Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถามเรื่องทรงของกีตาร์สำหรับตีคอร์ดเสียงนุ่มๆ คับ
Author Message
jeud Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ถามเรื่องทรงของกีตาร์สำหรับตีคอร์ดเสียงนุ่มๆ คับ
อยากซื้อกีตาร์ใหม่ซักตัวคับ เน้นเล่นเองร้องเองในห้องไม่ได้ไปออกงานที่ไหนคับ อยากได้เสียงนุ่มๆ เวลาตีคอร์ด มีเล่นแบบเกาบ้าง

ส่วนตัวผมชอบทรง OM คับ ไม่ชอบทรง Dreadnought แต่เท่าๆที่ได้พยายามหาข้อมูลเหมือนจะชี้ขาดว่า Dreadnought เหมาะกับตีคอร์ดที่สุดแล้ว

1. ข้อมูลที่ได้มานี่ถูกต้องใช่ไม๊คับ
2. ทรงของกีตาร์นี่ทำให้เห็นความแตกต่างชัดเจนเลยใช่ไม๊คับ
3. ผมอยากลองบันทึกเสียงเพื่อลง youtube บ้างถ้าได้กีตาร์ที่ไม่สามารถเสียบแอมป์ได้ จะใช้วิธีไหนบันทึกเสียงแล้วดีในระดับนึงแล้วประหยัดงบดีคับ เช่น ใช้ Mic Condensor มาจ่อเลยได้ไม๊
4. ตอนนี้ผมชอบ Veelah มากคับ มียี่ห้อ+รุ่นอื่นๆ ในงบประมาณไม่เกิน 15,000 แนะนำบ้างไม๊คับ

ขอบคุณน้าๆ ทุกคนที่ช่วยตอบนะคับ
02-10-2012, 13:17
Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: ถามเรื่องทรงของกีตาร์สำหรับตีคอร์ดเสียงนุ่มๆ คับ
ทรง Jumbo ก็นุ่ม
แต่ต้องเข้าใจว่า เรื่อง ทรง มันเป็นเรื่องสถิติ และเป็นเหมือนกับ ทฤษฎีความน่าจะเป็น ภายใต้เงื่อนไขหนึ่ง ...
ทรงของกีตาร์นี่ทำให้เห็นความแตกต่างจริง ต้อง All Solid หรือ อย่างน้อยๆ ต้อง Solid Top
ถ้าเป็น All Laminate ค่อนข้างคล้ายคลึงกัน
ดังนั้น จริงแท้ที่สุด ก็คือ "อะไรๆก็ไม่เที่ยงแท้แน่นอน" เพียงแต่ทฤษฎี ดังกล่าวนั้น ทำให้เราลองผิดลองถูกใช้เวลาสั้นลง ...
ให้โอกาสตัวเองได้ ทดสอบลองเล่น แล้วจะเจอ เสียงนุ่มๆ
เมื่อเจอแล้ว ก็ต้องเข้าใจว่า วันนึง เสียงนุ่ม ก็จะลดน้อยถอยลงไป
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
02-10-2012, 14:13
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ถามเรื่องทรงของกีตาร์สำหรับตีคอร์ดเสียงนุ่มๆ คับ
ถ้าชอบ Veelah ก็ซื้อ Veelah ครับ ไม่ต้องสนใจยี่ห้ออื่นหรอกเพราะที่เสียงดีกว่าหรือสเป็คดีกว่าก็แพงกว่าทั้งนั้น

อยากใด้เสียงนุ่มก็ควรเลือกไม้หลังเป็น solid rosewood 8รับ ระว่างทรง D กับ OM นั้นทรง OM จะ balance ดีกว่าแต่ทรง D เสียงนุ่มกว่าเพราะเขาเน้นย่านเสียงทุ้ม การอัดเสียงใช้ไมค์จ่อครับไม่ต้องใช้ภาคไฟฟ้า ถ้าต้องการเสียงดีก็ซื้อ Zoom Q3 หรือ Q3HD มาอัดครับ ราคามือสองตัวแรกไม่ถึงห้าพัน ตัวหลังไม่ถึงแปดพัน สองรุ่นนี้เสียงดีพอๆกันครับ
02-10-2012, 15:14
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
เชียร์ Martin 000X1AE 20,300.- ที่ Music Collection ครับ
03-10-2012, 01:30

Forum Jump: