Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ไปอเมริกาคราวนี้อยากเลือกกีตาร์สักตัวเพื่อหิ้วกลับไทย ตัวไหนดีครับ
Author Message
pongmaiauan Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
Rolleyes  ไปอเมริกาคราวนี้อยากเลือกกีตาร์สักตัวเพื่อหิ้วกลับไทย ตัวไหนดีครับ
สวัสดีครับน้าๆ
คือว่าศุกร์นี้ผมจะเดินทางไปประชุมที่อเมริกาประมาณอาทิตย์นึง เลยเกิดไอเดียอยากซื้อกีตาร์กลับมาเล่นที่เมืองไทย เข้าไปที่เวปไซต์ musicians'friend แล้วมีกีตาร์หลายตัวที่น่าซื้อ กะซื้อ online แล้วให้ส่งมาที่โรงแรม (เคยซื้อ pickup fishman แล้วที่นึง คิดว่าไว้ใจได้ครับ เพราะเป็นเวปใหญ่และรีวิวค่อนข้างดีมาก) เลยอยากถามน้าๆว่าถ้าเป็นน้าๆแล้วแนะนำตัวไหน เพราะว่าผมไม่เคยลองตัวพวกนี้ แต่ว่าดูจาก spec แล้วน่าสนใจครับ ตัวผมเองชอบทรง Dreadnaught เป็นหลัก Smile มีสามตัวคือ
1. Blueridge BR180A: ตัวนี้เป็น All Solid ไม้หน้า Adirondack ไม้หลังข้าง RoseWoood ครับ ที่โน่น Blueridge ถูกกว่าไทยพอควรครับ และไม่เคยมีกีตาร์ที่ไม้หน้าเป็น Adirondack ไม่รุ้เสียงเป็นอย่างไรบ้าง ราคาที่นั่นประมาณ 39K บาท รวมส่ง
2. Seagull SWS mini jumbo ติด ภาคไฟฟ้ามาด้วย: ตัวนี้ acoustic guitar magazine รีวิวไว้ค่อนข้างดีครับ All solid เหมือนกัน ไม้หน้า Sitka Spruce หลัง/ข้าง Mahogany ทรงดูกระทัดรัดดี แต่ผมไม่เคยเล่นทรงนี้ ทรงถึงแม้ไม่ใช่ Dreadnaught แต่ดูแล้วเข้าท่า ไม่รู้เสียงจริงเป็นไงบ้าง ราคาที่นั่นประมาณ 27K บาท รวมส่ง
3. Martin HD28 ตัวนี้ไม่ต้องพูดมาก เพราะว่าทุกรู้ดีอยู่แล้วว่าเป็นไง ราคาที่นั่นประมาณ 80K บาท รวมส่ง

ขอบคุณมากครับน้าๆ Smile
(This post was last modified: 11-10-2012, 08:27 by pongmaiauan.)
11-10-2012, 08:20
Find Like Post Reply
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
RE: ไปอเมริกาคราวนี้อยากเลือกกีตาร์สักตัวเพื่อหิ้วกลับไทย ตัวไหนดีครับ
(11-10-2012, 08:20)pongmaiauan Wrote: สวัสดีครับน้าๆ
คือว่าศุกร์นี้ผมจะเดินทางไปประชุมที่อเมริกาประมาณอาทิตย์นึง เลยเกิดไอเดียอยากซื้อกีตาร์กลับมาเล่นที่เมืองไทย เข้าไปที่เวปไซต์ musicians'friend

I'm not sure if MF will be able to deliver to your hotel in 1 week! Don't forget to ask MF (They may have 2 day max delivery but it'll cost MORE)

Or you may as well go to "Guitar Center" in the city that you will have your conference and buy the guitar right there. What city will you be? May I ask?Smile

I'm curious so I got in MF website for that Blueridge and it has msg " Order now and you will receive on 10/27/2012" !!!

I know you didn't ask, but if I were you I'll get Martin HD28 (It'll be one time buying).
[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
(This post was last modified: 11-10-2012, 10:18 by napman.)
11-10-2012, 10:10
Website Find Like Post Reply
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
RE: ไปอเมริกาคราวนี้อยากเลือกกีตาร์สักตัวเพื่อหิ้วกลับไทย ตัวไหนดีครับ
Shy รายการที่พูดถึงนี้ ผมชอบทุกตัวเลย แต่เคยลองเล่นแล้วหรือยังครับ
Blueridge BR180A
Seagull SWS mini jumbo
Martin HD28

หากยังไม่เคยลองเล่น แต่มีจิตใจมุ่งมั่นที่จะได้เป็นเจ้าของหรือชอบเป็นการส่วนตัวก็..ซื้อเลยครับ
เพราะถ้าซื้อมาเล่นแล้วเบื่อ..ปล่อยได้สบายเห็นมีแค่รายการเดียวที่เป็นกีตาร์ตลาดคือ Martin HD28
ส่วนอีกสองรายการต้องรอคนใจตรงกันขอซื้อต่อ..จะช้าหรือเร็วขึ้น..พระเจ้าเท่านั้นที่รู้

ผมชอบ Blueridge 182, Blueridge 162, Godin อะไรซักอย่างเนี๊ยะ
หากมีโอกาสบินไปอเมริกา ผมก็คงไม่ซื้อรุ่นนั้นแน่ๆเพราะฝากคนอื่นซื้อมาก็ได้
ยอมกัดฟันขอยืมตังค์เพื่อนซื้อรุ่นกลางๆถึงสูงสุดไปเลย เพราะคงไม่ได้ไปทุกปีอยู่แล้ว Tongue
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
11-10-2012, 10:24
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ราคากีตาร์ที่ลงในเว้บส่วนใหญ่ไม่ใช่ราคาขายจริงนะครับเพราะทางผู้ผลิตเขาบังคับให้ร้าน mail order ทุกร้านลงขายที่ราคา minimum advertised price ซึ่งแพงกว่าราคาขายจริงเยอะ (ราคา MAP มักลดแค่ 20-25% จาก list price แต่ราคาจริงจะลด 35-40%)

สนใจรุ่นไหนต้อง email ไปถามราคาก่อนครับ ร้านที่บอกผมไม่เคยสั่งแต่ร้านที่ถูกกว่าคือ Maury Music อย่าง Blueridge BR180 ที่นี่ขายประมาณ 34000 บาทรวมค่าส่งครับ

http://www.maurysmusic.com/inc/sdetail/b...5915/51492

ร้านนี้ขาย Martin ถูกมากครับ
11-10-2012, 10:52
jackkitchar Offline
Member

Likes Given: 37
กีต้าร์ต้องลองจับเองก่อนจึงตัดสินใจซื้อครับ รุ่นเดียวกัน 2 ตัวยังคนละเสียงเลยครับ สนับสนุนยิ่งถ้าไปอเมริกาเอง ไปลองตามร้านเลยครับ guitar center เค้าใจดี ยินดีให้ลองทุกตัว ผมเน้นทีี คอ เข้ากะมือเราหรือเปล่าครับ กับ ฟังเสียงเองก่อน ก่อนก็ตัดสินใจครับ ผมลองกีต้าร์ดัง ๆหลายตัว แต่คอ กดยากมาก

ตอนซื้อ HD-28V ที่ญี่ปุ่น เพราะเคยไปลอง HD-28V ที่ LA NYC ชอบเสียงและหน้าตา แต่ราคามือใหม่แพงไป จนไปเจอมือสองที่ญี่ปุ่นตอนนั้นในร้านมี 3 ตัว กลายเป็นปี เก่า ๆ ที่เสียงถูกใจเรา ตัวปีใหม่ๆ มันแพล็บเสียงสู้ไม่ได้ครับ...

Guitar center คืนได้ใน 30 วันด้วยนะครับ ไปซื้อมาดีด 2-3 วัน ไม่ถูกใจก็เอาไปคืนได้ครับ...

อีกแหล่งคือ ร้าน Best Buy จะมีแผนกเครื่องดนตรี บางทีจัเจอส้มหล่น sale รุ่นดัง ๆลงมามาก ๆครับ...
Good luck...
(This post was last modified: 12-10-2012, 00:21 by jackkitchar.)
12-10-2012, 00:17
nhoy Offline
Posting Freak

Likes Given: 43
(11-10-2012, 08:20)pongmaiauan Wrote: สวัสดีครับน้าๆ
คือว่าศุกร์นี้ผมจะเดินทางไปประชุมที่อเมริกาประมาณอาทิตย์นึง เลยเกิดไอเดียอยากซื้อกีตาร์กลับมาเล่นที่เมืองไทย เข้าไปที่เวปไซต์ musicians'friend แล้วมีกีตาร์หลายตัวที่น่าซื้อ กะซื้อ online แล้วให้ส่งมาที่โรงแรม (เคยซื้อ pickup fishman แล้วที่นึง คิดว่าไว้ใจได้ครับ เพราะเป็นเวปใหญ่และรีวิวค่อนข้างดีมาก) เลยอยากถามน้าๆว่าถ้าเป็นน้าๆแล้วแนะนำตัวไหน เพราะว่าผมไม่เคยลองตัวพวกนี้ แต่ว่าดูจาก spec แล้วน่าสนใจครับ ตัวผมเองชอบทรง Dreadnaught เป็นหลัก Smile มีสามตัวคือ
1. Blueridge BR180A: ตัวนี้เป็น All Solid ไม้หน้า Adirondack ไม้หลังข้าง RoseWoood ครับ ที่โน่น Blueridge ถูกกว่าไทยพอควรครับ และไม่เคยมีกีตาร์ที่ไม้หน้าเป็น Adirondack ไม่รุ้เสียงเป็นอย่างไรบ้าง ราคาที่นั่นประมาณ 39K บาท รวมส่ง
2. Seagull SWS mini jumbo ติด ภาคไฟฟ้ามาด้วย: ตัวนี้ acoustic guitar magazine รีวิวไว้ค่อนข้างดีครับ All solid เหมือนกัน ไม้หน้า Sitka Spruce หลัง/ข้าง Mahogany ทรงดูกระทัดรัดดี แต่ผมไม่เคยเล่นทรงนี้ ทรงถึงแม้ไม่ใช่ Dreadnaught แต่ดูแล้วเข้าท่า ไม่รู้เสียงจริงเป็นไงบ้าง ราคาที่นั่นประมาณ 27K บาท รวมส่ง
3. Martin HD28 ตัวนี้ไม่ต้องพูดมาก เพราะว่าทุกรู้ดีอยู่แล้วว่าเป็นไง ราคาที่นั่นประมาณ 80K บาท รวมส่ง

ขอบคุณมากครับน้าๆ Smile
HD-28 ครับ
12-10-2012, 20:40
pongmaiauan Offline
**

(11-10-2012, 10:10)napman Wrote:
คือว่าศุกร์นี้ผมจะเดินทางไปประชุมที่อเมริกาประมาณอาทิตย์นึง เลยเกิดไอเดียอยากซื้อกีตาร์กลับมาเล่นที่เมืองไทย เข้าไปที่เวปไซต์ musicians'friend

I'm not sure if MF will be able to deliver to your hotel in 1 week! Don't forget to ask MF (They may have 2 day max delivery but it'll cost MORE)

Or you may as well go to "Guitar Center" in the city that you will have your conference and buy the guitar right there. What city will you be? May I ask?Smile

I'm curious so I got in MF website for that Blueridge and it has msg " Order now and you will receive on 10/27/2012" !!!

I know you didn't ask, but if I were you I'll get Martin HD28 (It'll be one time buying).

Thank you very much krub N'Napman. I was thinking the same. Actually, I have been thinking about Martin as I tried it in Bangkok a couple times and really love Martin's tone. I will be going to Ft.Worth, Texas krub. As checked in Guitar center's website, it's lucky that there is a branch over there.. will try it for sure Smile Many thanks krubbbb

(11-10-2012, 10:52)pood Wrote: ราคากีตาร์ที่ลงในเว้บส่วนใหญ่ไม่ใช่ราคาขายจริงนะครับเพราะทางผู้ผลิตเขาบังคับให้ร้าน mail order ทุกร้านลงขายที่ราคา minimum advertised price ซึ่งแพงกว่าราคาขายจริงเยอะ (ราคา MAP มักลดแค่ 20-25% จาก list price แต่ราคาจริงจะลด 35-40%)

สนใจรุ่นไหนต้อง email ไปถามราคาก่อนครับ ร้านที่บอกผมไม่เคยสั่งแต่ร้านที่ถูกกว่าคือ Maury Music อย่าง Blueridge BR180 ที่นี่ขายประมาณ 34000 บาทรวมค่าส่งครับ

http://www.maurysmusic.com/inc/sdetail/b...5915/51492

ร้านนี้ขาย Martin ถูกมากครับ

โอ้ววว ขอบคุณมากครับน้า pood ที่ชี้ขุมทรัพย์ให้ web นี้ martin กับ blueridge ถูกมากจริงๆครับ แต่ไม่แน่ใจว่าเชื่อถือได้มั้ยครับ ? ไม่แน่ใจมีใครที่น้ารู้จักเคยซื้อจาก web นี้หรือเปล่าบ้างครับ Smile))
(This post was last modified: 13-10-2012, 21:24 by pongmaiauan.)
13-10-2012, 21:22
bnooky Offline
Member

เป็นผมจะหาหาที่ไม่ค่อยมีในไทย ครับเช่น santaCruz, Larlivee อะไรประมาณนี้
01-06-2013, 14:37
lekjung1974 Offline
**

มีโอกาสดีอย่างนี้ ต้องสอยมาสักสองตัวครับ ถ้าเป็นผม งบเยอะก็ Martin สักตัว อีกตัวผมคงเลือก BR 180 A ครับ
08-06-2013, 23:27
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ลองให้คนที่รู้จริงซื้อให้ซิครับ น่าจะปลอดภัยและคงได้ราคาดีอย่างที่ว่า...
ไม่ลองไม่รู้ครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
08-06-2013, 23:44
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: