Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
คำถามคาใจเกี่ยวกับการเลือกซื้อกีตาร์คับ
Author Message
jeud Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
คำถามคาใจเกี่ยวกับการเลือกซื้อกีตาร์คับ
หวัดดีคับ ตอนนี้กำลังอยากได้กีตาี์ร์ตัวใหม่ แต่มีคำถามคาใจคับ

ปัจจุบันผมมีกีตาร์ที่ใช้มานานพอสมควร Yamaha รุ่น FG-403S ถ้าจะซื้อกีตาร์ป้ายแดงผมน่าจะเลือก Veelah V3-D (แต่ตอนนี้ไม่มีสินค้า)

เนื่องจากผมอยู่ ตจว. คับ ผมแทบไม่มีโอกาสได้ลองเสียงกีตาร์รุ่นต่างๆ เลย จึงยากที่จะประเมินเสียงด้วยตนเอง

1. ในความเห็นของน้าๆ ระหว่าง Veelah V3-D (ราคาป้ายเกือบ 10) และ Yamaha ญี่ปุ่นมือ 2 ในงบไม่เกิน 10 อย่างไหนน่าจะโอเคกว่าคับ ในแง่เสียงนุ่มๆ เหมาะกับการตีคอร์ด action จับคอร์ดง่ายๆ ไม่แข็ง อะไรทำนองนี้ เพื่อใช้เป็นข้อมูลในการซื้อกีตาร์ตัวใหม่ของผม

2. เป็นไปได้ไม๊ที่ Veelah เสียงจะสู้ FG-403S ไม่ได้ ผมมองในแง่ราคา Veelah เหมือนถูกมากๆ เพราะ V3 แถม Hard Case แต่ราคาไม่ถึง 10 ผมซื้อ Yamaha มา เมื่อเกือบจะ 10 ปีมาแล้วในราคาประมาณ 10 แต่ซื้อในห้างอาจจะแพงกว่ามาตรฐานซักหน่อย แต่ Veelah เหมือนจะถูกมากๆ เลยมีความกังวล น้าๆ ที่มีประสบการณ์กับ Veelah และ Yamaha Taiwan ช่วยวิจารณ์ให้ซักนิดนะคับ

ขอบคุณน้าๆ ทุกคนคับ
04-10-2012, 11:49
Find Like Post Reply
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
RE: คำถามคาใจเกี่ยวกับการเลือกซื้อกีตาร์คับ
ถ้าซื้อเพื่อเล่นกันยาวๆ... อยากให้เพิ่มงบไปเรื่อยๆ
ถ้าใจแข็งพอนะ และเข้ามาดูมือ 2 ในบอร์ดนี้เรื่อยๆ

ลืมกีต้าร์ยี่ห้อใหม่ๆ ถูกๆ ของจีนไปก่อน

เอาสักหมื่นปลายๆ แล้วรอ Martin Taylor Takamine
Yamaha L, LL

ไม่ต้องกลัวโดนหรอกในนี้ครับ ช่วยกันดูให้อยู่
กีต้าร์มีปัญหาขายที่นี้ลำบากครับ สังเกตุดู
04-10-2012, 12:35
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: คำถามคาใจเกี่ยวกับการเลือกซื้อกีตาร์คับ
(04-10-2012, 12:35)Katayoot Wrote: ไม่ต้องกลัวโดนหรอกในนี้ครับ ช่วยกันดูให้อยู่
กีต้าร์มีปัญหาขายที่นี้ลำบากครับ สังเกตุดู
เรื่องนี้ จริง!

ขุนศึกนำทัพสกัด "กีต้าร์ราคาโจรปล้น" หรือ "กีต้าร์สัมพเวสี" มักจะเจอชื่อ Katayoot ร่วมด้วยเสมอๆ
นอกจาก กีต้าร์มีปัญหา แล้ว ...อย่างอื่นๆ เช่น "แอมป์" "ปิ๊คอัพ" หรือแม้กระทั่ง "ช่าง" ที่มีปัญหา ก็มีการช่วยกันดูให้อยู่...

ในความเห็นของผม เกี่ยวกับเรื่อง นุ่มๆ Veelah และ Yamaha จะให้ลักษณะเสียงไปทางแหลมๆ ใสๆ พอกัน เสียงก็คงออกมา "หวานๆนุ่มๆ" พอกัน..แต่เสียง Yamaha จะ "กรอบๆ" กว่านิดนึง แต่จะมาแพ้ทางก็ตรง "Yamaha เป็นของมือ 2" เพราะมันเสี่ยงไม่ได้ดังใจ ราวๆ 1 ใน 10 เลยนะ

เห็นด้วยกับ"น้าKatayoot"เรื่องขยับงบไปซัก "สักหมื่นปลายๆ" และ .."มือ2"
แต่ ลองเพิ่มทางเลือก
ทางเลือกในแง่คุณสมบัติเสียง อยากจะแนะให้ ลองหาเสียงที่มัน เกินๆไว้ก่อน แล้วค่อยมาปรับใช้เอาด้วย ฝีมือในการเล่น และ ฝีมือช่าง ในการปรับแต่งให้เล่นง่าย
ทางเลือกในแง่ลักษณะเสียง อยากจะแนะให้ ลองหาเสียงที่ "หนาๆ นุ่มๆ เหนียวๆ" ยิ่งได้ "กรอบนอก นุ่มใน" จะวิเศษมาก

แล้วรอ "มหกรรมเปิดบ้าน" ช่วงปลายปี แล้วคอยจับตายี่ห้อพวก K Yairi หรือ Morris เอาไว้..
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
04-10-2012, 13:26
jeud Offline
Junior member
**

ขอบคุณคับ

คำว่าหมื่นปลายๆ นี่หมายถึงมือ1 หรือ มือ2 ครับ
Yamaha L, LL มือ 2 ราคาประมาณเท่าไหร่อะคับ
04-10-2012, 13:37
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
2. เป็นไปได้ไม๊ที่ Veelah เสียงจะสู้ FG-403S ไม่ได้

ผมว่าเป็นไปได้ครับ
ถ้าเอา FG-403S ไปเซตอัพให้มันมีเสียงตามปกติที่มันควรจะเป็นตามคำแนะนำของพี่ๆในกะทู้ก่อนๆแล้ว
อาจจะไม่ต้องซื้อใหม่ก็ได้ครับ เพราะราคาพอๆกันเสียงไม่น่าจะดีกว่ากันเท่าไหร่ครับ

แต่ถ้าอยากได้ของใหม่อยู่แล้วและยังไงก็ไม่อยากให้เกินหมื่นก็ลองดูมือ 2 ยี่ห้ออื่นๆประกอบไปด้วย
หรือไม่งั้นก็เพิ่มงบตามที่พี่ข้างบนแนะนำดีกว่าครับ
04-10-2012, 14:14
pooslash Offline
Member

กีต้าร์จากจีน ไม่ได้คุณภาพไม่ดีนะครับ veelah เป็นตัวอย่างที่ดี ผมก็ซื้อมาเล่น เป็นรุ่น V1 งานดีมากเลย ไม่เห็นข้อบกพร่องอะไรเลย แถมขายง่าย เพราะคนยอมรับในเรื่องเสียงและคุณภาพแล้ว โรงงานในประเทศจีนทันสมัยนะครับ ตอนนี้คุณภาพแทบไม่ต่างจากฝั่งต้นกำเนด เพราะใครทำออกมาไม่ดี ก็ขายไม่ได้ อย่าสงสัยเรื่องราคาเลยครับ ตอนนี้กีต้าร์คุณภาพดี เสียงดี ราคาไม่แพง มีให้เลือกเยอะ
กีต้่าร์จากจีน เล่นไปอีกสิบปีก็ไม่พังหรอกครับ
(This post was last modified: 09-10-2012, 02:16 by pooslash.)
09-10-2012, 02:10
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
1. ระหว่าง Veelah V3-D และ Yamaha ญี่ปุ่นมือ 2 งบไม่เกิน 10 อย่างไหนน่าจะโอเคกว่าคับ
- ผมเก็บตังเพิ่มซื้อ K.yairi ครับ

2. เสียงนุ่มๆ เหมาะกับการตีคอร์ด action จับคอร์ดง่ายๆ ไม่แข็ง
- K.yairi spec ตามข้างบนหมดเลยครับ

3. เป็นไปได้ไม๊ที่ Veelah เสียงจะสู้ FG-403S ไม่ได้
- แล้วแต่ชอบครับ

4. ในแง่ราคา Veelah ถูกมากๆ เพราะ V3 แถม Hard Case แต่ราคาไม่ถึง 10
- จีนค่าแรงถูกครับ

เลือกตัวที่มี อนาคต ไกลๆ ครับ
10-10-2012, 14:37
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: