแบบที่น้องหมูว่า ถ้าเป็นคอ 1 3/4 สำหรับผมนี่เลิกกันไปเลย ซึ่งจริงๆ แล้วขนาดมือผมก็ไม่เล็กนะครับ นิ้วก็ยาวพอสมควร แต่ทำไมถึงเล่นคอ 1 3/4 ไม่ถนัด ไม่เข้าใจตัวเองเหมือนกัน 555...

ด้วยเหตุนี้ ทำให้ผมหา Martin OM ที่เป็นคอ 1 11/16 เล่นยากมาก ที่มีอยู่ก็แค่ OMJM กับ OMC 41 Richie Sambora เท่านั้น นอกนั้น ขนาด OM45 Marquis ที่มีอยู่ก็ยังนอนอยู่แต่ในกล่อง นานๆ จะเอาออกมาเล่นที ดังนั้น ผู้รู้ท่านใดที่พอจะแนะนำ Martin OM ที่เป็นคอ 1 11/16 รุ่นดีๆ ให้ผมได้บ้าง จะเป็นพระคุณยิ่ง เพราะทั้ง 2 ตัวที่กล่าวมานั้น ผมเล่นเยอะซะจนจะกลายเป็นกีต้าร์ Relic อยู่แล้วจ้า...Shy

ขอบพระคุณล่วงหน้านะคร้าบ...Big Grin

โหขนาดมีOM45 Marquis แล้วเล่นcollings เลยครับเห็น spec ปกติเป็น 43mm ต้องสั่ง option พิเศษถึงจะ 45

ผมไม่เคยมี martin เลยหา martin แบบที่อยากได้ปกติสั่งทำมันตลอดกำหนด spec ได้พอซื้อสำเร็จเลยไม่ถูกใจซักทีขาดโน่นนิดนี่หน่อยสงสัยเคยตัว
สู้ต่อไป!!! fingerstylist แม้เล่นแล้วแขกจะอึ้งก็ตามBig Grin

12-10-2012, 12:21
Website Find Like Post Reply
วันละเป๊ก Offline
VIP member

Likes Given: 5
ตอนแรกก็คิดว่าไม่น่าเกี่ยวแต่จากกีต้าร์ผมมีและเล่นบ่อยๆ ผมถนัด OM-45 Marquis มากกว่า D-45VR
ผมว่า D-45VR คอมันแคบไปหน่อย กดคอร์ดไม่ถนัด ทั้งๆที่ของ (มือและนิ้ว) ไม่ยาวและใหญ่เท่าของน้าpong555 Tongue
12-10-2012, 13:47
pong555 Offline
Member

Likes Given: 3
(12-10-2012, 12:21)gttle Wrote:
(12-10-2012, 03:21)pong555 Wrote: ในฐานะที่ถูกพาดพิง (โดยน้องหมู) เลยขอชี้แจงดังนี้ครับ..

ผมก็เป็นอีกคนที่เล่นคอ 1 3/4 ไม่ค่อยได้ครับ สาเหตุเนื่องจากผมเป็นคนที่เล่นกีต้าร์ไฟฟ้ามาก่อน พอหันมาเล่นกีต้าร์โปร่ง ก็เลยรู้สึกไม่ค่อยถนัดกับคอที่กว้างขึ้น เพราะมาตรฐานส่วนใหญ่ของขนาดความกว้างของ Nut Width กีต้าร์ไฟฟ้าคือ 1 11/16 นั่นเอง

สำหรับผมแล้ว คอที่มีขนาดกว้างขึ้นมาเพียงเล็กน้อยก็มีผลต่อการเล่นของผมจริงๆ เพราะผมใช้คาโป้ไม่เป็นครับ เวลาเล่นที่ต้องจับคอร์ดทาบเป็นเวลานานๆ มันช่างเมื่อยเสียนี่กระไร (ผมใส่สายเบอร์ 12 และตั้งสายแบบมาตรฐาน) โดยเฉพาะการเล่น bass note โดยใช้นิ้วโป้งแบบที่น้องหมูว่า ถ้าเป็นคอ 1 3/4 สำหรับผมนี่เลิกกันไปเลย ซึ่งจริงๆ แล้วขนาดมือผมก็ไม่เล็กนะครับ นิ้วก็ยาวพอสมควร แต่ทำไมถึงเล่นคอ 1 3/4 ไม่ถนัด ไม่เข้าใจตัวเองเหมือนกัน 555...

ด้วยเหตุนี้ ทำให้ผมหา Martin OM ที่เป็นคอ 1 11/16 เล่นยากมาก ที่มีอยู่ก็แค่ OMJM กับ OMC 41 Richie Sambora เท่านั้น นอกนั้น ขนาด OM45 Marquis ที่มีอยู่ก็ยังนอนอยู่แต่ในกล่อง นานๆ จะเอาออกมาเล่นที ดังนั้น ผู้รู้ท่านใดที่พอจะแนะนำ Martin OM ที่เป็นคอ 1 11/16 รุ่นดีๆ ให้ผมได้บ้าง จะเป็นพระคุณยิ่ง เพราะทั้ง 2 ตัวที่กล่าวมานั้น ผมเล่นเยอะซะจนจะกลายเป็นกีต้าร์ Relic อยู่แล้วจ้า...Shy

ขอบพระคุณล่วงหน้านะคร้าบ...Big Grin

โหขนาดมีOM45 Marquis แล้วเล่นcollings เลยครับเห็น spec ปกติเป็น 43mm ต้องสั่ง option พิเศษถึงจะ 45

ผมไม่เคยมี martin เลยหา martin แบบที่อยากได้ปกติสั่งทำมันตลอดกำหนด spec ได้พอซื้อสำเร็จเลยไม่ถูกใจซักทีขาดโน่นนิดนี่หน่อยสงสัยเคยตัว

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ Collings ก็เป็นกีต้าร์ที่ดีครับ แต่จากที่ลองมาพบว่า เสียงมันจะคมใส พุ่งชัดเจนไปหน่อย ไม่เหมาะสำหรับคนที่เล่นมั่วๆ อย่างผม อีกอย่างนึง Collings ที่ลงขายกันอยู่ก็มีแต่คอ 1 3/4 ทั้งนั้น จนผมสงสัยว่า ตกลงคอมาตรฐานของ Collings นั้นเป็น 43 หรือ 45 กันแน่

ที่แน่ๆ คือ เวลาที่ผมต้องการ Dynamic มากๆ นี่ ไม่มีกีต้าร์ยี่ห้อไหนตอบสนองผมได้อย่าง Martin ครับ ดังนั้น ถ้าจะซื้ออีก ขอเป็น Martin เท่านั้นจ้า...Big Grin

(12-10-2012, 13:47)วันละเป๊ก Wrote: ตอนแรกก็คิดว่าไม่น่าเกี่ยวแต่จากกีต้าร์ผมมีและเล่นบ่อยๆ ผมถนัด OM-45 Marquis มากกว่า D-45VR
ผมว่า D-45VR คอมันแคบไปหน่อย กดคอร์ดไม่ถนัด ทั้งๆที่ของ (มือและนิ้ว) ไม่ยาวและใหญ่เท่าของน้าpong555 Tongue

เรียนน้องเป๊ก...

1. D-45VR เล่นไม่ถนัดก็เอามาขายพี่สิครับ เก็บไว้ทำไม ให้มันมาอยู่กับคนชอบเล่นคอเล็กอย่างพี่ดีกว่า อิอิ..
2. เท่าที่ดูน้องเป็กเล่นกีต้าร์มา สังเกตุได้ว่า น้องเป๊กไม่ค่อยจะจับคอร์ดทาบและเล่นเกิน fret ที่ 5 สักเท่าไหร่นัก ถ้าน้องเป๊กอยากรู้ว่าพี่พงษ์รู้สึกอย่างไร ก็ลองเล่น OM-45 โดยจับคอร์ดทาบที่ fret ลึกๆ ดูบ้าง แล้วเล่นคอร์ดแบบนี้ไปสัก 2 ชั่วโมง ก็น่าจะเข้าใจว่า ความยาวและความใหญ่ (ของนิ้ว) ก็ยังแพ้ "ความล้า" ของนิ้วที่ต้องจับคอร์ดทาบเป็นเวลานานๆ...Big Grin

นี่เป็นเหตุผลที่ว่า ทำไมพี่เล่น Parker ของน้องแล้วถึงขอซื้อต่อทันที เพราะขนาดคอมันเท่ากีต้าร์ไฟฟ้า เล่นทั้งคืนก็ไม่เมื่อยครับ คอแบบนี้ เหมาะกับมือกีต้าร์วงเหล้าแบบพี่อย่างมาก เพราะเล่นแล้วไม่รู้จะได้เลิกเมื่อไหร่ ดังนั้น หากน้องเป๊กมีใจสงสารพี่ที่ต้องลำบากในการเล่นกีต้าร์คอใหญ่ๆ ก็กรุณาขาย Parker ตัวนี้ให้พี่ซะดีๆ นะจ๊ะ Rolleyes
12-10-2012, 14:57
piggyprince Offline
VIP member

Likes Given: 31
แหม่...จีบกันออกอากาศอีกละคู่นี้ มามะเด๋วเป็นพ่อสื่อให้ TongueTongue

จะใหญ่จะเล็กสำคัญน้อยกว่าอึด! รึป่าว?! Tongue
ว้าพี่พงษ์ไม่อึด แพ้"ความล้า"นี่เอง 555 Big GrinBig Grin
เดี๋ยวคืนนี้เจอกันที่ร้านจะนั่งเพ่งเลยว่า"นิ้ว"ใหญ่ยาวจริงป่าว
แอบขำนิดนึง มือกีต้าร์เทพเค้าไม่ใช้คาโป้กัน เพราะทนทาบได้ทั้งคืนเจงๆ คริๆๆๆ Tongue
I love singing&playing guitar.
I love photography.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe
Instagram: greenmadecafe

12-10-2012, 15:45
parker1713 Offline
VIP member

Likes Given: 286
ขอขัดพี่พงษ์หน่อยเพราะดันเอาชื่อผมมาออกอากาศ บอกว่าให้โอนเงินไปเลย จะได้มาแบบมัดมือชก กีตาร์Parkerตัวพี่พงษ์ว่าเล่นออกแอมป์นี่กีตาร์หลักแสนนี่ต้องระวังตัวดีๆ แต่คอนี่ไม่ถนัดอย่างแรงเพราะเหมือนFenderไฟฟ้ามากๆ

ผมว่าเรื่องนี้ทางใครทางมันเพราะมันขึ้นอยู่กับ Background styleการเล่น สรีระ อืนๆมากมาย แต่คอ 3/4"กับ11/16"นี่ต่างกัน 2mm ผมว่ามีผลในการเล่นเพลงยากๆและการฝึกซ้อมมากกว่า เล่นเพลงทั่วไปจะไม่มีผลมากนักครับBig Grin
13-10-2012, 08:21

Forum Jump: